Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. viet_hungmobi

viet_hungmobi Approved Member

Thank bác Thanggamo va bac conan nhé. Bác thanggamo cho em đặt 2 mạch in nhé. Con em mua phip đồng về để làm thêm bo cho sus.
    Em co so do mạch loa Sus của sony nhung nhiều linh kiện wa bác nào có thể sử lại mạch này được không nhỉ.

2. cutun1217

cutun1217 Advanced Member

@viet_hung: minh cũng mới bắt đầu mà :D. có gì anh em chỉ bảo lẫn nhau nhé. với lại có các bác ở đây, kinh nghiệm đầy mình chắc cũng ổn.
    nhưng đầu tháng 6 mình mới về, mới bắt đầu làm được :(

@bác Thanhgamo: bác nói bác send cho em cái layout và schematic mà em chờ mãi kô thấy. vào đó có gì ngon bổ bác mang ra cho anh em ngoài này thưởng thức với nhé :D.

3. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Bác Thanhgamo nhớ giữ lại một cặp tụ giúp em để gửi lại cho bạn tieuphongbmt. Không biết cặp tụ em gửi lần trước đã đi về phương trời nào! :(

4. mumutant

mumutant Advanced Member

Bác có khai "Tụ Vitamin Q" khi gửi không? Nếu có chắc đã rơi vào tay bác nào mê audio ở bưu điện hehehe j/k.

5. anhdt

anhdt Advanced Member

Bác thanhgamo nhớ để em một cặp vitaminQ đấy. Em đã đặt xin bác Aries rồi đấy!

6. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Hàng quý hiếm thế em không dám giữ đâu, nhỡ đi trên đường hoặc về nhà đêm bị đột nhập trấn lột
    Em sẽ gửi hết cho Mod Blue Wave, tuần sau nữa các bác đến mà lấy

Thân :wink: :wink:

7. viet_hungmobi

viet_hungmobi Approved Member

@ cutun: Mình cũng định đầu tháng sau này bắt đầu làm vì phải tìm mạch in trước đã, và cố gắng làm trong 1 tháng sẽ hoàn thành. Giờ quan trọng là mạch in. vì sợ đấu theo kiểu point to point như con La4440 ngày trước sẽ ù + nhiễu kinh khủng và khó sử lý hơn so với kiểu bản mạch.

Hic hic iem vừa xem lại sơ đồ của sub thì nó sử dụng con TDA 7293 chứ không phải là 7294. hic hic. không biết con này có bán không các bác nhỉ?

8. anhdt

anhdt Advanced Member

Em đã mất cả buổi tối nay để thiết kế lại mạch in. Lắp 2 chú TDA7294 trên một mạch luôn và dùng 2 quả 4700uF trên bo này.
    Các bác xem và cho ý kiến xem có ổn không để mai em còn đi cắt đề can.
    @Trưa mai em đi mua phíp đồng và thuốc rửa mạch, có bác nào đi cùng cho vui không?

9. anhdt

anhdt Advanced Member

Đây là mạch em mới vẽ lại

Mạch TDA7294 thiết kế lại: (theo kiểu của bác GMAR)

Attached Files:

10. thanhgamo

Re: Đây là mạch em mới vẽ lại

Bác cho em theo với nhé :lol:
    Em phục bác anhdt vì thời gian Online, nên nhớ bác đang là công chức nhà nước đấy nhé, sử dụng thời gian hành chính để audio thế là không hay đâu. bác mà không cho em 1 board là em tố cáo đấy. :lol:
    Bác vẽ trông đẹp lắm, xin bản quyền của bác Gmar và in chữ Anhdt là ổn rồi

He he, thời tiết SG đẹp quá, mát và dễ chịu hơn ngoài đấy nhiều, chắc em ở lỳ tại đây hết đợt nắng nóng mới về,
    Bác Anhdt hộ em đi cắt đề can đi nhé, hôm nào về em sẽ làm bổ sung, em sẽ xin bác Aries và bác Blue cho bác thêm cặp tụ VTM Q
    Thân chào

