Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. TruongDai

TruongDai Approved Member

:oops: Chả là thế này,em mới làm xong con amli TDA nhưng chưa có loa thử nên em phang bừa đôi loa có 3,2om 27w thôi .Hiện em vẫn dùng triết áp 100k nhưng thấy tiếng ra loa to quá cho dù có vặn nhỏ nhưng vẫn ko ăn thua.Em muốn tham khảo ý kiến các bác là nếu thay loa có trở kháng(8om) và công suất lớn hơn thì triết áp ở 100k tiếng có nhỏ ko?
    Em cũng mới hoàn thành âm li được mấy ngày thấy tiếng ra đều toàn dải đặc biệt là trung âm thấy rất rõ nét.Đấy là em mới thử ở loa có trở kháng nhỏ nên có vài điều băn khoăn mong được sự trợ giúp của các bác!thanhks các bác nhìu nhìu..!

2. nothing_boy81

nothing_boy81 Advanced Member

thế là tụ input lắp vào triết áp bác bị nhầm rồi, trc em cũng bị thế, nhích lên 1 chút là to ầm ầm lên rồi. Bác xem lại nhé!!!!!!!!!!!

3. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

Em vừa thay con tụ input bang tụ dầu của nga. Cảm nhận khác biệt rõ rêt. Am trung nghe mượt hơn. âm trầm chắc hơn. còn âm cao thi em khong thấy khác nhiều.
    Rất tiếc em không có máy ảnh để chụp vài tấm hình Nói chung hàn linh kiện và quyét nhựa thông lên xong nhìn chuyên nghiệp phết đấy các bác ah.

hic hic mấy hôm nay bận wa nên em vẫn chưa đi khoan được tấm tản nhiệt. Thui đành chạy tạm bằng nguồn 12V này đã. rảnh rảnh wa nhà bác anhdt nhờ bác khoan hộ vậy. Chắc là phải cuối này.

4. anhdt

anhdt Advanced Member

Bác h3tq_qn2002 nhanh nhanh lên nhé, thứ 4 là em lại vào HCM đấy. Có khi tối chủ nhật hoặc thứ 2 bác mang qua đi (tối mai em kô có nhà đâu).

5. ttho

ttho Advanced Member

Chú ý nối chân giữa của volume vào tụ input, nếu volum nghe to quá thì nối 1 con trở 100k 1 đầu vào chân giữa của volume đầu xuống mass.

6. h3tq_qn2002

Oài bác lai vô Sài Gòn nữa ah. lần này bác nhớ vác một ít TDA 1524A ra ngoài này để anh em lắp mạch tone cho đã đời luôn. Em là em đặt gạch một chú.
    Vâng tối chủ nhật em wa bác.

7. leminhfsc

leminhfsc Advanced Member

bác dùng biến áp quang minh 30-0-30 (10A) phải không, em cũng dùng cái này nhưng sao mà cái biến áp của em nó nóng quá chạy một lúc sờ vào nóng rát tay luôn bác có bị thế này không

8. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Híc, sao nóng thế nhỉ, của em cũng chỉ có 10A mà âm ấm thôi
    Chắc tại biến áp kém chất lượng hoặc do khử nhiễu không tốt làm giảm hiệu suất IC và ăn dòng chăng
    Bác xem con IC có nóng lắm không, nếu nóng quá chắc do vấn đề khử nhiễu.
    Biến áp IE ngoài chợ bây giờ kém chất lượng lắm bác à.
    Sắp tới muốn tốt chắc phải tập trung lại để đặt làm nguồn xuyến quá. Híc

@Bác Khong, bác hoàn chỉnh chassic rồi post vào Gallery của TDA 7294 cho nó xôm, bác mumutant cũng vừa post vào rùi, sắp tới em sẽ post luôn một bộ sưu tập vào nữa đấy.
    Chúc các bác ngủ ngon

9. leminhfsc

leminhfsc Advanced Member

thôi đúng rồi cái biến áp 30-0-30 của em đo AC chỉ được khoảng 26VAC thôi bác ạ, ban đầu em còn tưởng do 4 con diot lắn không cung cấp đủ áp em đã tương con cầu 25A vào mà vẫn còn nóng, à mà em đã thử thay con tụ dầu vuông vuông của nga 1mf mà thấy chất âm không khách gì con tụ hôm trước em post cả, hay tại loa của em nó cỏ quá em mua có 500k mà, em đang mơ ước có một đôi sendhand của nhật tốt tốt một tí để còn test amp mà chẳng biết ngày tháng năm nào mới có, tối nay có bác nào mê mẩn ghì thì sáng mai PM cho em, em phang con đề hiii, chúc các bác ngủ ngon

