Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. mapngo

mapngo Advanced Member

@onggianhangheo:bác chả chịu đọc kĩ gì cả
    @ sound: e thèm cái cảm giác của bác quá :p

2. onggianhangheo

onggianhangheo Advanced Member

cho mình hỏi có ai có sơ đồ linh kiện mạch này ko vậy? mình ngồi dò hoài mà ko ra. với lại cho mình hỏi mass của mạch đấu riêng hay chung với mass ngõ vào. mấy tụ hóa trong mạch lấy tụ 50V được ko các bác?

Attached Files:

3. sound

sound Approved Member

3 hôm nay e lọ mọ làm chassis cho TDA7294, nhưng tối qua sau khi thành quả kết thúc, cắm nguồn nghe thử thì ù xì hơi gớm. Mức độ ù xì theo volume, volume càng to ù xì càng to, volume vặn minimum thì hết ù. Tất cả dây dợ em đều để nguyên thế, chưa bọc biếc gì cả. Khi trước chưa gom vào chassis, để mạch trần trụi thì nghe êm ru, volume đến 3h mới hơi nghe tiếng xì xì nho nhỏ thôi. Em đang nghi ngờ cách bố trí linh kiện bên trong chassis của em vì có vài điểm như sau e đã làm khác đi so với mạch lúc chưa đóng chassis, nên đang suy ngẫm:
    1. Dây tín hiệu:
    + Chưa có chassis: dây input cách xa biến áp nguồn, cách xa dây output ra cọc loa.
    + Có chassis: dây input bị đi chéo và cũng gần song song dây output ra cọc loa.
    2. Dây output cọc loa:
    + Chưa có chassis: dây output cách xa dây input, cách xa biến áp nguồn.
    + Có chassis: output chạy gần song song với input và chạy sát, ép sát quoanh biến áp nguồn.
    3. Cọc loa:
    + Chưa có chassis: cách xa biến áp nguồn.
    + Có chassis: sát sàn sạt biến áp nguồn (đuôi cọc loa chỉ cách biến áp khoảng 2mm :D )
    4. Volume:
    + Chưa có chassis: volume được hàn trực tiếp vào mạch
    + Có chassis: volume bắt vào chassis và nối vào mạch qua dây tín hiệu.
    5. Bọc chống nhiễu: cả có chassis hay ko thì cũng chưa bao giờ em bọc GND cho dây nào cả.
    6. Dây input em dùng cái dây vẫn dùng cho mạch tín hiệu số; dây volume và output ra cọc loa em dùng dây teflon mua tại sietthiav; chassis em chưa nối GND.

Các cụ cùng phân tích giúp em để a e cùng trao đổi và thêm kiến thức nhé. Cảm ơn các cụ.
    Gửi các cụ hình trước khi đóng vào chassis và sau khi đóng chassis của em để so sánh.

Attached Files:

4. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Bác làm thử dư này :D

Attached Files:

5. mapngo

mapngo Advanced Member

có chiên ra đây roài :mrgreen:
    BA nguồn bé thế bác, quấn cho nó cái bắng đồng ngoài để chống nhiễu. dây tín hiệu dùng loại có giáp và đi vuông góc với dây nguồn và dây mass bác có đi như lúc chưa có vỏ ko?

6. sound

sound Approved Member

Thanks cụ đã phân tích, minh họa bằng hình dễ hiểu :). Em hiểu theo ý cụ là vấn đề chỉ liên quan đến dây tín hiệu vào: vừa ko bọc nhiễu, vừa gần biến áp nguồn và dây nguồn. Cái này em sẽ edit lại, bọc chống nhiễu dây RCA và đưa ra vị trí khác cách xa nguồn và biến áp. Em đang định dùng giấy bạc bọc thức ăn quấn quoanh dây RCA rồi nối GND cho cái giấy bạc bọc đó, ý cụ thế nào ạ?
    Còn cái volume e tách ra khỏi mạch thì sao ạ? có vấn đề gì ko cụ nhỉ? Hơn nữa em cũng nghi cái dây output ra cọc loa, quấn quoanh cái BA nguồn, liệu có phải cũng là vấn đề ko cụ?

@mapngo: BA nguồn đâu có bé cụ, +-24VDC 5A, nặng vãi mật, hic. Em cũng muốn kiếm cái gì chụp cái BA lại cho đỡ nhiễu mà chưa kiếm được. Về đi dây khi cho vào chassis thì tất nhiên là e ko thể đi được tự do giống như khi chưa cho vào vỏ rồi, nên nó mới ù ù xì xì như thế, hic.

