Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. cuongkoken

cuongkoken Advanced Member

Hôm nay test hard rock cho chú TDA7294V -> Không tệ chút nào ^^. IC của em vẫn mát lắm tản nhiệt của em cũng xem xem với của Bác thôi, em để ý nếu bị nhiễu cao tầng ở đầu vào cao thì IC rất nóng ( Đôi lúc em bật cái pre TDA1524A lên cho max treble thì IC cực nóng, giảm treble thì lại BT ^^, tda1524 của em đang bị nhiễu cao tầng). Theo em nghĩ, có thể do đầu vào của TDA bị nhiễu cao tầng (tầng số trên 20khz), Bác thử nối 1 tụ 100nf (104) ngay đầu ra của buffer (là đầu vào của TDA) kéo xuống mass thử xem TDA còn nóng nữa không nha bác, nếu cao âm bị suy giảm thì bác giảm giá trị của tụ hoặc thêm R nối tiếp cho C nha Bác ^^. Kính! PS: cách em nói nó hơi giống mạch lọc zobel đó ^^.

2. mapngo

mapngo Advanced Member

của e có con tụ 103// với con tụ 2mf nối sang bo TDA rôi, chiều nay e dổi cho nó cái vỏ mới nhưng vẫn xì nhẹ nên e kệ, chắc tại đèn :lol:
    chỗ nào chưa hợp lí bác xem giúp e với để e sửa ạ :D

Attached Files:

3. cuongkoken

Gọn gàn, đẹp và hợp lý ^^, nhưng xì thì tại sao nhỉ? Mạch của bác có tiếng xì hay là rè? em làm gần chục cặp rồi có bóng nào xì đâu nhỉ? Trước bị rè là do nắng dòng đốt tim cho đèn em không nối mass khi làm mass OK rồi thì tiếng xì và rè gần như = 0 ( sát tai vào loa vẫn không nghe gì hết ^^ ). Bác cố gắn xong dự án này đi, khi nào em rề xong 10 chục cặp nữa em gởi ra cho bác 1 vài cặp chia sẽ cho bạn bè người thân cho vui ^^. Hiện giờ em đang treo dự án để làm cái dự án "con ghệ" nó đòi về nhà góp gạo hix hix, điệu này chắc chim phải vào lồng rồi.

4. mapngo

mapngo Advanced Member

có tiếng xì nhỏ khi ghé tai vào loa bác ạ, và tiếng xì này thay đổi theo bóng nên e tạm kết luận là tại bóng, lúc nào kiếm dc bóng xịn e check lại :lol:
    bj là đi mua kính 10ly khoan lỗ làm nắp đậy với làm mặt cho nó là tạm xong :p

5. maryakenta

maryakenta Approved Member

Các bác cho em hỏi tí:
    1. Không có tín hiệu vào, chỉ lắp mạch xong và cắm điện thấy tản nhiệt của TDA 7294 ấm lên, như vậy nó hoạt động chưa ạ?
    2. Em đinh lấy điện thoại làm nguồn phát tín hiệu qua jack 3,5 thì đấu nối với chân tín hiệu vào như thế nào ạ?

6. mapngo

mapngo Advanced Member

1. e thấy bảo như thế là nó đang bị nhiễu-> chắc là hoạt động rồi-> cẩn thận ko bùm nhé
    2. bác cắm dây đầu RCA vào ampli, đầu 3.5 vào đt chắc hát dc, hay dở e chịu nhờ cao thủ khác.
    kinh nghiệm e mới làm xong chỉ có vậy :D

7. maryakenta

maryakenta Approved Member

Thanks bác, thế thì phải cần chuyển từ đầu 3.5 sang đầu RCA à? Mà từ đầu RCA đấu vào chân tín hiệu vào IC như thế nào ạ?

8. cuongkoken

Qua 1 con tụ nối tầng khoản 1uf đến 2.2uf ^^. Nên nối tiếp 1 điện trở khoản 22k đến 100k -> Volume -> Tụ -> TDA7294 là OK vì tín hiệu từ ĐT ra khá cao.

9. mapngo

mapngo Advanced Member

e có đọc thấy có bác bảo lắp bo đệm thì hạ gain của 7294 xuống thì hay hơn, cụ thể là trở input và hồi tiếp từ 22k thay bằng 10k, bỏ tụ nối tiếp với con trở 680r, cho con trở này chạy thẳng xuống mass. như vậy có dc không ạ, có ảnh hưởng j đến nhưgx phàn khác ko ạ

10. cuongkoken

Được nhưng chưa đẹp bác à! Như cách của bác sẽ giảm nhiễu do TDA tạo ra, nhưng như vậy cũng chưa ổn, nếu ta làm như vậy thì tín hiệu đầu vào của TDA lúc nào cũng cao -> các transistor đầu vào của TDA luôn chịu mức áp cao, quá sức để kích đủ công suất đầu ra cho TDA -> như vậy sẽ bị méo tiếng và nguy hơn nữa là chết các Transistor đầu vào của TDA -> chết TDA luôn ^^. Theo xxx ý của em là giảm gain bằng cách hạn chế tính hiệu ra của CD,ĐT,AUX...hoặc đầu vào của buffer hoặc đầu ra của Buffer vửa phải cho TDA hoạt động là ổn bác à. ( ta phải xem thông số áp đầu vào của TDA trên datasheet, cũng như test đầu vào của các tầng để có được áp vào vừa đủ để tránh méo tiếng bằng điện trở hạn dòng). Kính!