10. TruongDai

TruongDai Approved Member

:D Được rồi!được rồi..các bác ơi!
    Sau khi tiếp thu đầy đủ ý kiến của các bác cuối cùng thì em cũng trị được đôi loa cỏ rồi.Nguyên nhân là do em đấu sai cái triết áp các bác ạ,chả là nó có 6 chân thì mình lại chặt 2 chân của nó đi.Hậu quả là bây giờ em nó mới chịu cho mình điều khiển..hi..xấu hổ quá!Bây giờ thì ngon lém roài,một lần nữa cảm ơn các bác nhé...!

11. thanhgamo

Sơ đồ lắp Volume đây ạ

Attached Files:

12. regular

regular Advanced Member

Các bác cho e hỏi: E muốn lắp chung 3886- và 7294 trong một vỏ có sử dung chung các thứ sau: Nguồn, cọc loa, tín hiệu vào. chỉ cần chuyển công tắc qua lại để nghe 1 trong 2 loại. vậy công tắc này nên dùng để đổi nguồn hay đổi ngõ ra loa của IC ah?
    Thanks các bác !
    - E có post bài này bên GCL3886, nhưng thấy ít Member quan tâm nên e chuyển qua đây ah- bác Admin thông cảm nhe!

13. h3tq_qn2002

to anhdt: Hom nay em mượn được khoan roài. tối mai em vẫn qua bác để bác test thử con TDA của em trên bo mạch của bác nhé.

vừa được người bạn cho một bo mạch ra máy của tivi 29inh nội địa thấy trên đấy lúc nhúc tụ enla từ 0,47 đến 22u nhưng tụ trị số lớn 10u với 22u toàn 16V không biết lắp cho TDA có ổn không bác anhdt.

14. h3tq_qn2002

@ leminh. mình cũng như bạn thay tụ 1m thì hầu không khác biệt nhưng khi thay tụ 2m thì sẽ thấy khác biệt ngay ấy mà. vì la loa cỏ mà

15. Macao

Macao Advanced Member

@regular: theo em làm công tắc chuyển loa và nguồn tín hiệu là hợp lý nhất, nếu có công tắc nhiều tiếp điểm thì nối mấy chân cho phần không hoạt động chuyển sang chế độ chờ là vừa đẹp.
    @h3tq_qn2002: lắp tụ 16V cũng không có vấn đề gì ngoài việc làm âm thanh dở hơn tí chút, không lắp thì tốt hơn. Nick của bác khó nhớ quá.

16. h3tq_qn2002

Hic hic huhu. Đau lòng em wa các ơi huhu. Vua khoan xong tam tản nhiệt hý hung lắp vào nguồn 30V sau loc 40V làm cái toạch thế là xong cả đôi.
    Hu hu hu. giờ em đo các điểm trên main thấy thông hết các bác ah. Dạ vâng đau nòng nắm. Mai em lại phải lượn lên trợ giởi rồi.

Em chưa tìm ra nguyên nhân. không biết có phải là do điện áp cao quá không.

17. thanhgamo

Híc, chia bùn cùng bác, Chắc là bác hàn nhầm chỗ nào rồi, em đang dùng nguồn 30V có sao đâu, có người còn dùng 32,35 cũng chẳng sao cả.
    Em nghĩ là bác hàn sai cực +/-, hoặc hàn thiếu điểm 0 (GRN). Phải kiểm tra thật kỹ trước khi đóng điện bác à.
    Mà bác phải đảm bảo con IC cách điện hoàn toàn với tản nhiệt nhé, bắt vít xong thì lấy đồng hồ kiểm tra lại con IC và tản nhiệt có đảm bảo cách điện không.
    Quả nhầm nhọt này nhiều lắm, bác mumutant cũng vừa bị đấy. Em cũng hàn nhầm nhưng cầu chỉ nổ trước IC nên không sao, số may mà...
    :) vui lên bác à, ngày mai trời lại sáng.

