Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. cuongkoken

cuongkoken Advanced Member

Các ACE gặp khó khăn trong mạch cấp nguồn đốt cho 6n1p (6.3V) hay bị tụt áp, nay em layout 1 chú LM317CV cho ACE dễ DIY hơn ^^, mạch này vẫn chạy cho 12AX7 được nếu ACE đặt AC-15V rồi chỉnh ra 12.6V! Chúc ACE Chủ nhật thật vui ^^!

FILE .PDF Ở PHÍA DƯỚI, ACE DƠNLOAD VỀ RỒI ỦI NHA ^^

Attached Files:

2. mapngo

mapngo Advanced Member

cám ơn bác, đúng cái e đang cần
    e sửa lại nguồn đốt tim cho ra 9.5VAC rồi, làm theo mạch kia bật nguồn lên đo rồi tắt đi ngay mà cái tản nhiệt nhôm của con 7806 to bằng ngón tay cái nóng rát tay :shock: dc cái cắm cả 2 đèn vẫn dc 6.38VDC. chỉ sợ để lâu nó bùm :lol:
    e có con ka 317 chứ ko phải lm317 thì có pahir thay đổi j ko bác?

3. cuongkoken

Ngón tay cái không si nhê Bác à! Phải 2 ngón chân cái thì tản nhiêt mới đủ ^^! Con KA317 của Farchild chịu dòng 2A ( nhiệt 125 độ C)-> quá ngon, nhưng tản nhiệt to to 1 chút nha Bác không thì quá nhiệt nó Bùm ^^! Chân cẳng thì như nhau nha Bác. Hôm rồi lấy về được vài con LM317 nhãn ST ( ST micro) mà sao tấm tản nhiệt trên thân chip nó mỏng như tờ giấy vậy :roll: , hix mà sao đồ China tản nhiệt nó dày dữ vậy :shock: !

Nguồn cao áp cho 6N1P quá đơn giản nên em chơi Point to Point vậy nó lại ít chiếm không gian hơn là layout đó bác à ^^!

4. mapngo

mapngo Advanced Member

e thấy cũng gọn mà, còn nhỏ hơn n so với bo nguồn của TDA

chết dở, tụ của e đa số là đường kính 35 nên có vẻ ko vừa mấy cái PCB này :twisted:

5. cuongkoken

Oạch! Chạy áp thấp nên em chỉ layout 0.8 inch - 1 Inch thôi Bác à! Nếu Bác cần thêm thì Bác cho em xin độ rộng chân và đường kính của tụ để em layout lại. Em dùng Inch hoặc mil nha Bác!

6. mapngo

mapngo Advanced Member

cám ơn bác, để e kiếm tụ nhỏ cũng dc, tụ to nó cồng kềnh quá.
    cua abcs đến đâu rồi, đã chạy chưa?

7. kieunamthanh

kieunamthanh Approved Member

Chào các anh các bác trong vnav em là khách của vnav lâu lắm rồi nay mới đăng ký làm thành viên của diễn đàn.E rất yêu thích công nghệ nhất là lĩnh vực audio và muốn tự tay làm những sản phẩm audio của riêng mình nhưng là học sinh không có tiền để đầu tư.Bây giờ đi học mới dư chút tiền nên cũng muốn làm 1 chiếc amply đầu tay.
    Em đã đọc rất nhiều bài viết về TDA 7294 nên cũng muốn làm một em amply dùng 7294. rất mong dk các anh các bác giúp đỡ.Em đã mua đầy đủ linh kiện nhưng mà chưa có mạch in vậy các anh, bác trong diễn đàn ai có file ảnh or pdf của mạch này mà nhiều anh em đã lắp ráp thì cho em xin với mạch sử dụng 2 em TDA 7294 nha.linh kiện của e toàn mua ở chợ trời nha không phải hàng xin đâu.
    Em có cục biến áp out 30-0-30 10A như vậy liệu có phù hợp không ạ.
    Em xin cảm ơn trước nha!
    gmail: vuducmanh.tb@gmail.com
    01689378663

