Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. khong

khong Advanced Member

bác cho hỏi 7294 của tớ ráp xong không ù xì gì hết nhưng mất hết phần tép và trung cao, nghe cứ bùng nhùng toàn tiếng bass. Bạn có biết sử lý vấn đề này thế nào không, mình đang định thay cái volumn khác chứ sợ cái volumn tàu nó kêu như vậy. Có bác nào biết chỗ nào bán volumn đồ tháo máy không, vào chợ giời hỏi không thấy có bán
    Thân ái

2. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

TDA 7294 thể hiện rất tốt âm trung và cao. Về vấn đề này bác thử tham khảo các yếu tố này xem:
    + Tụ Input dùng loại tụ dầu có trị số 1uF trở xuống thì cho âm cao nhiều hơn.
    + Thay dây tín hiệu và dây loa thường bằng dây audio
    + Volume tháo máy bác mua ở chợ trời cũng có, đi sâu vào trong, hàng bên tay trái lối đi bên phải, có rất nhiều volume tháo máy, bác dùng VOM đo thử xem có cân nhau không? Được thì lấy, giá khoảng 15K trở xuống

3. khong

khong Advanced Member

Cảm ơn bác thanhgamo đã chỉ giáo mình đã thử thay tụ đầu vào rồi kết quả không thay đổi, dây thì hệ thống cũ mình vẫn đang nghe hoạt động tốt, vậy để mình thay thử volume rồi thông báo kết quả nếu được thì cũng là một kinh nghiệm cho mọi người
    Thân ái!

4. anhdt

anhdt Advanced Member

Theo mình nhiều khả năng do đấu volume sai làm cho con tụ input // với 2 đầu dây input roài. Bạn xem lại cách đấu volume thế nào.

5. khong

khong Advanced Member

Cảm ơn bạn đã quan tâm, nhưng volume vẫn hoạt động bình thường mà, vẫn vặn to nhỏ được mà

6. Aries

Aries Advanced Member

Bác kiểm tra chiều output ra loa xem có đúng -+ không.

Đôi khi tiếng lùng bùng ở loa là do cắm sai chiều dây loa đấy.

7. metalhead

metalhead Advanced Member

Bác Khong cứ thử xem sao, nhưng thường thì nếu cắm sai (1 bên +/-, bên kia -/+) thì mất hết tiếng trầm do sóng 2 loa triệt tiêu lẫn nhau.

8. anhdt

anhdt Advanced Member

Tất nhiên là vẫn vặn to nhỏ được nhưng nếu đấu sai thì vặn không maximum volume sẽ chỉ còn bass như của bác. Giống trường hợp của bác nothing_boy81 trước kia.

9. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

Hôm nay chờ bác cutun wa lấy tấm lót tản nhiệt ic mà không thấy bác ấy đâu cả. em chỉ ở đấy đến 6h chiều thui bác ah. bác có wa thì wa trước 6h nhé.
    Em Vừa về nhà lục ra thêm 4 tấm nữa:) vậy là có 4 bộ roài.
    @bác cutun wa lấy rùi chuyển giùm cho bác anhdt. Ai cần thì wa bác anhdt lấy nhé.

10. h3tq_qn2002

Kính thưa Tất cả mọi người:
    Cảm ơn tất cả mọi người trong Diễn đàn đã chỉ bảo em về mọi thứ về diy AMP
    Cảm ơn anhdt đã giúp đỡ em trong việc mạch in cũng như tư vấn về một số thứ khác nữa:)

Dạ vâng Đứa con đầu nòng của em đã cất tiếng khóc trào đời vào cách đây 5 phút. Em vừa nghe nó khóc song bài Hotel cali với nguồn phát là em SL45 yêu quý. Không ù không sì ghé sát tai cũng không nghe thấy gì khi cắm nguồn phát, nhưng khí rút nguồn phát ra là có tiếng xì nhưng nhỏ ghé sát mới nghe thấy :) ồ lá la.

Loa em vừa nghe là loa vệ tinh của microlap M800 với nửa âm lượng. (Mở lớn hơn là bị rè và vỡ tiếng Chắc là do loa) âm lượng ra đều cả hai kênh. (em vẫn chưa lắp volume đâu nhé)
    Đang trong wa trình test nên em dùng nguồn 12V
    Tản nhiệt lấy luôn 2 cánh tản nhiệt của nguồn máy tính (bé tý ah). Chạy điện 12v nên cũng chỉ ấm tay thui.
    Hiện tại bo nguồn dùng 4 tụ Tung teng 10.000u .
    Tụ input dùng tụ hóa 1u tháo nguồn máy tính.
    Cảm nhận ban đầu là hay hơn M800 em đang nghe :) (cậu này nói buồn cười) :):):)

Âm trung tốt
    Tiếng tép ít (có lẽ dùng tụ input là tụ hóa)
    Tiếng trầm yếu lắm có lẽ vì em dùng loa nhỏ wa (loa có 2,5inh hay sao ấy các bác ah). Đấy là theo đánh giá bằng đôi tai trâu của em.

