Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Hi! Các bác chúc mừng cho e đi nhé vì chú TDA của e hôm qua lúc 6h30 sáng đã cất tiếng hát rồi,đóng điện 1 phát là ăn ngay luôn k bốc khói gì cả, e nghe mà mê mẩn hết cả người các bác ah vì đây là cái đầu đời của e mà. :D..Chỉ có điều là khi e mở volume lên to lúc k có tín hiệu vào thì nghe có tiếng ù ở cả 2 loa nhưng k to lắm, với lại tiếng bass và treble k được mạnh lắm chỉ có tiếng hát là to thôi, với lại tiếng bass nghe cũng k được chắc lắm. E đi dây tín hiệu từ đầu vào qua volume vể tụ dầu bằng dây tín hiệu có bọc giáp chống nhiễu lấy từ đầu video. Ah còn về vụ tụ thì do tìm k có tụ dầu nên e lấy tụ quạt của Nga loại 1mf nhưng nghe k chuẩn lắm, sau tìm mãi trong đống đồ cổ ở nhà được 1 chú e loại 0.22mf hình như cũng là tụ dầu vì nó tròn tròn như ngón tay, chấu hàn dây ở 2 đầu tụ e lắp đại vào thì nghe tiếng khác hẳn luôn các bác ah. Cụ thể là tiếng treble nghe lên nhiều hơn, âm thanh nghe trong trẻo hơn nhưng một vấn đề lại nảy sinh là tiếng bass thì lại hơi thiếu đi mới khổ e k cơ chứ . Nhờ các bác chẩn bệnh cho chú TDA của e với. E đang định lắp thêm mạch bass- treble k biết nó có tăng đuọc tí nào k các bác nhỉ.

Chúc mừng bác đã hoàn thành dự án!

Nếu muốn tăng tiếng Bass lên một chút thì bác nên dùng tụ input khoảng 1uF đến 2uF. Ra chợ Trời hỏi mua loại tụ dầu của Nga nhé.

Bác có thể lắp thêm mạch bass-treble, nhưng với mục đích cải thiện âm thanh thì theo em la không nên. Qua cái bộ đó tiếng nghe chói, gắt lắm.

Cố gắng lên bác ơi, chuẩn bị Contest đến nơi rồi :D
    Blue_wave

2. Megaworks

Megaworks Advanced Member

Cái của em cũng bị ù nữa (dù đã thây dây input bằng dây tín hiệu có bọc giáp). Em còn khổ hơn bác nữa,chạm tay vào miếng tản nhiệt, dây input đầu vào tiếng ù càng lớn. Không biết có phải do nhiễm từ ? Cả 3 tuần rồi thử đi mass đủ kiểu, hàn đi hàn lại đi đứt 2 mũi hàn mà vẫn ù. Không biết có phải do dây trong amp không? Em sử dụng dây bán ngoài chợ, loại người ta bán cả bó 5 sợi khác màu.

3. Madman152

Madman152 Advanced Member

các bác ơi kíu em với
    phần nguồn của em lần này ổn rùi ra +/- 42V không tải,êm ru kô kêu,kô nóng ---->>>> OKIE
    đấu vô bo IC đúng chiều
    đo đầu ra kô thấy gì (cọc ra loa) 0V
    nhưng sao kô có tiếng ra loa???
    kiểu này thì em chết rùi
    kô kịp đi thi TEST TDA cùng các bác mất
    @@@@ cấp cứu @@@@ cấp cứu gấp may còn kịp bác ơi

4. Megaworks

Đầu ra loa phải >0v mới nghe được chứ. Em nghi TDA của bác tiêu rồi. Phần nguồn ra dưới +/- 40V mới an toàn cho TDA.

5. btlinh

btlinh Advanced Member

Bác ra chợ giời mua tụ dầu 0.47uf (loại dùng cho quân sự của Nga), mình dùng loại này tốt lắm: 10k

Tôi đang dùng nguồn 8A, ra 30;0;30. Sau khi nắn ra trên 42;0;42 nghe rất tốt. Bác kiểm tra xem đã gắn IC đúng chiều chưa, nếu găm đúng linh kiện thì kiểm tra các mối hàn và phần đấu nối nguồn điện với mạch..

6. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Bình tĩnh nào, Madman152

Lúc đóng điện, lắng nghe mạch bảo vệ loa có phát ra tiếng "tạch" không? nhìn vào đèn LED trên mạch bảo vệ có sáng không?

Nếu không có 1 trong 2 hiện tượng trên thì xem lại mạch BV loa đã đấu đúng chưa.

Blue_wave

7. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

P/s bác btlinh: Bác mua ở hàng nào ah, e thì đi làm về muộn quá, mãi 6h mới về nên chợ dọn hàng hết thế có chán k cơ chứ, chắc là chỉ đi vào ngày nghỉ thôi bác ah
    P/s bác madman: Bác ktra lại kỹ xem nào, gỡ tụ đầu vào ra khỏi mạch chỉ cho điện vào chạy k thôi để 1 lúc sau sờ vào tản nhiệt thấy hơi âm ấm là được, còn k thấy lạnh ngắt thì IC của bác dễ tiêu lắm. E chỉ sợ là bác hàn ngược đầu tín hiệu vào ở chân volume thôi nên tín hiệu nó đi xuống mass hết đấy

8. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Bác Mega ui! Bác đi dây tín hiệu càng ngắn thì càng đỡ bị ù bác ah, với lại khi bó dây thì bác tránh bó dây cung cấp điện áp chung với dây tín hiệu nữa, nếu chassis của bác hơi bị chật thì bác cố gắng đặt hộp chắn từ ở phần biến thế nguồn,hộp chắn từ thì phải nối xuống mass mới có tác dụng bác ah. Đây là vài kinh nghiệm e học mót được đấy. Bác làm thử xem sao nhé. Chúc bác thành công. TDA của e cũng bị nhưng mà chỉ khi mở volume to thôi, e nghĩ là nó bị nhiễu ngay trong bản thân linh kiện nên cũng k thể hoàn toàn xử lý hết được. Đành phải chấp nhận thôi vì linh kiện của mình k phải là đồ xịn.

9. Megaworks

Bác cho em hỏi hộp chắn từ mua o đâu hay cứ ra ngoài chợ nói hộp chắn từ là người ta hiểu

10. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Hôm nào mang nó lên nhà em, chúng ta cùng khám nó xem thử !
    Biết đâu trong những thứ mình cho là đúng nhưng thực tế nó chưa thì sao .

11. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Cái này thì tự nghiên cứu làm lấy thôi, bác lấy miếng thiếc rồi gấp thành hình hộp lại hoặc bác lấy 1 tấm nhôm đặt giữa biến thế nguồn với lại phần còn lại của chassis ( nhớ nối mass cho e nó bác nhé ). Chúc chú e TDA của bác mau bình phục

12. Megaworks

Cám ơn anh Rùm nhiều. Dạo này em phải overtime cả tháng. Khi nào rảnh em PM cho anh trước rồi bế nó qua.

13. Madman152

P/s Bác Blue ới ời
    BV loa của em kô sáng và cũng kô thấy kêu tạch 1 cái như các bác bảo
    còn em vẫn dùng bộ lần trước
    nên loại trừ Th gắn IC nhầm
    BV loa em đấu vô 30V/0 trước nắn lọc 30V AC mà
    Kíu em gấp đi

14. Blue_wave

Vậy có nghĩa là vấn đề nó nằm ở BV loa. Bây giờ thế này nhé:
    1. Gỡ tất cả các dây loa ra khỏi mạch rồi đóng điện xem nó có "tạch" không.
    2. Nếu "tạch" và đèn LED sáng thì có nghĩa là có hiện tượng rò DC ra loa khiến mạch BV không đóng.
    3. Nếu vẫn không tạch thì phải kiểm tra phần nguồn 30VAC vào mạch đã hàn đúng chưa.

Cố lên nhé.

15. Madman152

thanks bác Blue
    hhih tẹo nữa về em DIY tiếp
    còn em định làm chassic gỗ vậy thì nên đi mass thế nào hả bác???

16. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Các bác ui cho e hỏi tí ah, chả là e nhìn thấy trong sơ đồ lăp ráp trị số của e 2 con tụ nối từ chân 5 và chân 7 của IC xuống mass ( 2 con tụ nằm cạnh tụ INPUT đấy ah )có bản ghi là 10mf, có bản là 20mf. Vậy thì lắp theo cách nào mới là đúng ah? Chú TDA của e hiện nay đang lắp là 22mf, e cũng đang định thử thay bằng 10mf nhưng chưa có tụ nên e k thử được nên k biết là chất âm sẽ thay đổi như thế nào. Với lại cho e hỏi thêm chút nữa là khi mình thay trị số của các linh kiện trên bo mạch thì chất âm có thay đổi k hay cũng chỉ làm thay đổi độ lợi của IC thôi ah.
    Chú TDA của e lúc đầu dùng tụ 1mf của Nga loại tụ dầu dùng cho quạt các bác ah làm tụ INPUT, sau e dùng tụ 0.47mf hình như cũng là tụ dầu ( thấy bà bán hàng bảo thế vì chiều qua e vừa phi vào chợ mà ) của Nhật thì thấy tiếng nghe có vẻ nhẹ hơn,treble lên được nhiều hơn nhưng bass lại kém đi mới đau chứ ( trong khi bass đã k được nhiều lắm từ hồi e còn lắp tụ 1mf cơ ). Chỉ có tiếng trung là nhiều thôi
    Các bác cho e xin 1 lời khuyên để cải thiện chất âm chú TDA của e với. Đa tạ các bác nhiều :D

17. HUNGHKQ

HUNGHKQ Advanced Member

18. Megaworks

Em buồn quá. Tình trạng ù của em càng át liệt hơn lúc trước nữa. Khi gắn dây từ CD vào tiếng ù càng lớn, chỉnh volume thì nghe sột soạt, tiếng bass thì mất tiêu. Không biết có phai do hàn đi hàn lại giờ bị tiêu linh kiện nào không??

19. tivoi

tivoi Advanced Members

bác có thể mô tả tình trạng ko? kêu lẹt xẹt, rít , hay u u u .

20. Virgo

Virgo Moderator

Bác mang qua nhà em đi, chúng ta cùng mổ xẻ xem có ra vấn đề không.
    Blue_wave

21. Megaworks

Trước đây chú TDA của em bị uuu nhưng mà khi nghe vẫn thấy đều 3 dải. Em xử lý uuu thì giờ nó bị kêu lẹt xẹt và rít. Còn khi không nối CD vào thì nghe rè rè. Bác chẩn đoán giúp em với. Em tốn quá nhiều thời gian cái vụ ù xì này lắm rùi

22. HUNGHKQ

HUNGHKQ Advanced Member

bác đã lắp toàn bộ vào chassis hay chưa? Nếu đã lắp rồi, theo mình nghĩ chắc có lẽ có sai xót trong quá trình hàn linh kiện,or linh kiện có thể bị hỏng. Nếu T7 tuần sau bác rảnh, khi đi ngang qua TB, mình sẽ vào chẩn đoán hộ bác một chút.
    HUNGHKQ

23. tivoi

tivoi Advanced Members

cái này là do các mối nối mass của bác ko tốt rồi. nếu ko có tín hiệu vào con IC của bác có bị nóng ko?.

24. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Hi hi! Cám ơn bác HUNGHKQ, vậy là e lắp luôn 2 chú tụ vào để khi nào thích nghe loại nhạc gì thì mình chỉ cần cắm mỏ hàn vào và...A lê... sau 5 phút là mình được thuởng thức âm nhạc mà k phải lăn tăn về chất âm bác nhẩy :D
    Còn TDA của e thì mang sang nhà bác Sóng xanh hay là bác Vigro vậy? Nhà bác Sóng xanh thì e biết rùi vì e đã đến và được thưởng thức âm nhạc bằng TDA lần đầu tiên và chiến lợi phẩm là 2 bo mạch Via mang về. Hi hi...Còn nhà bác Vigro thì e chưa có diễm phúc được ghé qua.

25. Blue_wave

Xin lỗi vì đã làm bác hiểu nhầm, trưa nay ngồi đàm đạo với bác Vigro, tiện bác ấy đang login nên em dùng nick Vigro trả lời bác luôn.

Chiều mai (CN) bác rảnh thì mang qua nhà em.

Blue_wave

Share This Page

Loading...