Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

@Cutun1217: Nhiều phần mềm để thiết kế mạch in nhưng để in lụa và ủi chứ cắt đề can bằng máy thì hình như chỉ có corel hỗ trợ thui bác à, mà bác đang ở ngoại quốc thì phải, khi nào về nước bắt tay làm luôn đi, em thấy công tác chuẩn bị của bác lâu quá. :lol: :lol:
    Chú thích linh kiện trên bản vẽ cắt đề can em nghĩ là không cần thiết vì bác anhdt dựa trên sơ đồ của bác Gmar, các bác chỉ đối chiếu và hàn linh kiện lên cũng được, nếu lười đối chiếu thì em kính đề nghị bác anhdt vẽ sơ đồ linh kiện lên bản thiết kế luôn, dùng text và đừng fill màu thì đi cắt cũng không sợ vì máy cắt sẽ không cắt các đường không khép kín (hoặc bác xuất một sơ đồ có vẽ linh kiện ra file image, còn cái để đem đi cắt thì để trống, như thế các bác ý cũng dễ làm.

Em thấy mạch dán hay hơn mạch đục lỗ nếu là phôi đồng hàng lởm (như mình đang dùng) vì mạch đục lỗ tháo thay đổi linh kiện vào tháo ra mấy lần là bong khỏi phíp. Em có kinh nghiệm này khi mua mấy cái kít audio của Việt Nam làm, mod mấy lần là bong hết đường mạch

2. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

@ anhdt: Mạch của bác anhdt lam đẹp đấy. Nhưng theo ý của em thi cái đoạn câu dây V- bác nên làm thêm một đường mạch nhỏ chạy phía trên con TDA thi hay hơn. coren vẽ được mạch hả bác. Cái nì em mới nghe lần đầu đó. Em tưởng phải dùng OrCAD vẽ cơ. phục bác thật. Nhưng em nghĩ lên làm lỗ khoan thì hơn. ai không có khoan thì có thể mượn được mà. Bo mạch có lỗ khoan nhìn chắc chắn hơn và khi phải thay linh kiện cũng an toàn hơn, m sợ rộp mạch in lắm.

Bác nào có bản vẽ mạch in của bác Via ver 2.0 vẽ bằng coren thì up cho em xin. để em đi cắt đề can rùi bắt tay vào làm. Sốt ruột wa rui. hihi.
    Thank all.

3. h3tq_qn2002

Oái cái nick h3tq_qn2002 lần trước em đăng ký báo lỗi sao giờ lại nhảy vào được là thế nào nhỉ? Em là viet_hung đó.

Ah mà em cần cả bo Nguồn + bo bảo vệ loa nữa các bác nhé. Bác nào có thì up luôn cho em với nhé. Thank.

4. anhdt

anhdt Advanced Member

@conan: lần này chót in mạch kiểu hàn trên mạch rồi nên không khoan nữa, khoan mỗi lỗ của 2 chú tụ thôi.
    Trưa thứ 2 em sẽ qua bác lấy bột sắt, tiện thể đi mua phíp đồng luôn. Hôm nay em check message của bác muộn quá nên lại chưa đi mua.
    @thanhgamo: em sẽ làm theo bác hướng dânxem thế nào.
    Em đang vẽ cả mạch bo nguồn. Sắp xong rồi!

5. nothing_boy81

nothing_boy81 Advanced Member

mấy cái này bác ra chợ giời mua rẻ lắm, hồi trc em mua bảo về loa là 16K thôi, dùng đến bây giờ chưa sao. Còn mạch nguồn thì đơn giản nên có thể mua linh kiện và mạch test về làm cũng đc

6. thanhgamo

Cụ anhdt online cả buổi tối cơ à, híc cả ngày online ở cơ quan chưa đủ sao?????? :p , bác sắp thành cư dân mạng rùi đấy.
    Em ở trong này buồn quá, xa vợ con, xa các bác và audio, sẵn ở khách sạn có Wifi nên online cho đỡ buồn. Chúc bác sớm có mạch in nhé
    Mà bác nhớ order cho em TDA 7294 nhé, linh kiện khác thì em có đồ xịn rùi không cần mua nữa.
    Bác Boy trắng tay (nothing boy) nói quá chuẩn, Bảo vệ loa không cần thiết phải DIY vì nó quá sẵn ở chợ, bác mà đi mua rơ le, tụ trở, về rùi còn làm mạch nữa thì mệt quá, ngày xưa bác nothing mua 16k, bi giờ hình như giảm giá còn 15.9999999k thì phải :lol: :lol: (vui tý, xa vợ buồn mod đừng trách em sì pam linh tinh nhé)

