Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. cuongkoken

cuongkoken Advanced Member

Tín hệu vào có nhỏ lắm không bác? Nguồn phát của bác là gì? Nên có volume để bớt nhiễu và tự kích nha bác.

2. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Mấy bác thích đệm bằng đèn chơi thử sơ đồ này xem sao. Tận dụng luôn được nguồn cho chip amp, không phải thêm cao áp cho phức tạp.

Trong sơ đồ là đệm cho LM3886, các bác thay 7294 vô nhé.

Cá nhân em làm cái buffer này cảm nhận là hay ạ.

3. mapngo

mapngo Advanced Member

mờ quá bác ạ, e chả nhìn thấy j cả. e có đọc qua mấy mạch thấp áp ở 4rum nhưng có evr ko dc đánh giá cao, e mới tập tọe cầm mỏ hàn nên khoái mạch đơn giản ít linh kiện, đặc biệt ít bị xì nhiễu :p

4. mattroidem

Mạch này siêu đơn giản mà bác. Giống mạch buffer x10-d nhưng không có phần nắn bội áp.
    Đặc biệt ít nhiễu xì thì em đã lắp 2 bản và không hề có tiếng ù, xì nào len vào cả.
    Em gửi kèm file bác down về coi nhé.

Attached Files:

5. mapngo

mapngo Advanced Member

cảm ơn bác, e load về rồi. tối e sẽ xem

6. mapngo

mapngo Advanced Member

am của e sao có sóng điện thoại thì nó cũng lụp bụp loẹt xoẹt, thậm chí chụp ảnh nó cũng bụp theo đèn plas ợ?khắc phục kiểu j bj ạ, e nối tất cả các phần kim loại với nhau cho ra dây tiếp địa rồi, am của e nếu ko có dây tiếp địa thì ù to lắm
    am e làm vỏ gỗ thì xử lí như thế nào ạ?

7. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Amp của bác lắm bệnh quá haha.
    Chữa xog bệnh này sinh bệnh khác. Chả bù cho e. Hix. Hum nào bác hoàn thành e mượn e thử đôi loa nhà e nhá . Hi

8. mattroidem

Bác bị tiếng ù hành hạ kinh quá. Em không biết diễn tả sao cho dễ hiểu, nhưng bác tìm hiểu thế nào là nối mass hình sao (star ground) thì sẽ xử lý được tiếng ù hum.
    Nói theo cách hiểu của em là đừng để mass tạo thành vòng là ngon.
    Em gửi bác tấm hình tham khảo, bác tìm hiểu nhé.

9. mapngo

mapngo Advanced Member

vâng, cảm ơn bác .mass e nối liền hết liên tục từ cd ra đến loa

10. cuongkoken

Bác nên kiểm tra lại ù nền xuất phát từ tầng nào, kt từ tầng công suất trước rồi đến các tầng kế, trước bị là do tụ lọc cao áp cho đèn thấp quá, em tăng lên tổng dung lương tụ cao áp đến hơn 2000uf ( 200V vì em chạy áp có 150V thôi) thì hết ù (Chỉ có xì khi cho thêm chú TDA1524A vào oánh Dance cho thằng em nó khoái thôi ^^)cho dù không xử lý mass cho giải nhiệt, BA và để ngoài vỏ vẫn không ù. Bị nhiễu từ Đt em nghĩ là do đèn đó. Hôm qua lơ ngơ ở chợ Nhật Tảo làm được 3 chú 120uf/400V Panasonic [M] và 1 đống nichicon, sanyo, Elna 3300uf/50V với giá hữu nghị của anh bán hàng là 1 ngàn đến 3 ngàn cho 1 chú -> mừng húm hihi.

