Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

Vâng em chỉ thấy tản nhiệt có cánh ngang thui. em muốn tìm cánh đứng loại nào gấu gấu một chút. chứ cái tản nhiệt cánh ngang của em khi chạy volume hết cỡ với loa crown 4 Om nên khá nóng. ghép với loa 8 Om chắc đỡ nóng hơn, Hôm nào phải lên chợ tìm lại mới được máy hôm lên toàn gần 6h lên nhiều cửa hàng nghỉ rồi.

Công nhận là TDA của bác anhdt bass tốt thật. có lẽ phần nguồn của bác ấy lấy được bo tháo máy. Tụ tầu nhưng bass vẫn tốt. Bo nguồn của em chạy tụ tháo máy nhưng bo lởm => bass vẫn kém. May mà nghe bằng vi tính nên cũng đỡ.

2. tommy

tommy Advanced Member

bác lấy tản nhiệt của CPU P4 LA OK RỒI.EM DÙNG 4 TẢN NHIỆT CỦA P4 NHÌN THẬT GẤU+ 2 QUẠT CPU THA HỒ MÀ CHO NÓ HÒ HÉT. MẠCH TDA 7294 BRIGE ĐÃ THÀNH CÔNG. CẢM NHẬN BASS 2TDA MẠNH HƠN 1LM3886.NGHE THẬT PHÊ. NHƯNG NẾU NGHE NHẠC VÀNG THÌ 1TDA HAY HƠN VÌ 2 TDA BASS MẠNH QUÁ LẤN QUA TRUNG LÀM TRUNG MẤT HAY .

3. tommy

tommy Advanced Member

EM ĐÃ THỬ GHÉP 2 TỤ 2200/35V // 2200/63V .KẾT QUẢ EM 2200/35V NỔ BANH XÁC. ÁP VÀO LÀ 30VDC BÁC KHÔNG TIN THÌ THỬ ĐI.
    KẾ HOẠCH TIẾP THEO CỦA EM SẼ LÀ PRE ĐÈN 6DJ8 CỦA BACHDUONG GHÉP VỚI TDA7294. BAC NÀO PHỐI GHÉP RỒI THÌ CHO EM VÀI KINH NGHIỆM ĐỂ ANH EM LÀM TIẾP.

4. metalhead

metalhead Advanced Member

Như vậy thì có 2 khả năng:
    1. Tụ dỏm hoặc tụ quá cũ
    2. Đồng hồ của bác bị hỏng nên đo giá trị nguồn sai
    Về nguyên tắc đã nói là tụ 35V thì trên 35V mới nổ đươc.
    Còn em đã vài lần dùng điện áp sát với giới hạn của tụ (ví dụ: dùng tụ 63V cho nguồn ~60VDC), hơi run nhưng chưa bị nổ lần nào.

5. tommy

tommy Advanced Member

MÌNH NÓI ÁP NGUỒN LÀ 30V MÀ
    THEO EM BỊ NỔ LÀ DO KHÔNG CÙNG SỐ VOLT (VÌ TỤ NÀO CÓ DIỆN ÁP LỚN HƠN SẼ NẠP LÂU HƠN.

VẬY BÁC CHẮC CHẮN SẼ KO NỔ CHỨ. BÁC THỬ CHƯA?

6. metalhead

Ý của em là có khả năng do nhầm lẫn hay hỏng hóc gì đó ở đồng hồ nên điện áp nguồn lên cao quá 35V nhưng bác chỉ đo được 30V mà thôi.
    Còn vụ nạp phóng thì em chỉ biết vụ dòng tăng đột ngột khi nạp tụ, chứ em không biết có chuyện khi nạp thì điện áp tăng vọt như thế, tức là nếu biến áp của bác 21VAC thì cao nhất cũng chỉ xấp xỉ 30VDC thôi chứ không thể vọt quá 35V được.
    Còn 1 khả năng nữa là bác dùng nguồn đôi, do nhầm lẫn nên bác lắp 2 đầu đầu-cuối (ko phải rút giữa) của biến áp vào 1 vế của nguồn, dẫn đến áp DC tăng gấp đôi làm nổ tụ 35V, còn tụ 63V vẫn êm vì áp DC chỉ vào khoảng 60V, tuy nhiên em nghĩ ít có khả năng này.
    Vài suy nghĩ của em, sai sót gì các bác chỉ bảo.

7. tommy

tommy Advanced Member

OH.EM DÙNG NGUỒN ĐƠN ĐÓ CHỨ.NGUỒN SAO KHI NẮN( LÀ 0,30V).KIỂM TRA RỒI KO CÓ ĐẤU LỘN CỰC CỦA TỤ GÌ CẢ .