7. cutun1217

cutun1217 Advanced Member

@ bac thanhgamo: thang 6 toi em moi ve nuoc a, gio em dang ban thi cu toi mat toi mui :D. tranh thu len tren nay hong hot ti thoi, em cung sot ruot lam roi.
    bac vào SG buổi tối sao kô đi chơi cho vui, ở ks làm gì cho buồn.
    trước giờ em hay dùng mấy phần mềm layout PCB để vẽ rồi in mạch PCB luôn ( in máy ở trường, free, chỉ tội lâu gần chết). mấy cái đó chỉ export ra đựoc image thôi, có lẽ kô hợp để cắt decal.

@bác anhdt: để em xem lại link xem sao, dạo này mấy cái p2p bị block suốt, bực mình quá.

8. h3tq_qn2002

vậy hả bác. vậy thì ra chợ quất luôn cho đỡ mệt. Em cứ nghĩ nó đắt cơ.
    thank hai bác nha.

9. anhdt

anhdt Advanced Member

Em nghĩ là tạm thời cứ hàn lên trên mạch trước, vì khoan lỗ khá mất công và khoan không cẩn thận là hỏng luôn. Hàn linh kiện trên mặt đồng cũng dễ dàng và khá chắc chắn. Các bác không sợ bong đâu.
    @thanhgamo: bác ở trong đó nhớ khi đi chợ phải call cho em đấy. Lần này về bác không vác được đồ em nhờ mua là em năn nỉ admin xóa tên bác khỏi diễn đàn luôn. Tối nay mất điện em phải lên cơ quan ngủ đấy bác ạ. Buồn quá thì vào mạng thui.

10. anhdt

anhdt Advanced Member

Em đi ngủ đây. Kính chào các bác và chúc các bác ngủ mơ thấy TDA hát.

11. thanhgamo

Dạ, em cũng đi uống cafe với mấy anh em trong này về, Sài Gòn về đêm nói chung là rất tuyệt, Em thường xuyên vào trong này nên cũng không háo hức đi chơi lắm (Chỉ muốn quay lại tầng hầm thứ 3 của New World hotel để tắm nước suối nóng và chiêm ngưỡng các kỳ quan thứ 8 nhưng chưa thấy bác nào ở VNAV SGN có nhã ý mời cả, tự mình đi thì chắc không còn underwear để về HN nữa), em nói thế chắc các bác hiểu rùi :lol: :lol: .
    Em chưa ra Nhật Tảo và gặp bác Aries để lấy thuốc VTM Q vì có lẽ mai em sẽ xuôi miền Tây một chuyến vài ngày, trở lại SG thì gặp bác ý sau.
    @anhdt: Nếu muốn dùng mạch khoan lỗ cũng rất dễ, bác dùng chức năng Mirror trong Corel, thế là được cái mạch âm bản ngược với Board dán của bác ngay. Bác sản xuất luôn 2 loại, sau đó ai muốn khoan hay dán tùy chọn (sướng). Nghe chừng các bác ý toàn thích cái gì liên quan đến "khoan" ,"đục" :lol: chứ không muốn "dán", bác nào chưa có máy khoan và mũi khoan mini thì em cho thuê :lol:
    Thôi em chuồn đây, sì pam nhiều quá rùi :arrow: .

12. Aries

Aries Advanced Member

Em gửi ra HN, chỗ bác nck_kool rồi. :lol:

13. anhdt

anhdt Advanced Member

Em đăng ký rồi đấy bác nhé!
    Bác kool ơi, bác cho địa chỉ và số phone để anh em liên lạc bác nhé!

