Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. mapngo

mapngo Advanced Member

cụ này giống mình thế :lol: , cứ mầy mò đồ lởm đồ tàu nó có cái hay của nó trình lên càng nhanh :mrgreen:
    cụ kiểm tra mối hàn chưa, mạch đúng chưa so với bên kêu rồi?cái này e bị rồi. với lại ic tàu thì ko đúng theo datasheet đâu. e dẫn chứng luôn là con trở hồi tiếp e cho lên 1k, vặn volume lên tầm 10h dc 20 phút 1 con ic tèo vì nóng quá. e làm theo mạch bác VIA, hạ xuống 560 sờ tản nhiệt mát lạnh , mà tản nhiệt của e ko phải nhỏ đâu ợ :lol: . tiếp nữa như con upc 1237 bảo vệ loa áp dc ra 33V mà nó vẫn đóng dc mới giỏi chứ :twisted: bác bỏ hết ra chỉ chạy mỗi bo công suất xem sao, loại trừ từng phần 1, e cũng đang cầm mỏ hàn dí vào TDA đây
    bác cứ chiến đấu đi, e mần mấy tháng nay mà vẫn chưa xong. chắc dc ghi kỉ lục mất :lol:

2. sound

sound Approved Member

Hehe, thanks cụ mapngo đã khích lệ :D. Hiện tại thì em đã fix pan xong để cho nó kêu được cả 2 kênh rồi (bệnh nằm ở chỗ con rơle ko tiếp xúc), bây giờ thì đang bị cái hiện tượng ngắt tiếng khó chịu kia. Em sẽ dò từng phần lại 1 lần nữa theo như cụ mrnhjkahp đã commend bên trên. Hiện tại em đã cho đánh thẳng từ chân output của TDA ra thẳng loa mà ko qua rơle nữa nhưng vẫn bị, thế mới đau. Còn về giá trị linh kiện em sẽ thử test các giá trị khác như cụ mapngo gợi ý xem nào vì em chơi 9h trong khoảng 15p thì cũng thấy nóng nóng rồi, sợ 10h như cụ chắc đi IC thật, mặc dù có quạt hút nhiệt nhưng e vẫn chưa dám thử :D.
    Nhân tiện hỏi các cụ dùng tản nhiệt gì cho TDA ạ? em đang dùng nhôm tản nhiệt tấm to mua ngoài chợ giời, đang tính thay bằng cái quạt chip SK478 tản nhiệt cho CPU máy tính để dùng xem tản nhiệt có tốt hơn ko.

3. mapngo

mapngo Advanced Member

ko nên dùng quạt vì sẽ có tiếng ồn từ quạt, nếu có quạt thật xịn hẵng chơi. độ nóng của tản nhiệt e thấy tay còn chịu dc thì ic chịu dc, tay sờ khoảng 15-20 giây mà ko chịu dc thì dễ tèo lắm ợ :D
    miếng nhôm tản nhiệt của e đấy, :lol: 3X12.5X20cm mà sờ ấm lắm
    e ko làm theo mạch của dât nên ko rõ nhưng bác thử bật quạt lên để giải nhiệt xem còn bị ko đã, nếu hết thì phải thay miếng nhôm to hơn, nếu ko hết thì phải xem lại mạch, hạ tín hiệu vào xuống tí xem sao, chứ cả 2 bên cùng bị thì ko phải tại ic lỗi rồi.
    cụ chờ e tí e đi có việc, xong về e lắp lại bo 6h1 vào rồi chém với cụ tiếp :D

Attached Files:

4. levis

levis Approved Member

bác nào ở HN còn thừa bo mach TDA 7294 khong cho e xin với ạ.e mới tập làm mà làm trên bo mạch tes hàn và câu dây hoa hết cả mắt.Đã nướng 2 chú TDA rồi ạ không biết có còn con tụ trở nào chết nũa không.e đã lắp đúng theo mạch của bác via nhung vặn volum hết cỡ mới hát mà tiếng lại bị rè,khi tháo ra để dây sơ ý cham vào tụ lọc nguồn lổ đẹt cái đoán là tèo tda rồi nhưng vẫn lắp vào thử và TDA khói um.chán quá các bác ạ.không biết còn nướng chú TDA nào nữa không đang tạm dừng để nghiên cứu tiếp.có bác nào giúp em với a.

5. sound

sound Approved Member

Oke cụ, giờ e cũng đang ở cơ quan mà mạch thì đang để ở nhà. Chém với các cụ 1 lát mà muốn bỏ việc chạy về nhà test mạch típ quá :D. Có gì tối về e check lại cụ tỉ tất cả rồi sẽ report và chém típ với các cụ. Cảm ơn các cụ nhiều.

6. mapngo

mapngo Advanced Member

đầu óc thế này còn làm ằn gì , về thôi :mrgreen:

7. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Bác thử bật Volum ở cái mức đủ nghe như mở tivi xem hiện tượng đó có xảy ra không ?
    Nếu không xảy ra thì khả năng là cái tản nhiệt của bác chưa đủ lớn đấy ạ...
    Hoặc bác làm cho em như thế này... bác đừng đấu mass ra tản nhiệt vội.. Bác bắt trực tiếp TDA lên tản nhiệt ròi bật tử đi ạ
    Em sợ cái miếng cách điện của bác nó dầy nên ko thể truyền nhiệt sang tấm nhôm .