11. nothing_boy81

nothing_boy81 Advanced Member

Em đang có dự án TDA 7294 5.1. Nếu có thể bác thanhgamo cũng cho em đăng ký 1 cặp nhé

12. cutun1217

cảm ơn bác anhdt đã bỏ công ra vẽ lại. nhưng sao bác kô chú thích vào đây luôn, để về sau anh em nhìn vào cũng biết lắp.
    bác dùng eagle hay orcad vẽ đấy ạ?
    em mà ở nhà em sẽ xung phong làm xe ôm cho bác ngay, em cũng đang muốn biết thêm về quy trình làm mạch. trước giờ em toàn dùng board đục lỗ, hoặc mang đi làm pcb (free mà bác :D)

13. cutun1217

cảm ơn bác anhdt đã bỏ công ra vẽ lại. nhưng sao bác kô chú thích vào đây luôn, để về sau anh em nhìn vào cũng biết lắp.
    bác dùng eagle hay orcad vẽ đấy ạ?
    em mà ở nhà em sẽ xung phong làm xe ôm cho bác ngay, em cũng đang muốn biết thêm về quy trình làm mạch. trước giờ em toàn dùng board đục lỗ, hoặc mang đi làm pcb (free mà bác :D)

14. anhdt

anhdt Advanced Member

Đây là bản vẽ mới nhất, có bản sơ đồ linh kiện kèm theo:
    @thanhgamo: em online lúc rảnh thôi, chứ lúc bận việc thì on sao được. Mà nếu rảnh tức là không có việc gì để làm, không có việc gì để làm thì online thôi (chứ không lại nhàn cư vi bất thiện thì chít). Hê!
    Chiều tối nay nếu về sớm em sẽ đi cắt đề can xem có được không? Chắc các bác phải chờ tuần sau mới có mạch vì thứ 6 em đi Cửa Lò mấy ngày rồi.

Attached Files:

15. anhdt

anhdt Advanced Member

Đẹp không các bác, em đã tính toán kỹ các đường nét. Cái ngã ba ở V-, V+ là để hàn tụ 4700uF, để hàn tụ ngon thì phải khoan lỗ cho 2 em tụ, hàn mặt dưới, còn những linh kiện khác thì hàn bên trên mạch luôn. Thế được không các bác?

16. anhdt

anhdt Advanced Member

Em dùng corel vẽ đấy ạ. Mà em mới bắt đầu sử dụng corel từ ngày hôm qua thôi. Bác nào thích thì dùng corel đi, đơn giản lắm.

17. cutun1217

quá ổn bác ơi. bác thử dùng eagle xem, cái đó cũng free thì phải (kô nhớ em co crăc nó kô nữa), chuyên dùng để vẽ schematic, pcb, có lẽ đỡ vất vả và nhanh hơn. bác cần thì em send cho bác, thêm mấy ctrinh em có nữa.
    hôm trước em down về mà chưa kịp dùng :D.

18. addicted

addicted Advanced Member

Em nghĩ bác nên cho tất cả các linh kiện hàn mặt dưới tất cho dễ thi công, theo em bản PCB của bác VIA trong topic này dùng cũng tốt đấy chứ.

19. anhdt

anhdt Advanced Member

Tất cả linh kiện hàn mặt dưới là phải khoan lỗ hết à. Đâu phải anh em nào cũng có máy khoan. Mạch em làm giống mạch của bác GMAR. Tức là hàn tất cả linh kiện trên cùng một mặt và không khoan lỗ. Trừ 2 cái tụ lọc. Em thiết kế 2con TDA trên cùng một bo và dùng chung luôn tụ lọc nguồn là 4700uF. Trên bo nguồn thì dùng 2 quả 10000uF hoặc 12000uF nữa là ổn. Đặc điểm của tụ 4700uF là tất cả các loại (từ 50V trở lên) đều có chân rất ngắn (Giống tụ 10000uF, Nếu em nhớ không nhầm). Vì vậy nên nếu dùng tụ này thì rất khó hàn chắc chắn nếu không khoan lỗ.
    Em đã tính toán dùng tất cả là 4 quả tụ nguồn như thế cho nó đỡ chi phí kể cả dùng đồ xịn hoặc đồ tàu nhưng vẫn đảm bảo đủ tụ cho TDA hoạt động tốt. (Để khi nào em vẽ nốt bo nguồn thì các bác sẽ thấy em làm thế là có lý do). Quan điểm của em là như thế. Các bác cứ cho ý kiến nhận xét để em còn chỉnh sửa trước khi nhân bản vô tính. hì

