Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. mattroidem

mattroidem Advanced Member

thread 7294 mãi xôm tụ.
    Bác nào ở khu vực Đà Lạt hoặc gần gần thích làm mạch giặt là ghé chỗ em chơi. Trong chốc lát các bác sẽ làm được ngay.

2. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Cụ nài nổi tiếng giặt là đẹp này ... Tham khảo cụ này đúng người ròi hehe..

3. sound

sound Approved Member

em thì ngại nhất công đoạn khoan khi giặt là mạch, vì chẳng có khoan bàn các cụ ạ. E là cứ vẽ xong mạch là ném ra Đức Việt Hà làm, hôm trước hôm sau có luôn. Chất lượng chỗ này làm ko ngon lắm nhưng được cái nhanh và tiện, giá cả thì có vẻ hơi cao. Làm mấy cái mạch test trước khi ráp linh kiện xịn thì cũng hợp lý.

4. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Đây là cái khoan pcb siêu cấp vô địch nhà em, he he.
    Hàng cây nhà lá vườn nên nhìn gớm gớm, tuy cũ kỹ rồi nhưng vẫn bền bỉ tháng ngày giúp em đỡ mỏi tay.

Một số mẹo cho khoan pcb mà em cột 1 đống ở trên có cái em thấy rất thuận tiện, viết ra đây để bác nào có nổi máu chế độ thì tham khảo:
    - Khoan cố định, di chuyển cái bàn nâng. Em có làm cái đòn bẩy để đẩy lên--> em thấy khoan kiểu này thích hơn là đè khoan xuống.
    - Quạt thổi bụi, lụm đại cái quạt nào cột vô để khi khoan nó thổi bay mấy cái bụi đỡ tốn hơi thổi phù phù.
    - Đèn chiếu sáng, em có 2 đèn. Đèn trên chiếu xuống và đèn dưới bàn nâng chiếu lên. Đèn chiếu lên rất lợi hại, nhìn lỗ khoan rõ mồn một.

5. mapngo

mapngo Advanced Member

@mattroidem:hức, bác phờ rồ quá, e học dc quả buộc mũi khoan vào đầu đũa ăn cơm rồi rồi vê, dc cái mạch TDA it lỗ nên vê cũng nhanh :mrgreen:
    @ sound: e chờ có PCB làm 1 thể, với lại đi kiếm linh kiện nữa chứ đu theo hết thì e nhẩm full cũng tàm 4-5tr, thì e thêm tí làm con am hãng cho lành :lol:
    e đang nghe TDA với đôi kef Q60( của con e để nghe xuân mai chứ hơn 1 năm nay e ko có loa nghe nhạc :( ) 100W 89db 8om, e thấy các bác ấy bẩu ghép với loa nhật hợp hơn :roll:

6. kieunamthanh

kieunamthanh Approved Member

Chào các bác em cũng đang làm 1 em TDA này ạ. Các bác xem giúp em như thế này có ổn không ạ. Cho em hoii con tụ C1 1uf là tụ không phân cực phải không ạ sao nó to thế em không có con đó thì thay băng con gì dk ạ.Con C9 100N em cắm con 104 ok không ạ các bác giúp em với. Em muốn cùng em này đó xuân ạ.
    http://www.mediafire.com/?d7w902j4zomlnrc 12345 thay bằng media nha.

7. sound

sound Approved Member

Theo hình bác đưa thì C1 nó là 470n mà, chứ có phải 1uF đâu? Mà thực ra 1uF thì cũng chả sao cả, nó là tụ tín hiệu đầu vào, mạch em cũng đang dùng tụ 1uF mà theo tai trâu của em thì nghe nhạc vẫn ngon như thường. Tụ này là ko phân cực, nếu là 1uF thì nó sẽ ghi là 105, bán đầy ngoài chợ hoặc vặt mạch cũ cũng có đấy. Tụ này anh em hay dùng tụ dầu thấy bảo nghe hay hơn nhưng em chỉ dùng tụ kẹo thôi, e nghe cũng deck phân biệt được :mrgreen: . Con C9 100nF nó chính là 104 chứ còn đâu, tụ lọc nguồn đấy :mrgreen:

8. kieunamthanh

kieunamthanh Approved Member

cảm ơn bác nha. thế bác xem hộ em mạch đó của em như vậy đã ok chưa để em còn cấp nguồn.

Attached Files:

9. sound

sound Approved Member

Uây, hôm nay cặp loa Onkyo D102AX của em đã về, 80W 4ohm, 89db, ghép với TDA nghe nhạc vàng sao mà nó phê như con tê tê các cụ ơi. Em chửa có tăng lực tăng liếc gì cho TDA cả mà bass nghe vẫn đủ và khoái quá. Gu nhạc của e không thuộc dạng cần bass thật mạnh và tức ngực, cứ êm đềm, lả lướt mà nhả từng tiếng nhạc như rót mật vào tai thế này có chết ko cơ chứ, há há :D. Trời ạ, đồ chợ giời mà nghe đã sướng cái lỗ nhĩ rồi thì ko bít hàng hịn nó còn thế nào nữa đây trời.... Hehe, đang sướng nên các cụ cho chém gió tí nhá, há há... :D
    @kieunamthanh: Cái mạch của cụ là từ datasheet chứ đâu, ổn đấy. Đóng nguồn nhớ đúng nguồn, đúng cực nhé, thế là em nó hót thoai...

