Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. hieuaudio

hieuaudio Advanced Member

mấy cái bo mạch em có nè ai cần thì alo cho em, mới làm xong một đống, nhờ bác Via cả đấy, 0918 46 00 48

2. super_voz

super_voz Advanced Member

Em xxx muội vẫn kô hiểu cách đấu 6DJ8 vào mạch.Sao em nhìn thấy nó lại vào In - là sao ??? Xin các bác nói rõ giùm kô tối em mất ngủ :D

3. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Cảm ơn bác, nếu có thể bác gửi một ít ra Hà Nội cho một mod nào đó để phát cho anh em đang lắp TDA 7294
    Thân

4. btlinh

btlinh Advanced Member

Chào các bác,
    Bác hieuaudio ơi, em đang dự định ráp 5.1 nên có thể cho em đăng ký 6 bo nhá.
    Cảm ơn.

5. hieuaudio

hieuaudio Advanced Member

thế có ai ra hà nội không ? gọi cho tớ đi tớ gửi bo ra cho.

6. sonduong3dao

sonduong3dao Advanced Member

Hehe, máu nhỉ bác Bất thần lình.Phòng xem phim phải 50m2 ấy nhỉ
    Đăng ký thêm đôi nữa cho mình ké với... :D

7. btlinh

btlinh Advanced Member

Thế thì bác hieuaudio gửi giúp thêm 02 bo nữa nhá.
    Cảm ơn.

8. Apcc1234

Apcc1234 Advanced Member

Bác cho em đăng kí 1 bộ. Cám ơn bác!

9. ssass

ssass Advanced Member

Mình đã lắp tda7294 rồi , nhưng bật max volume thì nó nghe vừa vừa , min thì nó cũng nghe nhỏ nhỏ . Nói chung là không điều khiển được . Mình đã test loa 4ohm thì nghe nhỏ , loa 8ohm thì để volume min nó hát um sùm . Linh kiện TQ , tụ nguồn Germany 15k uf , diot 4 chân , biến áp không biết nhiu A sau khi nắn dòng thì lúc nào cũng +/- 42,5V không nhúc nhích , volume 50k TrungHoa anh hùng .

10. mumutant

mumutant Advanced Member

không biết linh kiện bác dùng đúng trị số không, em theo đúng trị số của Thompson thì vặn hết xuống nó im re, max nó lên cao đàng hoàng. Chắc không đúng rồi bác ơi.

11. ssass

ssass Advanced Member

board mình thiết kế theo bác Gmar , do không biết làm board nên mình chơi P2P + board đa năng . Linh kiện bình thường , chỉ không gắn con C680p , vì gắn vào là nó không có tieng mid , bass ko à , vặn maximum nó mới ra tiếng đầy đủ . À còn 1 chuyện nữa , nó bị bụp khi mở công tắc , bụp nhỏ . khi tắt nghe lào xào . Hỏi mấy bác luôn , mình muốn mua 2 cái tụ lọc dầu cho 2 con tda thì mua ở đâu ????

12. nothing_boy81

nothing_boy81 Advanced Member

vì gắn vào là nó không có tieng mid , bass ko à , vặn maximum nó mới ra tiếng đầy đủ => Lúc đầu mình cũng bị như vậy vì lắp C680p ko đúng chỉ số, nhưng khi lắp đúng thì lại binh thường. Bạn lắp đúng 680p mà bị như vậy thì cũng lạ, bạn thử lắp con 680p khác xem nhé!

13. anhdt

anhdt Advanced Member

Bác chơi mạch đa năng là giống em hồi trước rồi, em cũng lắp bằng mạch này vì trước kia không biết làm mạch, đến bây giờ vẫn chơi em TDA lắp trên mạch này đấy. Con 680pico thì là mấy loại tụ titan hoặc film nhỏ và nó ghi trên tụ là 681. Con này nếu bác lắp đúng sơ đồ mạch thì có lắp tới 102 hoặc 103 vẫn không mất mid và trep đâu ạ. Mà bác nên lắp hay đúng ra là phải lắp để nó chống, lọc nhiễu. Còn về tụ dầu thì bác vào http://www.sieuthiav.net là có tụ VitaminQ đó!

14. ssass

ssass Advanced Member

ok , cám ơn các bác rất nhiều . cho miìh hỏi sieuthiav có bản đồ không ? Không biết có phải nguồn lớn quá hay không , mình đo lại tổng nguồn là 88v . Gắn 2 con 680p mới vô thì tiếng mid giảm , bass đục hơn 1 tí , volume vẫn không tắt được .

15. anhdt

anhdt Advanced Member

88v thì hơi lớn đấy bác ạ. Nếu bác ở HN thì hôm nào vác qua em check cho. sieuthiav dễ tìm lắm bác ơi! Bác biết đường Nguyễn Khánh Toàn là tìm được ngay mà.