Để em lắp thử đôi loa Crow của Technich hay sao ý vì em thấy ghi trên củ là như vậy. Loa công suất nhỏ 30W mỗi bên. (Lúc đầu cứ tưởng là loa nga vì thấy ong anh nói thế).

11. h3tq_qn2002

hihihi. Khi đấu đôi loa Crown vào nghe khác hẳn các bác ah. Cảm nhận của em là:

Tiếng bass dầy hơn nhiều với loa trầm 200mm
    Âm cao tách bạch hơn khi có loa tep 50mm.
    Âm lượng ở mức 4 của Sl45 thui các bác ah. lên nữa là nghe vỡ tiếng ngay. em chưa lắp mạch bảo vệ loa nên không giám mở lên nữa. :(
    Dạ tạm thời thế đã. ngày mai em sẽ thay đổi tụ Input bằng tụ dầu để cảm nhận sự khác biệt.

12. thanhgamo

Chúc mừng bác h3tq_qn2002
    Thế là ổn rồi đấy bác ạ
    Bác mở to tiếng bị xé là do loa không đủ công suất và do nguồn bác đang xài là 12V
    Mai bác đổi tản nhiệt và chuyển sang bước DIY khoai hơn, đó là "Làm Chassic"
    Chúc bác ngủ ngon

13. h3tq_qn2002

Vâng. Mai em sẽ lắp tản nhiệt to để test với nguồn 30V.
    Ah mà các bác cho em hỏi luôn. Sau khi lọc thì điện áp ra của nguồn 30V lên đến 42V thì có cao wa không. nếu em để nguyên và lắp tản nhiệt to hơn thì có được không. vì em thấy trong datasheet thì điện áp cho phép là + - 50V

Em vẫn đang phần vần về vụ chassic. Em định phá thùng sub M800 ra để làm chassic đây. có lẽ ổn hơn là đi mua case nằm máy tính để làm. Thùng Sub nó có kích thước như sau: Cao 23cm, Sâu 25cm, ngang la 17cm.

14. TruongDai

TruongDai Approved Member

222 các bác!

Các bác ơi cho em hỏi với:-TDA 7294 thích hợp với loa có trở kháng và công suất bi nhiêu?hôm nay em cho nó đánh đôi loa 8om 5w nổ tan tành rồi.Tiếp theo là đôi 2,8om 2,5w cũng vĩnh biệt em ra đi rồi..hic..(nhưng toàn loa vi tính thôi).Em đang để đôi loa 3,2om 27w ở đây,chỉ cần hiệu lệnh của các bác là em cũng cho nó lên đường luôn ..hehe..Em là dân mới tập chơi mong được sự chỉ bảo của các bác trên con đường đầy đau khổ này!

15. h3tq_qn2002

Bác không lắp bảo vệ loa ah. Em dùng nguồn 12V thi thử bằng loa vi tính được còn nếu dùng nguồn 30V thì chắc là loa của em cũng toạch roài.

Trước khi thử bác nền để volume nhỏ nhất rùi vặn lên thật từ từ thui. Khi nào nghe thấy vỡ tiếng thì đó là giới hạn của loa nếu loa có công suất nhỏ hơn AMP.
    Em mới thử loa 6om và loa 8om. Còn loa 40m em không có nên chưa thử được.

16. thanhgamo

He, he, các bác hiểu nhầm về rơ le bảo vệ loa rồi, Nó có chức năng tự ngắt khi điện DC rò ra cọc loa. Tín hiệu ra loa là dạng sóng nên nó sẽ chuyển thành động năng làm rung màng loa. Dòng DC dạng đường thẳng nên chạy qua cuộn dây loa không tạo ra động năng làm rung màng loa nên sẽ tạo ra nhiệt năng làm cháy loa...
    Còn nếu các bác lắp loa công suất bé cho Amp công suất lớn thì cháy là chuyện đương nhiên.
    TDA 7294 có công suất 75W/chanel, tương đối "gấu" đấy các bác à, loa to đùng mà nó con oánh cho run bần bật nói chi loa vi tính. NẾu thử bằng loa vi tính thì đển min volume rồi nhích lên từng tí một.
    Em thấy các bác có vẻ nướng nhiều loa quá nhỉ. :)
    À 7294 thích hợp cho loa 8OHM các bác à.
    Nguồn AC 30V là ổn rồi không cần cao hơn cũng không cần thấp hơn
    Chassic các bác làm thùng bằng kim loại sẽ đỡ nhiễu hơn