20. anhdt

anhdt Advanced Member

Em dùng corel thì mang ra hàng người ta mới cắt đề can được. Không biết các phần mềm của bác thì khi thiết kế xong, cái file xuất ra có dùng để cắt đề can được không?

21. cutun1217

được bác ơi, vì cái này có render image. em up lên cho các bác tham khảo. còn bản cài eagle nữa, e kô nhớ để đâu rồi. từ từ em kiếm lại sau vậy.
    em thấy khoan lỗ cũng có cái hay, nhưng phải có khoan cơ, ai kô có khoan lấy dùi mà đục chắc chết. làm như bác là tốt nhất, dễ phổ cập. đó là thiển ý của em thôi ạ.

link down đây các bác: DIY Layout
    em kô up lên diễn đàn được, vì file to quá.

22. anhdt

anhdt Advanced Member

Hic, chưa down được đâu bác cutun ơi, nhưng mà tức là phải xuất ra file .cdr của corel thì cửa hàng mới in được. Người ta dùng corel mà.
    Em làm corel có 2 ngày nhưng cũng đủ thạo để vẽ mạch rồi. Nhưng nếu bác up được mấy cài phần mềm của bác thì cứ up lên đâu đó cho anh em tham khảo và nhớ là bản free hoặc crk luôn nhé. Thanks

23. anhdt

anhdt Advanced Member

Thông báo, thông báo:
    Em đã cắt được đề can roài! Tiếc là hôm nay em chưa mua được phíp đồng và bột sắt nên tối nay chưa làm được mạch. Chiều mai em lại đi vắng roài. Hẹn tối thứ 2 về em làm mạch. Chắc chắn trong tuần sau các bác sẽ có mạch để dùng đấy.
    Tối nay em sẽ thiết kế bo nguồn và bo mạch tone TDA1524.
    Note: Có bác nào định dùng đồ xịn để DIY TDA thì lên danh sách nhé. Thứ 2 tới là em order đấy.

24. conan4283

conan4283 Advanced Member

- Anhdt: iem đăng ký 02 con TDA.
    - Khoan lỗ rất đơn giản, các bác ra siêu thị chợ giời mua mui khoan 0,6mm và 0,8mm về mà khoan.
    - Bột fecl3 không cần mua đâu, em còn đủ cho các bác dùng. Nếu cần thứ 2 iem mang lên cq bác Anhdt qua chỗ iem mà lấy nhá!
    :D

25. thanhgamo

Cảm động quá bác Anhdt, bác đã cứu em một bàn thua trông thấy, vì em hẹn với các bác ý về cung cấp mạch in mà chưa làm được nên trong lòng rất áy náy, bác phổ biến hộ em như thế là em cũng yên tâm phần nào rồi, trong 4rum còn nhiều người đang rất cần bo mạch , bác làm sớm nhé, thanks alot.
    note: Bác cắt rời từng miếng, dùng hồ dán ngược mặt lên một bề mặt bóng như giấy đề can hoặc nilông, sau đó mới bóc mặt keo lên dán lên phíp đồng, sau đó bóc ra thì mới dễ, nếu bác cứ bóc và dán lên như dán chữ hơi khó đẹp vì đường mạch nhỏ quá. Bác tham khảo ý của em nhé, chúc bác làm đẹp như hãng.

Share This Page

Loading...