11. mapngo

mapngo Advanced Member

cơ bản à bác ấy nói như thế cải thiện dc dải trầm của TDA mà tổng thể chi tiết , đậm chất đèn hơn :roll: .
    TDA tèo e ko sợ(35k 1 chú) nhưng lần đầu tự làm mà mãi chưa xong con am TDA này e nản quá :(
    nếu đầu tư linh kiện xịn, đèn tốt ..... thì có xứng đáng với những gì con TDA này( hàng tàu thôi chứ hàng xịn e chịu) mang lại ko ạ? nếu ko để e khép dự án này lại để con e xem Xuân Mai (15 năm trước :mrgreen: )
    hiện tại e đang dùng toàn đồ tháo máy công nghiệp

12. cuongkoken

Thật sự em không đánh giá cao con TDA7294 này ở dải trầm, vì bản thân nó là DMOS mà ^^. Linh kiện tốt thì chỉ cần 2 chú là đủ bác à ( trở hồi tiếp 22k và tụ nối tầng, bác thử 1 chú tụ dầu nối tầng xem nó như thế nào! Hôm rồi em thử 1 kênh tụ dầu 1uf/2100v và 1 kênh tụ M-Cap 1u/630 V MKP -> tụ dầu cho Bass sâu, có lực nhưng tép lại tối và trung âm có vẻ khàn khàn. M-CAP thì trong sáng nhưng Bass yếu, không có lực. Nói thật Nếu lắp TDA7294 thì bác nên cho chú ấy 1 con TDA1524A chỉnh tăng Bass cho chú ấy ^^. Nếu chưa vừa ý em nghĩ bác nên thửi LM3886 -> giá chú ấy gấp 3 lần TDA7294 đó bác, Bass khá lắm ^^.

13. mapngo

mapngo Advanced Member

ý e là tổng thể của bài hát, của bản nhạc chứ ko riêng dải nào cả. mà e toàn nghe direct :mrgreen:
    e nghĩ con ic này phải có j đặc biệt thì mới nhiều người làm chứ ko phải vì mạch nó đơn giản :wink: ( e mù về điện tử).

14. hainghialk

hainghialk Approved Member

muốn bass mạnh thì trước hết phải đủ vài điều kiện sau đã:NGUỒN + TỤ +DÂY DẦN , phải tốt trước đã .sau đó mới đến linh kiện trên mạch . vì nếu 3 cái đầu ko tốt thì kéo theo những cái sau cung không tốt luôn

15. mapngo

mapngo Advanced Member

cám ơn bác, sau 1 thời gian chạy rà tiếng nó e cảm thấy tốt hơn lên 1 tí rồi :D , linh kiện của e toàn đồ tháo máy công nghiệp nên còn hạn chế :D

16. anhtruyenaudio

anhtruyenaudio Approved Member

Nói chung là em nghe chú TDA7294 này rất tốt về dải trung và cao, bass thì vẫn chấp nhận được. Dù sao thì nghe amli tự tay mình lắp vẫn hay hơn các bác nhỉ!

17. hainghialk

đương nhiên rồi dù sấu hay tốt mình làm ra vẩn thích

18. hainghialk

bác nào muốn hay làm quả dc servo thì chất âm sẽ hơn hẳn đấy

19. mapngo

mapngo Advanced Member

bác giải thích giúp e dc ko ạ

20. hainghialk

mạch này đã chạy các bác có thể làm theo

21. hainghialk

mạch sử dụng 1 ic ổn áp nguồn ,một ic đệm ( giống như pre ) một ic làm hồi tiếp

22. mapngo

mapngo Advanced Member

e không biết về điện tử, bác có thể post sơ đồ lên đây thì tôt quá, tks

23. levis

levis Approved Member

e thấy các bác làm mà e cũng muốn làm cái TDA 7294.có bác nào hướng dẫn e làm với ạ mua các linh kiện ở đâu e xin cam ơn.

24. mapngo

mapngo Advanced Member

nếu bác ở Hải Phòng thì đơn giản :D , còn không bác mua ở mấy shop trên này có đủ mà :D

25. levis

levis Approved Member

e ở sơn tây cũng cách HN mấy chục cây số có bác nào chỉ dẫn e đi một chuyến HN để mua đồ.và bác nào có pbc 7294 để cho e một bộ.

Share This Page

Loading...