Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. minhthaibinh

minhthaibinh Advanced Member

bác làm theo PCB của bác Via là ăn ngay khỏi nghĩ ạ

2. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Nếu bác chưa làm bo thì em gửi cho bác cái của em đã làm rồi. có cả bo công suất, bo nguồn và cả volume luôn. Bác chỉ việc in ra rồi giặt là thôi. Chúc bác vừa ý

Attached Files:

3. mapngo

mapngo Advanced Member

bo e làm rồi nhưng vì mới biết lamf nên mạch ko đẹp, mà hàn cũng dễ bị bong nữa
    cảm ơn bác nhé,mà cho e hỏi cái mạch bên cạnh bo công suất là bo j thế ạ?

4. anhlavip_10a4

anhlavip_10a4 Approved Member

em đã check lại mạch đúng hoàn toàn mà loa ko kêu hóa ra là do cái dây em nối ra loa nó bị đứt + khi đo ko có DC nên em cứ tưởng nó tèo.
    Mà cho em hỏi cách đo công suất em nó như thế nào ạ mà em nghe thấy em nó kêu bé quá. Em cắm trực tiếp với laptop max volume, mở bài nhiều bass rồi đo AC đầu ra, cao lắm mới có tầm 15v thôi. Còn dòng thì em không biết cách nào để đo nữa. test trên loa 4 ôm.

Em xài cái đồng hồ này. thì đo A như nào.

5. mapngo

mapngo Advanced Member

hóa ra tại cái bóng đèn, e thay bóng khác thì tiếng xì giảm đi khá nhiều, mất tiieeng bong bong :evil: , để chạy rà đến cuôi tuần ngon e làm vỏ , ko thì mần tiếp bj hết thì thoai.
    ko bit bóng xịn có hết ko, dc e chơi luôn :mrgreen:
    toi oan 4 con TDA vơi 1 bóng, may toàn đồ rẻ tiền

6. anhlavip_10a4

thấy bác pre bằng đèn mà em cũng máu rồi .... nhưng trước mắt kiếm ít hàng ngon cho em tda đã, mà sao con tad của em thấy kêu bé bé sao ý, mở bài nhiều bass + max volume mà em đo ngõ ra có hơn 10v AC thôi à, em đấu thẳng với con laptop luôn, không biết của bác em nó ra như thế nào.

7. anhlavip_10a4

cho em hoi cái jack jp1 để làm gì vậy ???

8. mapngo

mapngo Advanced Member

bác kiếm cái đầu cd thử cho chuẩn, mà cái volume của bác bao nhiêu k?
    e láp bo tda tiếng cũng hơi bé, nghe dc thì vặn lên 11h tiếng mới đầy. volume e dùng loại 100k.trở vào e dùng 18k. nhưng qua đèn thì tiếng lại to quá, phải thay con trở 680 còn 560r.
    mạch e khác bác, cj tham khảo bìnhloanj cho vui :D

9. mapngo

mapngo Advanced Member

nếu là e mua cái điện tử của anh ba cho dễ đọc :lol:

10. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Trời. Em nói rồi mà, đó là bo volume bác ơi, bác chỉ việc cắm cái volume vào đó thôi còn đầu vào, ra thì hàn ở mấy cái lỗ bên ngoài. Như vậy đỡ phải bẻ chân volume nhìn không được pro lắm :D

11. mapngo

mapngo Advanced Member

Trời. Em nói rồi mà, đó là bo volume bác ơi, bác chỉ việc cắm cái volume vào đó thôi còn đầu vào, ra thì hàn ở mấy cái lỗ bên ngoài. Như vậy đỡ phải bẻ chân volume nhìn không được pro lắm :D[/quote]
    vâng, e hiểu rồi, cảm ơn bác

12. anhlavip_10a4

em đấu trực tiếp thì làm gì có volume ^^ có khi phải đấu đầu CD coi sao vậy ....

13. LoD

LoD Advanced Member

cái đồng hồ của bác hình như chỉ đo được MAX là 250mA DC ....... bác cứ vặn về thang 250mA và nối tiếp với mạch là đo thôi

14. anhtruyenaudio

anhtruyenaudio Approved Member

Em đã làm theo mạch này nhưng nó chẳng hát hò gì cả. Đóng điện vào thì tiêu mất 4 con Diot. Chẳng biết sai ở đâu nữa!

