Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. mapngo

mapngo Advanced Member

ok, chờ a tí,
    ko có trở 220k a dùng trở 150k, con trở đó ko có tí áp nào???nhưng lúc a đo thì tiếng nó rồ to lên,bj lại như cũ rồi. hay tại đế đèn lỏng nhỉ, cảm tưởng nó ko dc chắc???

2. mapngo

mapngo Advanced Member

hót rồi e ơi,cảm ơn e nhé. e bảo a đo lại con trở đó mới phát hiện ra mình hàn chưa ngấu con trở đó. tks
    :lol:

3. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

:mrgreen:

4. mapngo

mapngo Advanced Member

dây mới là con chuột bạch thôi, đêm qua thức đên 4h để mần 1 bo tda thí nghiệm cái rề đèn, ok rồi chiến tiếp đèn vaof cái đang hót .

5. mapngo

mapngo Advanced Member

am cảu e hót rồi, nhưng có vấn đề là bị ù nhẹ, 1 bên to 1 bên bé.mạch TDA trcs của e ko ù tí nào nên e đoán chỉ có thể ở phần pre.vấn đề là 2 quả bóng 6h1p-eb của e nó khác nhau, quả sinh nắm 75 sáng tối hơn,ù ít hơn, phần thủy tinh ở chân bóng ko bị đen. quả sinh năm 86 thì ngược lại ạ. mạch thì có 2 con trở với con tụ 47mf e hàn luôn ở chân đèn luônBA nguồn e tự quấn. e có đọc bài viết của các bác đi trước nhủng cũng không hiểu lắm vì đây là sp đầu tay mà e ko phải bên điện tử.nhở các bác xem giúp e với.e đã xoắn dây dốt tim với nhau, dây tín hiệu có bọc giáp, toàn bộ e cho vào cái vỏ đầu video cũ, chỉ có đáy là kim loại, xung quanh là nhựa.có cái hình các bác xem giúp e với

Attached Files:

6. huyhoanghp96

Tách rời đốt tim và tín hiệu, cho 1 chân đốt tim xuống mass anh nhé (hoặc mỗi đầu đốt tim vào 1 đầu của 2 trở 100ohm, 2 đầu trở còn lại nối vào nhau và nối xuống mass) :D

7. cuongkoken

cuongkoken Advanced Member

Em không rõ lắm bác ơi, bác hướng dẫn kỹ bằng hình ảnh đi ^^!

8. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Cái mớ của bác em nhìn em sợ quá....
    Cái này ruồi muỗi bay vào chắc ko lối ra , hihi

Em nghĩ ý Hoàng là như thế này

Attached Files:

9. mapngo

mapngo Advanced Member

e nối theo sơ đồ: cao áp của đốt tim qua trở 1m xuóng mass của đốt tim.từ đây qua 1 trở 100k mắc // tụ hóa 22mf-50V xuống mass của amp.mạch nguồn của cao áp và đót tim e dùng tụ với trở khác thông số( vì e tận dụng đồ có sẵn) nhưng cơ ban rtheo đúng sơ đồ.
    ps:hnay e đi đám cưới nên bj mới mần dc, chiều vừa làm thêm 5 quả bóng nữa để thử

10. mapngo

mapngo Advanced Member

mạch nguồn pre đây ạ,nhiều tụ là nguồn cao áp2 đầu ra. nguồn đốt tim bé hơn 1 đầu ra đấu song song 2 đèn

Attached Files:

11. huyhoanghp96

Treo đốt tim kiểu này nhằm nhò gì anh, thay trở 1Mohm bằng trở 220k ạ :D (cặp trở này vưỡn hơi cao nhưng tạm chấp nhận ợ).
    P/s : anh mua bóng ở đâu anh, nếu giá giống giá cô Hiền thì tiếc quá :D

12. mapngo

mapngo Advanced Member

thay từ 1M xuống 220k?ok để a thử
    vẫn chỗ cũ nhưng 30k 1 quả, 5 quả = 150k cộng cái rưỡi đé là 175k

13. trunghieuhp89

Bác mà cho em lắp con của bác thì thực sự e tẩu hỏa luôn chứ chả nói gì đến cầm mỏ hàn :twisted:
    Sao bác không dùng môn thần công " Giặt Là Thần Chưởng " cho nó gọn lại ạ :wink:

14. mapngo

mapngo Advanced Member

hự, e lamf mạch in bo TDA nhưng bị ngược nên hỏng , với lại hàn vào nhổ ra mạc bị bong nên e chơi kiểu này cho lành, mỗi tội tốn cầu chì :mrgreen:

hoang: ko có trở 220k a hnaf nối tiếp 2 con 100k thì tiếng xì nho nhỏ giờ cân nhau rồi nhưng to hơn vừa nãy

15. trunghieuhp89

Tình hình chọc ngoáy tới đâu rồi bác :lol:

16. mapngo

mapngo Advanced Member

dạ vẫn chưa có j thay dổi, vẫn ù bác ạ.tiềng xì thì đúng hơn và nó to lên theo volume.con trở, tụ e hàn ở chân đèn có phải lf nguyên nhân ko ạ?