8. mapngo

mapngo Advanced Member

cụ gà nay rỗi rãi quá, xong amp chưa? :mrgreen:

9. sound

sound Approved Member

há há, xong roài các cụ ạ, chạy nuột nà roài. Lý do vẫn là con role nó chập cheng, tiếp điểm ko tốt. Em vứt role đi rồi, ngon ngay. Mà chứng tỏ mạch mình lắp chuẩn mới phê :D. E cũng mod lại tản nhiệt cho to ra khỏi dùng quạt luôn mà sờ vào TDA chỉ ấm ấm, há há, hay! :D. Bi gio cv tiếp theo sẽ là mod tăng lực bass cho nó máu theo hướng dẫn tăng lực của cụ gì í e quên tên rui, sorry cụ nhá.
    Đêm hôm roài mà vẫn mở nhạc nghe Lam Anh hát, vợ cáu ầm lên mà sao vẫn thấy khoái quá, há há... :D

Tiện thể khoe hàng tí (mạch và tản nhiệt mod :D)

Attached Files:

10. trunghieuhp89

Chúc mừng bác......

11. sound

sound Approved Member

Con role e ko dùng upc1237, mà e lắp cái mạch bảo vệ loa tích hợp luôn trên bo, dùng đám trans 5551 để drive. Hôm đầu tiên em làm có 1con TDA chết (mới mua về chưa dùng đã chít từ bao giờ rồi - lk chợ trời mà :D), mà em thấy role ko đóng dc ra loa đâu nhá. Lúc đầu cứ tưởng mạch role sai nhưng lúc đo dc đầu ra con TDA chết thì nó đang táng -19VDC ra, thảo nào role ko đóng. Hôm sau thay TDA khác vào dc ra 0V cái là đóng cái tách luôn => chứng tỏ mạch làm việc tốt, nghe tiêng role đóng mà khoái cảm vãi :D. Thế mà akay cái là chính con role khiến mình mừng mừng tủi tủi lại là con tội đồ gây ngắt tiếng chập chờn. Hnay e quyết định ly di e role này để cưới e role khác, sẽ test cẩn thạn hơn trước khi lắp vào mạch :)

12. mapngo

mapngo Advanced Member

hehe, kêu dc là tốt rồi. đồ tàu thì chỉ vậy thôi, e chơi đồ tháo máy. cái nào ko có thì lắp tạm đồ tàu , chờ nhặt dc đồ về thay , mua đồ xịn e hổng có xèng :lol:
    ps: con TDA + 6H1P của e sau khi chạy rà mấy tiêng đêm qua e chốt hạ rồi, ko vật ra nữa. bắt đầu dự án LM3875 :mrgreen:

13. trunghieuhp89

Thi đấu đc chưa cụ nhảy :lol:

14. sound

sound Approved Member

Ấu dè, xách dép theo đường cụ. Em sẽ fix nốt cho con TDA tàu nó chạy xình xịch cái thì cũng đu theo các cụ dự án LM3875, thấy có thớt sôi nổi quá, cũng đang thấy máu sôi ùng ục roài, há há :D

15. mapngo

mapngo Advanced Member

chờ e mặc áo cho nó đã , vì cái này e cũng tự làm :lol:

16. mapngo

mapngo Advanced Member

cụ máu thì đăng kí ko hết đến nơi rồi, máu nữa thì đăng kí làm 2 cặp phòng cháy nổ :mrgreen:

17. trunghieuhp89

Cụ mập chuẩn bị có hàng LM ngon sài rồi :lol:
    Chiều nay và ngày mai em hoàn thành lốt cục Choke là tết em có 6C33C nghe tạm chống vã :lol:

18. coi

coi Advanced Member

show e TDA7294, e mới làm, các bác ném đá cho vui:

Attached Files:

19. coi

coi Advanced Member

Cộng thêm quả pre 2sk170 , bass tưng bừng, các bác khỏi phải tăng lực, tăng sức chi hết:

Attached Files:

20. mapngo

mapngo Advanced Member

sao tản nhiệt bé thế bác? cái pre 2sk170 bác chơi trên bỏa test rồi câu dây ợ :mrgreen: ,khiếp quá e ko làm dc.
    ps: e làm thêm bóng 6h1p tiếng nó chậm lại, nhưng bass có vẻ lưng lửng chứ ko tưng bừng dc như của bác :mrgreen:

21. jet

jet Advanced Member

Cho e hỏi ở Nhật Tảo có bo mạch công suất cho TDA-7294 làm sẵn không? e thích quá mà bắt đầu từ con số không nên không biết gì. nếu có bo sẵn thì mua về nghiên cứu rồi nghịch

22. mapngo

mapngo Advanced Member

bác làm bo giặt là đi, e cũng học từ đó và bj làm dc rồi

23. jet

jet Advanced Member

bác cho e hỏi bo giặt là gì vậy?

24. mapngo

mapngo Advanced Member

ặc, bác còn gà hơn cả e nữa , bác đọc mấy post trước của e thì biết :D
    có nghĩ là bác mua fip đồng về rồi tự làm mạch in đấy ạ, em cũng như bác chả biết gì nhưng máu quá nên tự làm mạch rồi tự quấn biến áp..... bj nó hót rồi :D
    đua đòi e up tí ảnh cho xôm :D

Attached Files:

25. coi

coi Advanced Member

Cái tàn nhiệt e dùng bé, và bắt vào chassi luôn, nên nhiệt truyền ra vỏ máy luôn. Vì e nghe cũng nhỏ, ko mấy khi mở lớn nên nó chỉ ấm thôi. Nhiều khi bài nào bass nhiều mở to thì nóng như classA. bass tưng bừng nhưng ko phải như kiểu bass nhạc sàn mô.

Share This Page

Loading...