14. Apcc1234

Apcc1234 Advanced Member

Thấy các bác rôm rả em cũng vui lây, nhớ lại lúc em mới có chú 7294 đầu tiên cất tiếng hát mà tê hết cả người. Chúc các bác thành công.

15. bidanh2002

bidanh2002 Advanced Member

Danh sách
    1. conan: 2 chú TDA7294
    2. bidanh: một bộ đầy đủ

[highlight=red](... tiếp theo đề nghị các bác điền tiếp) [/highlight]

16. anhdt

anhdt Advanced Member

Rồi, các bác cứ liệt kê danh sách đi, thứ 2 về em sẽ order xem thế nào.
    Thông báo: em vẽ xong bo nguồn cho TDA rồi. Em post lên các bác nghiên cứu, bản chi tiết linh kiện em sẽ vẽ và giải thích sau. Em phải đi tắm biển đây. Hẹn gặp lại các bác vào thứ 2 tới.

Attached Files:

17. thanhgamo

Nghĩa là... em không có diễm phúc được gặp bác nữa à???

18. Aries

Aries Advanced Member

Chừng nào bác về SG thì alo nhé. Em bố trí bác gặp cả tiểu đội TDA7294 lun ;-)

19. thanhgamo

Thanks bác trước, công việc của em đang có trục trặc một tý nên chắc không về HN sớm được mà phải ở trong này dài dài, bác bố trí em giao lưu với các bác SG nhé, tiện em làm phóng sự ảnh lun... (Tay nhiếp ảnh cùi bắp + didital Cam cùi bắp PENTAX S3i)- Em rất yêu em camera này vì nó sống với em được 5 years rùi không nỡ đổi( 5 years là một thời gian khá dài đối với một thiết bị số bác nhẩy). Em ở số 2/468 Nguyễn Tri Phương - Q10 (Hình như cách chợ Nhật Tảo có mấy bước chân thui), nếu phải ở lại vài ba tuần chắc em DIY thêm sản phẩm gì đó đặng ôm về một thể.

To Anhdt: Bác order hộ em 2 em LM 3886 TF nhé. Em thấy TDA 7294 ở VN dùng tốt rồi, LM 3886 chưa hài lòng lắm

Như vậy danh sách order hàng như sau:

Conan : 2 chú TDA 7294
    Bidanh: 1 bộ TDA 7294
    Thanhgamo: 2 chú LM 3886 TF
    ....

20. h3tq_qn2002

iem vừa ra chợ giời khuân một lô linh kiện về. Phip đồng có đủ giờ thiếu mỗi bản vẽ để in lên phíp thôi. Mà có bác nào sử dụng OrCad để mạch cho TDA không. Em tìm trong thư viện của OrCAD thì lại không có layout cua TDA 2704. Chán wa. không biết file thư viện của con này nó phải dow ở đâu nhỉ?

21. tivoi

tivoi Advanced Members

thư viên orcad thì mình tự vẽ lấy cũng được ah, bác h3tq mở mục lib ra và tự tạo linh kiện thử xem sao

22. tivoi

tivoi Advanced Members

spam

@ thanhgamo anh lên cafe dung thì ới tí chạy lên 1 thể keke

23. thanhgamo

OK Tí ạ, thường thì các bác không bít hay ngồi cafe Dung vào thời gian nào để em book lịch nhỉ, mà cafe Dung địa chỉ ở đâu Tí cho mình bít với nhé. Về SG chắc phải ra đó ngay.

24. h3tq_qn2002

Em vừa làm song bo nguồn roài. Em sử dụng diot cầu loại 4 chân 10A(không biết có chịu được không nhỉ) với 4 Tụ 10.000uF, hàng chợ giời hết. em dán đề can nên bo rui dùng rao dọc giấy cắt tí một. hic hic.
    Bác nào có file bo mạch TDA in bằng in laze không?. để em làm nốt hai bo SC với.

25. h3tq_qn2002

Ah mà các bác cho em hỏi là nên dùng biến áp MQ hay là biến áp Xuyến. Ưu và nhược của mỗi loại ra sao? em đang phân vân vấn đề này. Các bác tư vấn giúp em nhé.

Share This Page

Loading...