17. cutun1217

cutun1217 Advanced Member

h3tq_qn2002 : sorry bác, hôm qua em có việc bận đột xuất, bị cấm cửa kô đi đâu được. trong ngày hôm nay em sẽ qua bác, lấy còn chuyển cho bác anhdt, vì tối nay em đi cửa lò rồi :D .

hôm qua ngồi với bác anhdt mới phát hiện ra 1 điều là cùng đồng hương nam định :D.

@bac thanhgamo: bác vẫn ở trong SG a? lúc nào ra thì nhắn em 1 tiếng nhé

18. anhdt

anhdt Advanced Member

Chúc mừng bác h3tq_qn2002, thế là ổn roài, nó còn hơi nhiễu vì nhiều lý do: có tụ lọc nhiễu ở input hay chưa, dây tín hiệu có phải dây chống nhiễu không, phải chống nhiễu tốt cho đường tín hiệu, nên có chassic vỏ sắt để lắp. Quan trọng không ù là được rồi (vì em đã tính toán thiết kế để chống ù rồi mà). Tụ input thì nên dùng tụ dầu
    Còn về phần loa thì phải chơi loa tầm 50W trở lên (tốt nhất là 8Ohm). Chứ nếu chơi loa dưới 30W là dễ bay loa lắm. Bác nào không tin cứ thử xem rồi nhìn màng loa nó bay đẹp thế nào?
    Em sắp đi đặt làm chassic đấy, có bác nào muốn đặt chassic thì cùng đi với em!

19. khong

khong Advanced Member

Xin thông báo với các bác, chiều qua phi ngay ra chợ giời nhặt một cái volume không có loại kép, lấy tạm loại đơn của mỹ tháo may, 50Kvề lắp cho 1 vế, để tránh rủi ro test thử với loa S50. Thì ôi! âm thanh cải thiện rõ rệt bass không thật sâu nhưng khá khỏe, trung ấm áp tép hơi mờ, chắc do loa, để hôm nay về thử với cặp NS-1000m sem sao.
    Tóm lại vấn đề của em là ở volume, lưu ý anh em nên chọn cái volume tốt, nếu không có loại kép thì dùng loại đơn cũng được, mỗi vế dùng một cái.
    Mà công suất của nó cũng oách phết, chiếc s50 của Nga to doành thế mà nó vẫn kéo tốt.
    Cảm ơn các bác đã quan tâm chỉ điểm!

20. khong

khong Advanced Member

Đây là em nó

21. h3tq_qn2002

Vâng em đã lọc nhiệu cho đường input nhưng dây tín hiệu am vẫn dùng dây thường.
    Vâng bác xem chi phí cho chassic thế nào. Mẫu mã và giá thành nếu đủ là em quất luôn.

22. anhdt

anhdt Advanced Member

Cái chassic thì mình biết chỗ người ta làm thôi. Mình mới gọi điện hỏi và người ta nói là từ 100k đến 1000k. Nếu có nhu cầu thì đến họ sẽ vẽ (hoặc mang bản vẽ đến) và tính toán giá cả theo yêu cầu của mình.

23. TruongDai

TruongDai Approved Member

Các bác ơi hôm nay em cho con TDA đánh với đôi loa 3,2om 27 w thì thấy tiếng ra rất tốt nhưng âm lượng rất to. Em đã nối tiếp trở 500k với triết áp(100k)thì thấy âm lượng nhỏ đi đáng kể nhưng lúc này vặn to nhỏ thì ko tác dụng.Vậy cho em hỏi là có phải do loa trở kháng và công suất nhỏ quá ko.Nếu thay loa có trở kháng lớn hơn 8om thì triết áp 100k có tác dụng ko?Thanhks các bác!

24. khong

khong Advanced Member

bác tương con trở lớn quá vào thế thì làm gì còn tín hiệu mà điều chỉnh nữa, chỉ cần dùng chiết áp 50K đến 100K là được rồi.

25. thanhgamo

He he, tuyệt quá, TDA trở lại ác liệt, thế này thì mấy cửa hàng bán ampli lắp ráp sẽ giảm doanh số đáng kế. Mấy hôm nữa em về sẽ đi chụp ảnh từng cái để bổ sung vào TDA Galerry.
    TDA 7294 mà lắp thêm mạch tone, rồi mạch echo thì hát kara chắc hay phải biết :)

Share This Page

Loading...