Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. cuongkoken

cuongkoken Advanced Member

TDA7294 tích hợp servo theo cảm nhận sau khi test 1 kênh tích hợp và 1 kênh không tích hơp thì Servo cho cảm giác âm hình có vẻ như nhét vào 1 cái khuông vậy thật khó cảm nhận. Nếu xét về độ chi tiết thì em nghĩ bản thân TDA7294 đã chi tiết rồi.

2. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Servo hay không servo? cho các bác test mù đố mà nhận ra (tai em trâu nghe nó như nhau cả).

3. coi

coi Advanced Member

Lâu giờ e toàn làm amp bằng Lk rời, mấy hôm trước ngứa ngáy lắp con TDA này, bất ngờ vô cùng, cặp loa của e trước đây thở ko ra bát, thí mà làm con này, bát lòi cả cục. âm thanh lấn át vẻ ngoài nhỏ bé. Nếu làm thêm Pre nữa chắc còn hay nữa.

4. cuongkoken

Em cũng nghĩ như Bác, test mù thì servo cũng như không servo ^^!

5. mapngo

mapngo Advanced Member

e đọc thấy có bác nào đề cập đến cấp nguồn riêng cho phần pre của TDA, các bác làm chưa cho e ý kiến với ạ :D

6. meobayhdhn

meobayhdhn Approved Member

số 2 ngõ 16 phan đình giót la khê hà đông hà nội
    có bác nào biết chỗ bán pcb tda 7294 ở hà nội ko em đang cần 2 cái
    hay bác nào thừa thì để lại cho em 2 cái nhé
    ráp nghịch cho vui

7. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Cái này thì tự làm thôi bác ah. Mạch thì các bác nhà mình đã đưa lên nhiều rồi mà. Mình tự làm nó cũng có cái hay của nó :D

8. cuongkoken

Em cũng đang thắc mắc cái vụ này nè! Chân 7 hay 13 tương ứng với chân 8 và chân 15, chân nào cấp nguồn cho Pre nhỉ ^^. Em lười đo quá ^^!

9. mapngo

mapngo Advanced Member

bác làm chuột bạch đi e đu với :mrgreen:

10. dvckbiz

dvckbiz Approved Member

Hic cho em hỏi có bác nào ở khu vực tp. tam kỳ hay hội an không ạ.
    Em cũng đam mê lắm mà ngặt cái ở xa quá :(
    Với lại chỗ em linh kiện không thấy ai bán ( tp. tam kỳ ), anh em theo điện tử không biết ai, trong khi em còn là một newbie.

Mong các bác ai ở gần giúp em với ạ :)

11. sound

sound Approved Member

Chào các bác,
    Em là mem mới ạ, cũng rất thích audio, dò qua dò lại thì thấy TDA7294 anh em trao đổi nhiệt tình quá nên em cũng muốn lắp 1 chiếc để thử xem thế nào. Mạch em search và làm theo sơ đồ trong file attach. PCB em cũng vẽ xong rồi, đang chờ mạch in về để test.
    Tuy nhiên em đọc thấy có ghi mạch này là DC-servo, em chưa hiểu "servo" là như nào và ý nghĩa nó trong amp ạ. Em mới lần mò được 5 hôm nay nên kiến thức còn gần như chưa có gì nhiều, mong các bác giúp đỡ ạ.

Cảm ơn các bác

Attached Files:

12. maryakenta

maryakenta Approved Member

Bạn làm p2p cũng được. Linh kiện thì như datasheet:
    - Biến áp mua chợ trời hoặc tự quấn. Nhưng mua ở chợ trời công suất bé lắm. Mình tự quấn ngon hơn và tự làm thích hơn, quấn dễ mà.
    - Mạch nguồn tự làm
    - Mạch TDA7294: linh kiện như trong datasheet:
    + Trở 680 Ohm, 10K, 22K: mua mỗi loại 10 con cho thoải mái
    + Tụ gốm 470nF (474), 100nF (104): mỗi loại 10 con
    + Tụ hóa 10microF, 22microF, 1000microF: mỗi loại 10 con
    + TDA 7294 chợ trời 40k/con
    + Tản nhiệt to: 25k/tấm
    ....
    Ráp như datasheet là chạy

13. levis

levis Approved Member

mình đã mua được một số thứ nhưng vẫn còn thiếu một con trở 22k.khi mình mua người bán đưa cho mình những con này;
    - 4 tụ 1000uf 50v
    - 2 tụ 1uf+- 10% 400v
    - 2 tụ 47uf 25v
    - 2 tụ 33uf 50v
    - 4 tụ 120n
    - 2 tụ 10uf 50v
    - 6 trở 22k,2 trở 680 ohm
    - 2 TDA 7294
    những phần còn lại đã ổn,mình thiếu con trở 22k có thay bằng con khác được không.4 con tụ 1000uf lắp vào đâu vậy bạn.

14. maryakenta

maryakenta Approved Member

Hi, nhắc bạn mua cả chục con mà ko mua. Tụ 1000uF có 2 con, ở chân 13 và 15 ấy.

15. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Em trình còi nên hiểu đại khái DC servo trong amplifier là như thế này:
    Mạch DC servo nhiệm vụ là đưa DC offset ra 0V.
    Trong mạch sử dụng 1 opamp lắp mạch tích phân. Đầu + opamp qua mạch lọc thông thấp để lấy DC in, đầu - nối mass qua trở để lấy áp so sánh là 0V. Nếu đầu ra ampli xuất hiện DC (cả +/-) qua mạch lọc thông thấp đi vào chân + opamp sẽ làm đầu ra opamp tăng hoặc giảm, đưa vào chân - của IC công suất làm cho đầu ra ampli luôn duy trì ở mức 0V. Con tụ hồi tiếp của opamp servo theo thời hằng nạp tụ RC sẽ làm tăng hệ số khuếch đại (phần này bác tìm hiểu thêm về mạch tích phân của opamp nhé). 2 con diode bảo vệ đầu vào opamp.
    Tại sao lại cần DC servo? về mặt kỹ thuật sẽ cho DC đầu ra của ampli là 0V. Và sẽ bỏ được tụ hồi tiếp, con tụ này theo nhiều bác thì ảnh hưởng đến chất âm của amp, vì nhiệm vụ của nó là ngăn DC và cho tín hiệu AC đi qua, nên mỗi tụ có nội trở và độ rò khác nhau làm thay đổi chất âm. Bỏ đi là tốt nhất vì đầu ra theo mạch servo không có DC nên bỏ được.
    Nhưng lý thuyết thì vậy còn thực tế thì chúng ta không có được linh kiện lý tưởng, nên bỏ được tụ hồi tiếp lại vướng phần servo. Được cái lọ thì mất cái chai. Nên bác nào thích servo thì chơi servo, bác nào thích tụ hồi tiếp thì chơi tụ.
    Hay dở là ở cái tai.

16. sound

sound Approved Member

Uây, bác phân tích mạch dễ hiểu quá, đi một ngày đàng học một sàng khôn, cảm ơn bác rất nhiều :)

17. cuongkoken

Trở 22k ngay chân 2 và 14 là rất quan trọng, tăng hay giảm nó đều ảnh hưởng đến toàn bộ mạch đó. Nên lấy đúng số theo nhà sản xuất IC.

18. levis

levis Approved Member

19. LoD

LoD Advanced Member

chân 7 và 8 cấp nguồn cho pre. chân 13 và 15 cấp nguồn cho công suất...... bác thử làm xong nếu có tác dụng em tháo cái 7294 đang xài ra rồi đu theo bác :D

20. sound

sound Approved Member

Mạch TDA7294 của em hôm qua đã kêu rồi ạ nhưng có hiện tượng lạ là đang nghe nó cứ tự nhiên tắt tiếng khoảng 1, 2 giây xong rồi lại kêu bình thường. Được 1 lúc lại bị như vậy. Tóm lại 1 bài hát khoảng 4 phút thì nó chập cheng khoảng 7, 8 lần như vậy. Em mắc mạch theo sơ đồ có DC-servo như e post bên trên, sử dụng preamp là NE5532, nguồn +- 24VAC.

Các bác bắt bệnh giúp em xem hiện tượng như vậy là sao ạ, cách xử lý? (tất cả cable và jack e đều kiểm tra, ngon cả, thế mới chuối :( )

21. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Bạn sờ tản nhiệt có nóng không... Rất có thể bạn bắt tản nhiệt chưa áp vào IC nên nó nóng nó sẽ như vậy... Đó là kinh nghiệm sương máu của mình khi làm ạ... Tình trạng y hệt như bạn miêu tả :wink:
    Chúc bạn sớm chữa đc bệnh cho em nó. :)

22. sound

sound Approved Member

Tản nhiệt mình bắt chặt rồi có cả kem dẫn nhiệt nữa, chạy 15p sờ tản nhiệt cũng nóng nhưng cầm tay vào 1 lúc vẫn được chứ ko đến mức nóng bỏng mà phải rụt tay ra. Hơn nữa mình bố trí quạt hút nhiệt nữa mà, hic. Chỉ sợ mấy cái linh kiện lởm chết giữa chừng hoặc chập cheng lúc được lúc ko. Mình cũng đọc datasheet thấy nói IC này mà nóng quá 150 độC là nó standby, chả bít có phải vậy không vì mình cũng chỉ đang ráp linh kiện chợ trời, cửa hàng Hiếu Hiền để test mạch.

Hôm trước còn chỉ có 1 kênh hát được, 1 kênh xịt, dò pan cả tối hóa ra do cái rơle hút rồi mà chỉ có 1 tiếp điểm được đóng, tiếp điểm còn lại bị ô xi hóa ko dẫn diện, mình nối chập 2 chân rơle là ok ngay, đúng là linh kiện chợ giời.

Các bạn phán giúp mình xem chưa tính đến chuyện chập cheng của linh kiện rởm, do tản nhiệt ko tốt thì còn có khả năng bị gì nữa ko mà gây ra hiện tượng đó (mình cứ nghi ngờ cái chân Standby và Mute của nó quá, sợ mạch chưa chuẩn, hic)

23. trunghieuhp89

Bác kiểm tra mạch và linh kiện đi ạ . nếu linh kiện ok mà vẫn bị thì k ngoại trừ khả năng là Ic .....

24. sound

sound Approved Member

Dạ vâng, mình sẽ kiểm tra lại 1 lần nữa xem. Có điều tối qua đã dò toàn bộ mạch và thay hết đến 1 loạt toàn bộ linh kiện của 1 kênh (tụ, trở, IC 5532) từ đầu vào đến tận con TDA7294 rồi mà nó vẫn bị. Hơn nữa cái hiện tượng ngắt tiếng kia lại bị đồng thời ở cả 2 kênh (cùng tắt và cùng được) chứ ko phải là kênh còn kênh mất, trong khi nguồn phát âm là CDP hoặc PC vẫn chạy bình thường không bị giắt đĩa hoặc giật... :(

25. trunghieuhp89

Vậy thế này nhá... Bác cho ra loa thẳng không qua Rơ Le nữa... Bác gỡ hẳn bộ Rơ Le ra bác hàn trực tiếp dây loa ra Output con IC đi ạ.

Và bác không dùng Opam nữa đánh thẳng luôn xem lý do là ở đâu . Giờ mình ko biết tại cái gì thì mình dò từng phần 1 vậy.

Share This Page

Loading...