16. ssass

ssass Advanced Member

chời ơi , mình ở Sài Gòn . Nhưng mọi thứ đã được giải quyết rùi , thay 2 cái tụ loc XôViết của cô Hai và 1 cái volume 250k , thế là .... siêu nhân xuất hiện :) . Thanksì everibodi , tuyệt vời . À , mấy bác đừng có sài volume 50k nữa nhá , tắt tiếng không được , đúng là volume hàng Tàu chơi không được .

17. anhdt

anhdt Advanced Member

Chúc mừng bác đã xử lý xong em TDA. Volume 50k vẫn chạy được bác ạ, có thể bác không đấu đúng đầu dây thôi. Hiện tại em vẫn đang chạy mấy cái volume tàu mà, vẫn chỉnh to nhỏ ngon lành. Dù sao thì bác cũng đã xử lý được. Chúc mừng! Hội chơi TDA lại có thêm thành viên rùi.

18. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

mấy tuần bận quá giờ mới có thời gian làm tiếp cái TDA. bác anhdt ơi. hôm nay em mới lắp cái volume vào thì bị hiện tượng thế này. Vặn to hết cỡ thì 3 dải đầy đủ nhưng chỉ nhích nhỏ xuống một chút thôi là mất hết treble không còn tý nào luôn. Em đấy đúng như ảnh vẽ lắp của LM mà bác gì đó đã post lên. sử lý sao bây giờ.

19. anhdt

anhdt Advanced Member

Khả năng bác đấu sai đầu dây rồi, bác nothing trước cũng bị vậy. Bác xem lại cách đấu dây nhé! Con tụ lọc nhiễu input bác dùng trị số bao nhiêu vậy?

20. h3tq_qn2002

hichi tụ lọc nhiễu em dùng tụ 102 ở ngay cọc RCA và tụ 104 ở trên bo công suất. để em đấu lại thử xem thế nào.
    Bác anhdt ui LM của em nghe rè quá. mà lại nhỏ nữa. chưa bằng 1/6 của TDA là thế nào hả bác. hiện tại LM dùng toàn đồ tầu thui. tản nhiệt lại rất nóng, chạy 15p là bỏng tay luôn. em lắp tản nhiệt PC P4. nướng bánh được đó bác ah :shock: :shock:

21. ssass

ssass Advanced Member

ok thanks bác anhdt . nó vẫn hơi rè 1 chút nhưng mình có thể chỉnh được . Vấn đề nắm ở chỗ càng lọc nhiều thì âm thanh càng nhỏ và thiếu độ tươi , phải chăng chỉ nên lọc 1 chỗ input bằng tụ tốt .... Bạn qn2002 xài tản nhiệt to to 1 chút , con tda nóng lắm .

22. lengkeng

lengkeng Advanced Member

LM3886 quá nhiệt thì vặn lớn tiếng âm phát ra rè hơn .Để giảm nhiệt Bác ssass xem sau con tụ Input có con điện trở 20->22k nối xuống mass hay không ( trước con điện trở 1k đó ) .Mình đã gặp tình trạng này rồi nếu không gắn thêm con điện trở hồi tiếp này thì phía nguồn - bị hụt khoảng vài vôn hát lớn khoảng 2 phút là nóng bỏng tay . Chúc bác thành công .

23. anhdt

anhdt Advanced Member

LM của bác như thế chắc do bác lắp làm sao đó, em LM này chạy điện thế thấp thôi nhé, khoảng +-24VAC là ok và tản nhiệt cũng phải to to nhé! Nếu bác không xử lý được thì mang qua em xử lý cho. Đừng cố chạy không là teo em LM đấy.

24. h3tq_qn2002

Dạ vâng đúng như lời bác nói. Em lắp theo so đồ này thì không có con điện ttrở 22k nào trước con 1k trên đường input cả sau trở thì có một con bác ah. phải lắp thêm con 22k và trước hả bác lengkeng

@anhdt: vâng để em xử lý theo cách của bác lengkeng xem có OK không. Nếu không em vác em nó qua bác xử lý dùm.

Attached Files:

25. btlinh

btlinh Advanced Member

Em đang nghe theo mạch này, nhưng bỏ tụ CS; tụ 0.1uf, hàn ngay mạch hồi tiếp vào chân IC. Hôm nọ tét thử cùng TDA của bác Ba Đào tại nhà bác ClassA dải trung trầm lên kinh khủng quá làm nứt cả gân loa của gia chủ. Nhưng mà mời các bác qua mục LM cho nó đúng chủ đề nhá.

Share This Page

Loading...