8. metalhead

Vậy còn khả năng là tụ dỏm hoặc đã quá cũ, bác thử kiếm con tụ 35V khác thử phát nữa xem sao.
    Mà bác đã thủ đo cả biến áp chưa, nếu nguồn là 30VDC thì thứ cấp biến áp phải là khoảng 21-22VAC.

9. tommy

tommy Advanced Member

THỬ RỒI.THÔI KO THỬ NỮA.
    BÁC CÓ LẮP TDA KO? EM ỚI LÀM XONG HAI QUẢ. 1 QUẢ 1TDA VÀ 1 QUẢ DÙNG 2TDA MỖI KÊNH(EM DÀNH CHOI NHẠC SÔI ĐỘNG). NGHE VỚI LOA NGA CỎ S-30B.

10. metalhead

Dạ, em cũng đang dùng TDA (1chú/kênh - nguồn +/-33VDC), trước đánh với S-30, nay đôi này đã bị cướp mất nên đánh tạm với đôi aiwa cỏ của các loại cỏ :lol:
    Em thấy chỉ cần 1 chú 7294/kênh đã oánh metal ầm ầm rồi, không biết bác có coi metal là sôi động không :lol:

11. Steely

Steely Advanced Member

Bác tommy ! Em đã lắp 3 amp chạy TDA7294 rồi. Với điều kiện diy thì tụ tị đương nhiên không cùng số volt. Em đã chạy thế này: Tụ 10000 mi 63V và 1000mi 50V của TQ. Lúc đầu có một lần nổ tụ 1000 mi 50v khi chỉ cấp nguồn 34V. Sau đó em thay tụ 1000 mi 50v loại khác cũng TQ, suốt 2 tháng rồi vẫn ok. Con Amp 7294 hiện tại em đang chạy tụ 10000mi 40V của hungary em mua ở chợ trời và 1000mi 50V tháo máy. Nguồn cấp đúng 40V vẫn OK như thường. Việc mắc // hai tụ với nhau thì điện áp đỉnh chỉ bằng điện áp đỉnh của tụ có điện áp thấp hơn. Vài lời thiển ý.

12. nothing_boy81

nothing_boy81 Advanced Member

TO: "Em thấy bass của TDA đâu có kém tí nào đâu, con TDA của bác anhdt oánh cặp Pioneer bass 30 của bác ấy thấy rung nhà rung cửa, nếu bass kém có thể là do phần nguồn đấy"

Bác thanhgamo ơi! TDA 7294 tiếng bass ko khỏe lắm đâu. Bác anhdt dùng mạch tone + loa của bác ấy tiếng bass khỏe nên thấy thế thôi bác à!

13. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

TDA của bác anhdt hôm em nghe là không lắp mạch tone. em nghĩ loa là một phần và phần nguồn của bác ấy nữa.

@ tommy: Vụ nổ tụ 35V mà bác dùng nguồn 30VDC thì chỉ có trường hợp là tụ lởm và đấu ngược cực thôi. còn việc phóng điện từ tụ 63V thì dòng lớn còn áp vẫn là 30V thui bác ah chứ áp không tăng lên được đâu. em cũng đang có kế hoạch lắp Pre đèn không biết có bác nào ở Hn chuẩn bị lắp không nhỉ. Vụ đèn đóm em còn mù mờ lắm. không hiểu nhiều dù đã đọc hết các topic về Pre đèn roài. :(

14. Fatcat

Fatcat Advanced Member

Tda 7294 nên sủ dụng diode nắn nguồn tốt và cũng tụ lọc nguồn tốt tiếng treble mỏng,mượt.Bass không thể so sánh với các đồ hi-end

15. anhdt

anhdt Advanced Member

Hê, các bác nói đến TDA của em nhiều quá. Hiện tại em đã rước thêm được 1 đôi Victor SX3 II và cho chơi với TDA. Tụ nguồn + đi ốt hoàn toàn là đồ Tàu, chỉ có con bootrap là tosin, hồi tiếp là elna 4,7uF 25V, input là tụ dầu 3uF GE thì phải. Có thêm tone TDA1524 công nhận nghe bass treb rõ ràng hơn, tiếng qua em 1524 này không bị méo đâu các bác ạ! Mấy nữa em sẽ kiếm ít TDA1524 để dùng vậy!

16. bidanh2002

bidanh2002 Advanced Member

Chúc mừng bác anhdt đã lại kiếm được loa mới. Hôm nào rảnh lại qua bác nghe thử thôi :d
    Nhân tiện hỏi các bác luôn có bác nào biết chỗ bán chân đế cho amp ko nhỉ. Em đã hoàn thành cái vỏ, chuẩn bị khoan lỗ bắt và bộ chân nữa là xong.