11. mapngo

mapngo Advanced Member

e nghĩ là do đèn bác ạ, bo TDA trước e lắp ko bị, thêm bo đèn vào bật lên tiếng xì nhỏ xuất hiện khi đèn bắt đầu nóng, tức là mức dộ tăng dần từ lúc bật am lên :?:
    tụ e dùng là tụ tháo máy nichicon 330mf/400V, mạch cao áp :nguồn 220VDC nắn bằng điot cầu-> tụ 330mf ->trở 12k/5W//tụ 0.15mf ->(tụ 330mf->trở 2.2k->tụ 100mf//tụ 104) X 2 ra cao áp 300VDC, có tải còn 287VDC. ( e ko biết vẽ)
    mass RCA in->volume->bo đèn đệm->bo TDA-> cọc loa
    mass 2 bo TDA e chập lại qua trở 2.7om về mass nguồn -> tụ 104-> vỏ
    vậy e phải xử lí ở chỗ nào ạ?

12. cuongkoken

Cao áp như vậy là OK rồi mà? BA cao áp của bác là Vào 220V ra 220V qua cầu nắn phải không? Đừng nói với em Bác chơi trực tiếp 220V điện lưới rồi nắn ra nha ^^.
    Board TDA em không làm như bác, Mass TDA nối trực tiếp vào Start Point và mass cao áp thì em nối vào board TDA không qua điện trở hay tụ gì hết. Phần đốt tim Bác nên quấn BA chịu dòng cao cao chút ( tháp nhất là 3A). mạch buffer của em thì ngựoc lại, vừa bật máy lên thì bị nhiễu chút, sau khi cao áp lên đủ thì hết. 6n1P chịu áp tối đa là 300V, bác nên hạ áp xuống khoảng 200V là vừa rồi bác à, cao quá em tháy không ổn, theo khuyến cáo của 4tubes thì tối đa cũng 250V ^^. Mạch SRPP chạy 6N1P gần đương 6DJ8 em thấy trên DIY quốc tế cho áp 150 -> 180V thôi bác à!

13. mapngo

mapngo Advanced Member

vậy ạ,2 cái nguồn này là cái thứ nhất và và cái thứ 2 e quấn đấy ạ, đây cũng là cái am đầu tiên luôn
    mạch này chạy cao áp 176VDC nhưng lúc quấn BA e quên để đầu thò ra nên e chơi 220 luôn
    riêng cái vụ ù xì này làm e toi 4 con TDA rồi, ko biết tối về chọc nó có toi con nào nữa ko
    tks bác, tối e về xử lí tiếp :D

14. cuongkoken

Bác nên để volume sau tầng buffer để test chứ nối thẳng như vậy khi gặp ù hay tự kích thì em nghĩ Bác sẽ có nhiều sò nướng để ăn dần lắm đó ^^.

15. mapngo

mapngo Advanced Member

tại e thấy mạch ng ta để volume trước bo đèn, mạch này e làm theo họ nhhuwn mạch TDA e lại làm theo bác VIA.e bỏ con trở 22k ở bo đèn và ở bo TDA e dùng con 18k ( của bác via cũng dùng 22k),con trở 680 e thay bằng 560R nối tiếp tụ 22mf xuống mass.
    lúc chưa có bo đèn đẹm thì e phải mở volume lên 11h mới vừa tai( ban ngày),e thay con trở 680R bằng con 1k thì tản nhiệt nó nóng quá( tay sờ ko chịu dcsau 30', mà da tay e dày lắm :lol: ).bj e để vo lume trước bo đèn đẹm thì nghe có vẻ ổn với tai e,nhưng nó ăn volume quá, và vẫn hơi xì ơ loa nhưng e chấp nhận dc, còn mỗi cái nhiễu do sóng điện thoại :(
    tối nay e định mần nó nhưng trot uống tí nên sợ cầm mỏ hàn di nhầm đành thôi
    bo TDA , bo đèn đẹm và bo cao áp - đót tim đây ạ

Attached Files:

16. anhtruyenaudio

anhtruyenaudio Approved Member

Em mới xong hai kênh cho nó, kéo đôi loa cỏ mà nghe bass cũng hơi phê. E ở Đà Nẵng tụ dầu khó kiếm quá.bác nào biết chỗ nào bán tụ dầu tại ĐN không, chỉ cho em với!