10. trunghieuhp89

Chúc mừng bác lần nữa nhá. làm xong mà sướng cái lỗ tai là vui rồi.hi

11. sound

sound Approved Member

Dạ vâng cảm ơn cụ. Em cũng đã phải trả một vài cái "giá" (nghĩa đen nhá) cho mạch TDA này rùi, hihi, nên giờ thấy e nó hót véo von thế mà sướng khoái trong lòng lắm, dù có thể âm chưa thực hay. Sáng nay vác mạch và loa lên phòng làm việc ở cơ quan (thứ 7 mà :mrgreen: ), ngồi nghe nhạc tí tách đang phê thì có mấy e gái kéo nhau bu đến rồi há há cái miệng xinh xinh, tròn tròn cái mắt yêu yêu bẩu "cái này a tự làm á? siêu ế !", rồi lấy cái tay trắng trắng mềm mềm ve vuốt cặp loa ra chiều kinh ngạc lắm, em "nghe" và "nhìn" như thế mà lên đỉnh luôn, há há :D. Vỗ lưng chia vui với tất cả các cụ có TDA nào ... :mrgreen:

12. mapngo

mapngo Advanced Member

thaăng hoa quá, ko biết bác chịu dc trong bao lâu :mrgreen: :lol:

13. trunghieuhp89

Sao bác map nói đểu bác ấy thế nhở :lol:

14. onggianhangheo

onggianhangheo Advanced Member

file pdf nay lây đi in xong về ủi đươc ko vậy mấy anh. e sợ kích thước không giống ở ngoài quá

Attached Files:

15. mapngo

mapngo Advanced Member

mạch này e ko biết, e làm theo mạch này chạy rồi bác thử xem :D ( e up ại của bác nào e cũng ko nhớ, các bác thông ccamr)
    @ chúc mừng các bác có am TDA nghe tết :mrgreen:

Attached Files:

16. onggianhangheo

linh kiện giống trong datasheet hả bác. có mắm muối gì ko?

17. mapngo

mapngo Advanced Member

linh kiện ở post trên đó bác, mắm muối thì làm cho nó hót rồi tính :lol:

18. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Dạ bo này là của em ah. Em không có sáng tác mà chỉ cop lại thôi ah :D

19. mapngo

mapngo Advanced Member

linh kieện đây, con tụ 0.47mf bác thay bằng 47mf :D

Attached Files:

20. mapngo

mapngo Advanced Member

e nhớ rồi, lần trước e hỏi bác post lên đây mà :D

21. onggianhangheo

2 tụ lọc nguồn là 2 tụ hóa hay kẹo vậy bác. ma sao e thấy ghi 104k là sao bác. mấy tụ 22mF với 47mF là mili fara(m) hay là micro fara(u) vậy bác. trong sơ đồ tụ nào ko đánh dấu cộng là tụ keo hả bác

22. mapngo

mapngo Advanced Member

2 tụ kí kiệu là 104k là tụ kẹo để dập nhiễu thôi của nguồn thôi, file trên có cả nguồn bác về làm 1 thể,trong sơ đồ toàn là tụ hóa, riêng con tụ xuất ở chân số 6-14 bác hàn chiều + vào chân số 6, chân - vào chân 14( + loa) nhé :D con tụ input ko ghi bác kiếm tụ không phân cực từ 0.1- 2mf hàn vào , bj vừa tai thì chốt :mrgreen:
    ps: bác chịu khó đọc topic từ đầu có nhiều lắm

23. onggianhangheo

tụ dập nhiễu dùng 0.1uF dc ko bac? vì em còn mấy tụ 0.1 tận dụng luôn....
    bác nói toàn bộ đều là tụ hóa sao em thấy trong dataheet tụ input nó để tụ ko phân cực mà bác

24. sound

sound Approved Member

há há, cụ đâm e một quả vào mạng sườn nhá :mrgreen: . Công nhận cái gì mình làm được, mà lại vất vả căn chỉnh, fix lỗi đến lúc e nó hót véo von mới thấy cái khoái cảm của DIY. Các cụ nào máu làm TDA để nghe tết thì xúc tiến đi, khoái lắm, há há ... :D

25. sound

sound Approved Member

Tụ dập nhiễu nguồn cụ dùng 0.1uF (ghi là 104) là chuẩn đấy. Tụ này ko phân cực, có thể là tụ gốm hay tụ kẹo tùy linh kiện cụ có. Tụ input cũng là tụ không phân cực, giá trị thì như cụ mapngo đã nói ở trên, và cụ có thể dùng tụ dầu, tụ kẹo, thậm chí tụ gốm để lắp, tùy vào nhu cầu, mức độ thẩm âm và linh kiện DIY sẵn có của cụ nữa...

Share This Page

Loading...