17. anhdt

anhdt Advanced Member

@bidanh: Em chưa biết chỗ bán chân đế, nhưng sẽ có cách tìm cho bác.
    @Everybody: Em vừa mod tiếp em TDA bằng cách bỏ mạch tone, thay tụ hồi tiếp bằng con good all 1.78uF, thay tụ input bằng tụ phim CDE 0.5uF (chạy CDP sony cỏ thôi)=> hay, theo cảm nhận của em là hay hơn lúc trước dùng hồi tiếp là elna thường và input là tụ dầu GE. Lúc trước phải dùng tone thì thấy hay hơn, giờ không dùng tone đã thấy rất hay rồi. Mời các bác quan tâm đến nghe thử và đánh giá!

18. anhdt

anhdt Advanced Member

Một vài hình ảnh minh họa

Tiện đây em post luôn vài hình ảnh bộ audio của em!

Attached Files:

19. anhdt

anhdt Advanced Member

tiếp tục ảnh

Hi, còn mấy bức ảnh nữa nè!

Attached Files:

20. anhdt

anhdt Advanced Member

Ảnh v2

Đây là hình ảnh Version 2 của em TDA 7294 mới được em mod một chút. (hàn thêm ít dây dưới mạch, thay tụ bootrap thành chemicon, hồi tiếp thành elna cerafine, tăng cường thêm dây mạ bạc)

21. anhdt

anhdt Advanced Member

Ảnh toàn cảnh

Hình ảnh toàn cảnh. Híc :lol: Nhìn mà tội nghiệp quá! Không có chassic hoàn chỉnh để lắp :oops:

Attached Files:

22. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

He he, nhìn đống đồ của bác em hoa hết cả mắt, chẳng bít bộ nào phối với bộ nào cả. Híc, sắm cho các em nó bộ áo quần cho đẹp để chuẩn bị đi thi đấu bác ơi.

23. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

To các AE chiến hữu đang xài TDA7294.

Như các bác đã biết TDA7294 là một con Power OPA rất tiện dùng, cho âm thanh hợp lý ở chặng đề- pa.

Để nâng cao âm chất của các Pởe này người ta có một vài biện pháp thực hiện ở tầng đệm và pre.

Sau đây tôi xin giứoi thiệu một số tầng đêm đơn giản cải thiện âm chất TDA7294.

Loại 1 :
    Dùng đèn ECC88/6DJ8/6922 lắp theo kiểu Katốt Follower tải ka tốt có thể sử dụng bằng điên trở hoặc CCS như hình vẽ dưới đây.Trong quá trình điều chỉnh các bác lưu ý điều chỉnh R6 sao cho điện áp tại Katốt so với B- khoảng 3-5vol.T1 đóng vai trò là 1 con CCS giữu toàn bộ tín hiệu không cho xuống đất để bắt chúng đi qua C1 vào OPA, Bỏ CCS đi tiếng sẽ nhỏ hơn các bác có thể thay thế CCS này bằng một cuộn Choke vài chục H, dòng khaỏng 10Ma trung âm sẽ còn lồng lộng hơn nữa.

Trong mạch này phần đệm sẽ sửa trở kháng và nội trở nguồn âm làm cho âm chất trở nên thú vị êm ái, đúng phong cách " hồn Tubes thân solid" . Hệ số khuếch đại của mạch đệm G=1 tức là vào bao nhiêu ra bấy nhiêu vol.

Uu điểm của mạch là sử dụng chung nguồn cao áp với Boad TDA7294, (các bác có thể dùng mạch này cho các Power OPA khác có VCC khoảng >70Vol ).
    Có một phần các bác phải làm thêm đó là đốt tim cho đèn
    phần này các bác có thể dùng nguồn 6vol độc lập hoặc giảm áp từ VCC tuy nhiên cá nhân tôi khuyến nghị các bác nên sử dụng nguồn nắn lọc 6 vol độc lập với VCC.

Mời các bác bắt đầu và chúc thành công

Attached Files:

24. mumutant

mumutant Advanced Member

Rất rõ ràng, cám ơn bác nhiều lắm. Noob em chỉ có một câu hỏi cái SK170 đó là cái gì, hình dáng ra sao, chức năng thế nào và ra Nhật Tảo hỏi mua như thế nào ạh?

25. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Cái con SK170 này em nghĩ nó là transitor đấy (nếu là 2SK170 thì là mosfet).
    Bác cứ ra chợ hỏi chắc họ biết mà.
    Chúc vui.

Share This Page

Loading...