8. kieunamthanh

kieunamthanh Approved Member

có bác nào trong đây còn làm mạch TDA 7294 không ạ.Nếu có thì cho em xin cái sơ đồ mạch in với.Em không biết vẽ Orcad nên chỉ xin file anh or pdf về để in mạch và làm thui.Cảm ơn các bác trước nha! Nếu có thì gửi vào đây cho em với ạ: vuducmanh.tb@gmail.com

9. mapngo

mapngo Advanced Member

bác tìm ở mấy trang đầu toppic này là có mà. chào mừng bác tham gia :D

10. cuongkoken

Welcome to vnav.vn ^^. Out 30-0-30 AC chưa qua cầu nắn dòng phải không? 30*1.4= 42V -> Hơi cao -> TDA7294 có thể tèo đó Bác à! 25-0-25 10A là OK Bác à! Nên nhờ người ta quấn dùm giá hơi cao, khoảng 300K nhưng chất lượng cao hơn hàng Chợ nhiều. Nếu Bác biết giặt là thì để hết việc Cty mình úp lên cho Bác cái file .PDF TDA7294

11. mapngo

mapngo Advanced Member

bác pót luôn bo nguồn nhé :wink:
    tks

12. cuongkoken

OK! Tối về em fix cái board nguồn lại cho đẹp đẹp tí ^^! Bác dùng tụ nguồn độ rông chân bao nhiêu? Để em tiện layout!

13. mapngo

mapngo Advanced Member

hay quá, vậy bác làm giúp e nhé.tụ đường kính 35, khoảng cách 2 chân là 12, tổng cộng khoảng 8 tụ ( trong đó có 4 tụ 10000mf, 2 tụ 330mf, 2 tụ 104), mass từ bo TDA cách li mass nguồn bằng 1 con trở, từ mass nguồn qua tụ 104 ra vỏ.e nắn bằng điot cầu khỏng cách chân 5mm. a mà bác thêm cho e 2 cái cầu chì nhé.
    e dùng mạch TDA của bác via, nguồn e làm như trên ko ù xì tí nào, mạch nguồn e vẽ bằng tay rồi rửa, đến lúc hàn bong gần hết :oops: ( e vừa mới biết làm mạch in)
    thế mà đấu bo đèn 6h1p vào nó ù xì ghê gớm,chièu nay ngồi đọc lại mấy topic cũ e hoa hết mắt
    amp của bác hót chưa ạ?

14. cuongkoken

Amplier của em nó hót lâu rồi, ráp cho thèn bạn luôn rồi ^^. Hiện đang chạy rề 2 bóng cho thằng bạn kế tiếp ^^,dưới là 2 cái bóng đang chạy rô đa ^^. ( Toàn bộ mạch test không xử lý mass cho bất cứ cái gì từ tản nhiệt cho đến núm volume và cả chassic luôn ( để trên thùng giấy test tránh giật mà ^^), và biến thế cao áp nó bé như 2 cái móng tay -> vẫn không ù tẹo nào ^^!

Mạch 6n1p bị ù chủ yếu là do lọc cao áp, hôm rồi theo mạch Bác làm cao áp Point to Point 2 tụ 680u + 2 tụ 470u chia cho 2 đèn qua 3 con trở 270 ôm -> mạch sạch trơn, Mạch chạy SRPP bác nên để Volume nằm giữa rề đèn và board công xuất như vậy sẽ hạn chế được ù, hoặc phải dùng trở hạn dòng ( thoát xuống mass) cho đầu ra của 6N1P để hạn chế Gain của 6N1P.