7. mapngo

mapngo Advanced Member

bác cứ thử hết các cáchtree3n đi, ko hết thì tháo thử BA ra ngoài xem còn xì ko? :D

8. huyhoanghp96

Chúc bác thành công :D
    P/s: Điểm giữa biến áp là điểm mass chứ ạ :D

9. sound

sound Approved Member

Vậy thì em nối cái điểm mass này vào vỏ máy, rồi tất cả những cái khác (mass của volume, cọc loa, RCA) em bắt dính vào vỏ máy luôn, thế là ok phải ko ạ? Thêm nữa sẽ bọc bạc tất cả các loại dây (RCA, output, và volume). Nếu vẫn ko hết thì vứt cái chassis, chơi cởi trần cho nó máu, chỉ cần bịt cái BA lại cho đỡ bị điện giật là ngầu :D .
    Có gì em sẽ thử và báo cáo lại các cụ.

10. mapngo

mapngo Advanced Member

cởi trần thì nhà phải ko có trẻ con cơ, nó ko bị giật thì nó cũng chọc cho bét nhè :lol:

11. huyhoanghp96

Chống chỉ định với lấy vỏ chassis làm mass, chỉ lấy mass xuống vỏ duy nhất 1 điểm ( cái volume hàn mass ra cạnh vỏ), ngoài ra volume có 2 đường mass thì hàn dính với nhau rồi đưa về bo chứ không phải câu 2 dây mass từ bo lên. Với em thì làm tất cả các bước rùi đóng điện là chẳng ù xì tí gì cho dù max volume, đôi khi phải cố tình cho nó ù một chút nó mới ...hay :mrgreen: Bác cứ làm các bước trên, nếu không hết thì ... chuẩn bị cái búa tạ :mrgreen:

P/s: Ở trên em viết lộn , phải là hàn từ chân mass volume ra vỏ volume (đã cạo) chứ không phải hàn từ vỏ volume ra con ốc bắt :D

12. sound

sound Approved Member

Ặc, suýt e đi viện vì uống nhầm thuốc, há há :D . Em sẽ thử tất tần tật xem nó là như nào, vấn đề ở đâu. Linh kiện thay thế và edit e đều có cả, có cả cái búa tạ luôn òi, há há :mrgreen:

13. mapngo

mapngo Advanced Member

qua đây e cho mượn búa :mrgreen: :lol:

14. sound

sound Approved Member

E có búa òy, há há :mrgreen: . Mà cụ nhận chíp LM3875 chửa?

15. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Chip của em nầy :lol:

Attached Files:

16. sound

sound Approved Member

Chúc mừng cụ nhá. Bao giờ kick-off dự án này thế cụ? :)

17. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Em chưa biết nhưng chắc sau Tết em ngồi nghịch thì lắp thôi ợ :shock:
    LM của cụ về tới nhà chửa :?:

18. mapngo

mapngo Advanced Member

e chờ có bo rồi lấy 1 thể, lấy về sớm nghịch hỏng mất
    hết xì chưa bác

19. sound

sound Approved Member

Tình hình là tối qua e vật cái chassis ra để edit. Kết quả như này:
    Phát hiện có 2 nguồn gây nhiễu ù và xì tiếng: dây dẫn input RCA (mở volume nghe tiếng ù, chạm tay vào dây thấy ù to hơn, bỏ tay ra thì ù nhỏ hơn chút) và do cái chiết áp volume (bắt thằng trực tiếp volume vào vỏ máy).
    Quá trình thử nghiệm:
    + Tháo hẳn volume ra khỏi vỏ máy, cắm điện mở volume 9h => ái chà, ù giảm đáng kể luôn, và khá bé so với trước => mừng!
    + Chạm tay vào dây RCA thấy tiếng ù cứ "nhấp nhổm" (chạm vào ù to lên, bỏ tay ra ù lại nhỏ xuống) => á, biết rồi nhá, chuẩn cmnr :D
    + Bọc giáp dây RCA đoạn nối từ jack RCA đến bo mạch, tiếp mass giáp bọc, cắm điện mở volume => há há, ù gần như triệt tiêu, bé tí tẹo con kiến => đạt mức bỏ qua với tai trâu của e :D. Tiếp tục chạm chạm cái tay vào dây RCA đã bọc giáp, chả ảnh hưởng mẹ gì, hihi. Lấy dây co nhiệt luồn vào RCA đã bọc giáp để cách điện với các thành phần khác trong chassis.
    + Lấy co nhiệt bọc cái volume lại, lắp vào chassis như cũ, có cách điện với chassis, cắm điện => tiếng ù lại tăng nhưng nhỏ hơn lúc đầu tiên chưa làm gì cả, đặc biệt khi volume trong khoảng 10h đến 2h là ù to nhất. Trước 10h và sau 2h thì lại nhỏ xuống.
    => Kết luận sơ bộ: Vấn đề giờ chỉ còn ở volume thôi (hàng chợ giời), khi bắt vào vỏ máy sẽ bị nhiễu từ vỏ máy làm ù tín hiệu. Nếu e hàn dây mass nối từ GND của volume vào vỏ volume thì khi bắt volume vào vỏ máy GND sẽ nối vào chassis, mà như thế theo các cụ là ko nên phải ko? Nên giờ e chửa biết phải làm sao cả. Cứ tháo cái volume ra khỏi vỏ máy là chuẩn luôn, khỏi ù xì, mà tháo ra là hết, hic... Thinking ... :(

20. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Lấy dây bọc giáp nối volume thử đi cụ.

21. sound

sound Approved Member

Vấn đề ko phải là ở dây nối volume vào mạch mà là ở cái volume í. Đúng là phải nối vỏ volume vào mass nhưng nếu thế khi bắt volume vào vỏ máy mass cũng chạy luôn qua vỏ máy, mà như thế các cụ đang khuyên là "chống chỉ định dùng vỏ máy làm mass" mà, đau đầu quá ...

22. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Cụ thấy cái này có giống của cụ không?

Em cũng bắt trực tiếp volume vào vỏ máy đây. Không có ù xì chi cả (cũng câu dây lên).

Vậy vấn đề nằm ở chỗ khác rồi. Theo ý em là vấn đề đi mass của cụ chưa thật tốt.
    Nối mass vào vỏ máy đi cụ, hề hề. Lấy mass ngay chân tụ lọc nguồn, hay ngay cái chỗ cụ nối nguồn vào pcb, câu thêm 1 sợi dây bắt vào vỏ thử xem, chắc là ố kề luôn.
    Chú ý, em thấy cụ không lót lưng 7294, chạm tản nhiệt vào vỏ là bùm nhé. Lưng 7294 là V-, cẩn thận, cẩn thận.

23. langbam

langbam Advanced Member

Đầu tiên nhìn là cái biến áp bé quá, 2 con IC này bèo cũng 100W.
    Bác lấy điểm giữa cho tất cả các mass về 1 điểm. Trc em làm mass input vào 1 bo còn bo kia ko mình nghĩ chung điểm Vo là Ok thế mà em nó hú hét ác lắm. hàn cho cái dây mass vào là em nó im ngay.

Em làm cái amply 2 em TDA này bằng hộp gỗ biến áp dây input nhằng nhịt quấn quanh nhau thấy chỉ xì nhẹ khi ghé sát tai vào loa, chả bắt mass miếc gì cả

24. huyhoanghp96

nếu chưa nối mass xuống vỏ máy chỗ nào thì điều này là nên :D

25. sound

sound Approved Member

Ah ha, chính là nó luôn cụ ơi, em cũng search và vẽ lại mạch theo trang này đấy, ha ha, ổn phết. Vì linh kiện ko đúng pad nên em phải ngồi hì hục vẽ lại mạch luôn, có thể vì thế mà đi mass chưa tốt thật, hic. Thì căn bản e đang lăn tăn cái mass nối vào vỏ thôi, chứ giờ mà nối vào vỏ thì chắc khỏi phải bàn nữa :D, vì khi e tách volume ra khỏi chassis là ù bé tí luôn, lắng nghe tai vào loa mới thấy (cái bé tí này chắc là do linh kiện ko chuẩn nên bị trôi). Về tản nhiệt e biết là nối vào -Vcc rồi, em bắt trực tiếp vào lưng IC luôn, nếu nối mass cho vỏ thì phải phun thêm/lót thêm cách ly giữa vỏ và tản nhiệt. Lúc nãy e có search thì thấy một số thằng khoai tây nó chống noise bằng cách nối 1 tụ 104 giữa vỏ máy và mass của mạch, chứ ko nối trực tiếp. Mục đích của nó là để chống noise thôi, nhưng lại ngăn được DC. Các cụ thấy thế nào?

Share This Page

Loading...