17. mapngo

mapngo Advanced Member

e tsset lại thì nếu điện thoại cách am khoang 1m thì ko bị ảnh hưởng nên e kệ, coi như xong vụ ù xì :p
    vấn đè là e cắm qua đầu cd thì nó kêu to quá, nhích lên tí nó kêu ầm ầm. e có đọc 1 bác hướng dẫn là con trở 680R thay bằng con 1k. e thay rồi nhưng nó nóng quá, sau đó là bị bùm nên e ko dám thay nữa. cho e hỏi là có cách nào khác ko ạ, nếu để volume sau bo đền đẹm thì có bót ko ạ? trước chưa có bo đèn thì nó lại ăn volume quá, e phải mở đến 11h mới đủ nghe. loa e 8 ôm ạ

18. trunghieuhp89

Bác cứ làm 2 cái Volume là 1 cái trước đệm Đèn và 1 cái sau đệm đèn đi...
    Như vậy bác sẽ chỉnh theo ý thích của mình ạ...

19. mapngo

mapngo Advanced Member

e thấy 1 số am cổ ngoài nút volume đàng trước còn 1 nút chỉnh gain ở mặt sau am, e dùng thì thấy chủ yếu cũng là để tăng giảm volume. e cũng ko hiểu nó mắc ntn cả, hic, như vậy có hợp lí ko ạ? :?: .
    mà cái am của e đắt nhất cái volume đó bác, tụ tị toàn đồ e đi nhặt thôi :mrgreen:

20. trunghieuhp89

Ôi zào . Volume hả... Hôm nào em đưa quà của cụ anhtuanhpqn thì tiện em đưa bác 1 cái Volume của Nhật Bổn bác xài tạm nhóe .

21. mapngo

mapngo Advanced Member

tks bác trcs, ý e là lắp vào nó có ảnh hưởng đến kĩ thuật ko ạ?
    vì am thanh bj theo tai e tạm ổn( so với mức đầu tư), dải trầm chưa dc ưng ý vì tụ nguồn bo TDA mới có 13000mf 1 vế :p

22. trunghieuhp89

Chả có ảnh hưởng gì đến kỹ thuật hết cụ à...
    Cụ Chỉnh Volum đầu vào mạch Buffer chuẩn rồi , sau này chỉnh mỗi đầu vào của TDA là được mà....
    13000uf với TDA là quá dư thừa không cần thiết bác à...
    Bác ko tin bác thử tháo bớt ra lắp từ 4600uf lên mà xem...
    Em lắp 10000uf cho 2 LM 8)

23. mapngo

mapngo Advanced Member

vậy ạ, nếu thêm volume nữa là e có thể ngắt bo đèn đệm ra chơi bo TDA luôn bằng 1 cái công tắc ?-> càng dễ test :mrgreen:
    tại e chưa kiếm dc tụ chứ LM e ko biết còn TDA e thấy bảo cứ phải 2 chục :?:

24. cuongkoken

Trung bình cứ 10W/1000uf -> 6800uf cho 1 kênh là OK Bác à! TDA xì nhiều hơn LM hôm nay lò mò 2 chú TDA mua từ năm 2006 ^^. Test với buffer em có nhận xét sau: Nhiễu cao hơn LM nhưng đổi lại trung âm sáng hơn , Bass căng, dứt khoát nhưng không sâu, treble thì hơi chói mang đậm chất bán dẫn IGB ^^.

25. mapngo

mapngo Advanced Member

LM e chưa nghe nhưng chú TDA này đang chạy rà e có 1 số cảm nhận cá nhân ntn: dải cao trội hơn, thiên sáng :D , bass lỏng lẻo quá, nếu đi sâu vào chi tiết thì hơi kém, chưa dc tách bạch, gai góc, cao trào bị rối :wink: .nhưng với mức đầu tư và mục đích làm để cho biết, học hỏi và quan trọng nhất là tự làm thì chấp nhận dc. nếu so vơi mấy con am cỏ tầm 2-3 tr bj thì " chấp hòa cho dc" :mrgreen:
    đây là vài nhận xét chủ qua của riêng e test với cd marantz 53 và loa kef Q60 với đa số thể loại nhạc :wink:
    ps: e thử dj nó cũng nện dc mỗi tội tản nhiệt nóng quá :lol:

Share This Page

Loading...