Attached Files:

18. h3tq_qn2002

Vâng cảm ơn bác đã kích lệ. Đêm nay trời lại sáng rùi bác ah. :).
    IC vẫn chưa toạch bác ah. Em vừa kiểm tra lại. Nhấc hai em nó ra. Đo thông mạch các chân 2 em IC và so sánh với 1 em IC khác mới tinh. (em mua 4 con toạch 1 còn 3) thì các chỉ số giống nhau i hệt. => IC vẫn sống.
    Nhìn mãi mà không thấy chỗ nào trên bo chập cả. Tức quá em lấy putin (dung dịch rửa mạch) đánh sạch lại toàn bộ bo. Nhưng kỳ mạnh quá làm bay mất một chân ic trên bo. Đo lại không bị chập gi nữa. Không hiểu nổi.
    Đóng điện. Lại hát phình phường. Phù may quá.

hôm qua em chạy điện 12V bình thường nhưng hôm nay chạy điện 30V lại bị thế này. Pó tay :roll:

19. anhdt

anhdt Advanced Member

Theo em thì bác phải đổi cả nguồn và tín hiệu từ IC đến cọc Loa. Hoặc nếu nguồn của bác khỏe rồi thì chỉ cần đổi tín hiệu từ IC đến cọc Loa. Mà bác để làm 4.0 luôn đi, switch làm gì.

20. anhdt

anhdt Advanced Member

@h3tq_qn2002: bác macao có nói đến việc dùng mấy con tụ 16V, em nói thêm chút ít: trên board TDA có 3 chú tụ bootrap, hồi tiếp và input là rất quan trọng, chất lượng âm thanh như thế nào phần lớn do 3 chú tụ này quyết định. Tụ input thì nhiều người nói rồi em không nói thêm nữa. Còn về tụ bootrap thì các bác nên lắp tụ xịn, và cần 25V trở lên (đến 50V thôi nhé) và điện dung là 22 đến 33uF. Tụ hồi tiếp cũng cần tụ xịn, nếu kiếm được elna thì quá tuyệt nhưng tụ cũng phải từ 25V trở lên, điện dung từ 10uF đến 47uF. Hôm nay em đã thử thay con tụ hồi tiếp này thành tụ elna đỏ 33uF/16V -> âm thanh quá chán. Mặc dù là elna xịn và chỉ cần 16V là chạy được nhưng vì điện thế thấp nên âm thanh nghe thế nào ấy, khó nghe lắm. Sau đó em quyết định thay bằng một chú tosin đỏ chỉ có 10uF nhưng là 25V thì TDA đã hát hay trở lại. Các bác chú ý và thử xem thế nào nhé!

21. h3tq_qn2002

@anhdt: tụ 16v vào nghe chán hả bác. HIc hic. Thui vụ thay tụ này để sau đã. Giờ em đang sử lý vụ chống nhiễu cho đường tín hiệu vào.
    Khi em lắp nguồn 30V thì tiếng xì lớn hơn Tụ chống nhiều tin hiệu vao em dùng tụ 104. không biết co phải là do dây tín hiệu vào em dùng dây thường không, hay là lọc nguồn chưa tốt. vụ xì xì này cũng khó sử lý phêt.

22. nothing_boy81

nothing_boy81 Advanced Member

ù xì thì ko lo, kiểu gì cũng do người lắp đi mass sai thôi, nếu bạn ko sử lý đc thì nên hỏi những người có kinh kinh nghiệm, thực ra thì cũng đơn giản thôi!!!

23. anhdt

anhdt Advanced Member

@Các bác: còn một vài bác đăng ký bo mạch TDA mà chưa đến nhận. Các bác nhanh chóng bố trí thời gian đến em đưa cho, trong tối nay hoặc tối mai thôi chứ thứ 4 em lại biến vô HCM roài đấy!

24. Alien

Alien Advanced Member

héhéhé.... bác thanhgamo định hại anh em pakon kopác, trở R = 2.2 Kohm nên là loại từ 2W đến 5W cho chắc ăn.

25. anhdt

anhdt Advanced Member

Bác Alien này chưa lắp TDA có khác. Trên board TDA là gì có con trở 2.2K nào, có chú 22K thôi. Tất cả các chú trở trên mạch TDA chỉ cần là loại trở nhỏ bình thường thôi (hình như là 1/8W) là chạy ngon lành rồi.

Share This Page

Loading...