17. trunghieuhp89

Thực ra ù nó cũng có nhiều lý do lắm bác à...
    Trước em làm PRE cũng bị Ù bởi 1 lý do rất chuối..
    Bác cứ bỏ riêng cái Buffer đèn riêng ra cả biến áp xem nó có bị ù nữa không :mrgreen:

18. huyhoanghp96

Sao anh đốt tim DC mà vẫn ù anh, trước giờ em đốt tim AC mà còn hổng có ù xì gì. Xoắn chặt dây đốt tim và dây nguồn AC, ăn xoắn như vầy chưa ăn thua :D Tất cả các dây đi ngắn nhất có thể ,anh quy hoạch tổng thể lại , đi ít dây lại ạ , loằng ngoằng nhiều rất dễ ù vì đèn nó đã làng nhàng rùi ạ . Nữa là chắc chắn đầu vào đã có mass , dùng một trở 220K (hoặc nối tiếp 2 con 100k) nối tín hiệu vào xuống mass . Anh xem có hạ thấp áp xuống được hem , áp cao quá cũng gây ù :D

19. mapngo

mapngo Advanced Member

a bỏ bo bảo vệ loa ra, để ntn vẫn bị ù :( cao áp a đo có tải đang là 202VDC, chất âm thì vừa ý rồi nhưng cái ù xì đau đầu quá

Attached Files:

20. mapngo

mapngo Advanced Member

con trở này bao nhiêu oát ạ, e làm thêm 1 mạch loc R-C để hạ áp dc ko? dùng tụ 330mf/400V dc ko?

Attached Files:

21. huyhoanghp96

Thui không cần hạ đâu anh ạ, em tưởng cao nhưng thế đủ rùi. Nhà anh còn cục Fe nhỏ nhỏ khoảng 28 hay 23 không ạ, dây đồng 0,2 hoặc 0,25 nữa ạ :D
    Anh cứ cách li tốt vào, quay biến áp 90 độ ,...

22. mapngo

mapngo Advanced Member

mạch đây ạ con trở 22k e bỏ vì trên bo TDA có rồi, input qua con trở 100k xuống mass, qua tiếp volume 100k

Attached Files:

23. mapngo

mapngo Advanced Member

a có 1 cái tháo máy vẫn còn mới, nhưng lưỡi 20mm X 25mm thôi, vào 110V ra 6V, sơ cáp dây khoảng 0.9-1 ly, a chưa thử với nguồn 220V vì chưa dùng vào việc j,dùng dc ko qua a mà lấy, dây 0.2 a còn chắc hơn lạng

Attached Files:

24. huyhoanghp96

Hì hì em đâu có dám chạy sang anh ... cướp đâu ạ :mrgreen:

Đẹp rùi , tháo cục nguồn đó ra , anh quay ngược tất cả chữ E về một phía , chèn một miếng bìa mỏng khoảng 0.2 thui rùi đè I lên , bắt ốc , gõ I chèn chặt xuống rồi xiết ốc chặt vào. Hai đầu thứ cấp bỏ lửng (không chập vào nhau) , hai đầu sơ cấp anh thay vào mắt lọc . Ví dụ của anh đang là C-R-C-R-C thì anh thay bằng C-L-C-R-C (L là cục biến áp kia hay còn gọi là cục choke) :D
    P/s : Nếu anh có cục nguồn dây nhỏ hơn thì đẹp , sơ cấp dây 0.25 thui thì sẽ được quấn nhiều , nếu chưa có anh sài tạm cũng được ạ :D

25. mapngo

mapngo Advanced Member

Hì hì em đâu có dám chạy sang anh ... cướp đâu ạ :mrgreen:

Đẹp rùi , tháo cục nguồn đó ra , anh quay ngược tất cả chữ E về một phía , chèn một miếng bìa mỏng khoảng 0.2 thui rùi đè I lên , bắt ốc , gõ I chèn chặt xuống rồi xiết ốc chặt vào. Hai đầu thứ cấp bỏ lửng (không chập vào nhau) , hai đầu sơ cấp anh thay vào mắt lọc . Ví dụ của anh đang là C-R-C-R-C thì anh thay bằng C-L-C-R-C (L là cục biến áp kia hay còn gọi là cục choke) :D
    P/s : Nếu anh có cục nguồn dây nhỏ hơn thì đẹp , sơ cấp dây 0.25 thui thì sẽ được quấn nhiều , nếu chưa có anh sài tạm cũng được ạ :D[/quote]
    như thế có phí quá ko, ví dụ như làm 1 cuộn đốt tim riêng nếu như mình kiếm dc cục nguồn 110V ra 220v làm cao áp :mrgreen: , j chứ loại nhỏ vậy a có mấy cái 220V/12V, để mai a thử xem sao. mà chú có cái sơ đồ quảng lên cho a dẽ hình dung, đã bảo là a ko biết về điện tử mà :oops:

Share This Page

Loading...