15. mapngo

mapngo Advanced Member

dạ, có biết j vê dt đâu, nhắm mắt làm bừa quấn đại 2 cái BA rồi.....
    cao áp B+ bác chạy bn V ạ? của e lắp tải vào còn 287VDC, e nắn từ 220AC
    nếu dc bác pót luôn mạch nguồn TDA,cao áp và đôt tim dc ko ạ :oops:
    lầnd trc e hàn nhầm chân tụ, B+ có mấy chục von thôi mneen ko bị ù :shock:

16. mapngo

mapngo Advanced Member

chiều nay e nướng thêm 2 con nữa, chả hiểu tại sao vì chỉ lật bo nguồn lên chấm lại mối hàn của con trở, đặt xuống bật nguồn lên thì bùm, rút ra hàn con khác vào bùm tiếp, toi luôn mạch in, tổng cộng 4 con roài
    cú bật nghe mono lại thấy ít xì hơn trước, cách loa khoảng 1m xung quanh ko có tiếng động mới nghe thấy :twisted: cụ nào gặp rồi giải thích giúpe với để mai e mua TDA về hàn lại
    @cuongkoken: bác test với loa j thế? e test với đôi technics ở giàn nội địa thôi

Attached Files:

17. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Cụ chơi phương án 2 biến áp, 1 hạ xuống 12v rồi đấu vào 12v cho cái cao áp à?
    Em tìm mà không thấy mấy cái nhỏ nhỏ ra áp cao.

18. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Cái này của cụ mà Hót ngon lành chắc đi vào hàng Kinh điển của TDA :mrgreen:

19. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Chạy qua Stav mua cái bo có búp phê về làm đi bác. Cố gắng đi dây cho đúng và gọn.

20. mapngo

mapngo Advanced Member

e tự làm hết cho đúng tinh thần :D
    mạch in e làm theo dúng sơ đồ, linh kiện có khác tí vì là đồ tháo máy, có con trở 150r e phải đi mua thôi
    nếu lắp cả 2 bo TDA mà xì như bj thì e ko đau đầu thế này, e đang rửa mạch, mai mua TDA 7294 về rồi mần cho bằng dc. ai cũng biết e lắp am mà bj ko làm dc xấu hổ lắm :oops:

21. mapngo

mapngo Advanced Member

hề, e đang cố để nó hót ra tiếng người CA SĨ ĐÃ :mrgreen:

22. cuongkoken

Dạ đúng đó Bác! Cái hình trên là đang test nên làm vậy thôi chứ vào chassis thì sẽ lắp riêng BA hết bác à!

23. cuongkoken

Em test trên con Pioneer Private Mode lại treble DOM -> nghe cũng khá ^^ ( chủ yếu là dùng để test) ! và 1 chú JBL Control 5 dùng để cho con ghệ hát karaoke :mrgreen:
    Hiện đang tìm 1 chú vintage jbl cùi cùi nghe đèn cho nó máu ^^!

24. mapngo

mapngo Advanced Member

đôi Pioneer thì e ko biết chứ đôi control 5 thì nghe leng keng phết , mỗi tội ko có bass :D , làm 2 đôi này với cục sub hát thì 301 chưa chắc đã bằng
    e vừa cắm TDA sang kef q60 nghe mono, nghe dc nhung run vì bo bảo vệ loa của e lắp ko chạy :(
    jbl bác kiếm đôi l110 nghe được ko đắt như những dòng khác, đôi này e chơi rồi :wink:

25. anhlavip_10a4

anhlavip_10a4 Approved Member

Nhờ mấy bác giúp đỡ ... Em có làm mạch theo cái này chỉ thay đổi 1 tí linh kiện thôi ạ mà em nó ko kêu cũng chả thèm chập cháy luôn nữa để 1 lúc thì nóng nóng tí thôi ạ. đây là mạch trên mạng
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Còn đây là của em ...... chỉ thay tụ 10uf bằng tụ 22uf, trở 330 thay bằng 680, vậy mà em nó ko kêu chỉ có nóng lên thôi nhung vẫn cầm tay được bình thường, ngõ loa ra thì = 0v
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Share This Page

Loading...