15. cuongkoken

cuongkoken Advanced Member

Áp bác chạy cho nó là bao nhiêu? Sao lại nghe nhỏ được? mạch test của em chạy nguồn 15V +/- vậy mà nhích volume lên cái là nó hét ầm lên ^^. Đo thử cái lên 10V AC rồi ^^. Loa 6 ôm ^^. Nên test trên loa 6->8 Ôm cho an toàn vì 1 TDA7294 chạy ổn trên loa 8ohm thôi.

16. mapngo

mapngo Advanced Member

của e nó hết ầm ầm, cả tiếng xì nữa. chả biết có phải tại mấy con trở anh ba ko nữa, e vừa thay máy cái bóng -> ko phải tại bóng.mở nhỏ tiếng xì át cả tiếng nhạc.định vật ra hàn lại con trở nhưng sợ đang fe hàn xong lại bùm :mrgreen:

17. anhtruyenaudio

cho mình hỏi sơ đồ đấu nối của mạch này là thế nào

18. cuongkoken

Không phải trở đâu bác à! R tốt chủ yếu tránh méo tiếng và giảm thiểu độ ồn của tiếng hát -> ngọt hơn khi "Mưa nửa đêm" lại đổ hihi. Nhưng Bác để volume ở vị trí nào trước buffer hay sau? Cao áp em chỉ nuôi 130V thôi và volume thì để sau đèn buffer ( giữa buffer và mạch công suất), nên có volume tốt tốt chút như ALPS chẳng hạn, như vậy sẽ giảm thiểu đột ồn của tiếng hát. Mạch test của em tắt tiếng để max volume nghe tiếng xì rất nhỏ ( 20-30 cm là hết nghe) -> Volume vặn đến 10h->11h là muốn bể phòng ^^.

19. mapngo

mapngo Advanced Member

e cũng dung volume như của bác, loại ALPS 100k nhung e mắc trước đèn.volumecungx văbj đến mức 10h(có đèn) nghe mới tàm tạm, xì chấp nhận dc :( ko ảnh hưởng đến volume. e muốn sạch sẽ
    con trở 680 e thay bằng 560r tda đỡ nóng hơn ,nhưng nghe có vẻ ko dc tách bạch lắm, tiếng ồn còn nhiều e cũng chẳng biết là tại đèn hay tại mấy con trở tàu nữa. tại cái đèn đểu(cũ quá) làm e cháy toi mấy con TDA( bj cắm bonhs đó vào biết ngay)
    cá bác tư vấn giúp e làm vỏ nhé, e thích vỏ như kiểu mấy amp Luxman cổ như 308,309...MDF e thoải mái luôn :mrgreen:

20. anhtruyenaudio

có ai làm mạch này chưa? ai làm rồi thì cho e ý kiến nhé. e làm mạch này nhưng nó chẳng phát ra tiếng nào cả.

Attached Files:

21. cuongkoken

Hình dưới là mạch em đang test mấy cái bóng đèn, bác xem có khác gì không nha! Em dùng laptop để phát thử nên R7 = 10k, nếu chạy AUX thì nên bỏ nó đi hoặc nâng lên 47k - 100k (mạch chì xì và rất nhỏ khi nâng max volume, chứ không ù).

22. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Cho thẳng Anode vào 154V (nếu đằng trước đã có nắn lọc) bác thử xem, thay R5 22k bằng 1k , chuyển R6 100k ra đằng trước, bỏ trở 10k , chuyển volume ra đằng trước , bác thử 1 chế độ tụ 1uF ở trên hoặc ở dưới trở R2 2.2k xem :D

23. mapngo

mapngo Advanced Member

mạch của e khác của bác nhiều, chỉ có 2 con trở 150R với 1 tụ 47mf thôi ạ. tiếng ù xì lúc trước là của 2 cái đèn cũ( vì e lấy 2 cái xấu nhất cho vào, hỏng đỡ phí->học phí nhiều :lol: ). bj e thay 2 bóng mới hơn hót líu lo rồi, tiếng ù hết, tiếng xì còn rất nhỏ, đêm nay e tét tiếp( e dùng tạm cọc loa và cọc tín hiệu đểu) ,âm thanh chưa dc ưng ý :cry:

24. anhtruyenaudio

em đã cho nó chạy rồi nhưng sao tản nhiệt chỉ ấm ấm mặc dù nguồn 38v luôn chứ?

25. anhlavip_10a4

em xài nguồn + - 28v AC thế mà đấu trực tiếp tín hiệu mà đo áp ra có hơn 10vac thôi à @@

Share This Page

Loading...