Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. 1413

1413 Advanced Member

Ấy chết em nhầm, chân số 5 chứ. Thứ lỗi cho em, ngó bậy bạ quá, bác bỏ chân 3 không hàn vào thì thành ra nó không kêu đâu ạ. Chân số 3 là input+ phải nối với tín hiệu vào.

Nói chung, chân nào mà n/c (not connect) thì hàn hay không hàn là như nhau ạ.

2. billykid99

billykid99 Advanced Member

Vậy bỏ 3 chân 5, 11, 12.
    Chính xác phải không bác, còn nhiều hàn tất. Ok em bụp liền.
    Ah còn nữa sẵn tiện em hỏi lun. Em dùng BA 30-0-30 8A ko bít có ổn ko, kiếm 28-0-28 không có em mua lun 30-0-30.

3. 1413

1413 Advanced Member

30*sqrt(2) = 42v DC là áp ra từ 30v AC.

Trong datasheet thì chỉ ghi là 40v max.

Chúc bác may mắn. Em không dám có ý kiến cái này :lol:

4. linh moi

linh moi Advanced Member

Chào bác , TDA 7294 của em củng vừa cất tiếng chào đời vào lúc 4h sáng nầy đó bác , chân IC bác cứ hàn hết không sao đâu bác , chân nào không sử dụng thì coi như chân đứng cho chắc , bác yên tâm nhe , IC của em hàn tất tần tật vẩn khóc ngon lành em ăn may nên amp TDA 7294 không có ù hay xì gì hết . em còn chỉ sắm thêm bộ cánh cho em nó la xong , hiện giờ em vẩn cho chạy rà và phong phanh gió sương :)
    Chúc bác thành công nhe , không biết là người khác có nghe dở hay không , nhưng làm xong nghe nó khóc sung sướng và nghe hay lắm bác ơi , em đang tự hưởng thụ cái sướng của em :D
    Thân

5. billykid99

EM ko hiểu sprt lỡ mua BA 30-0-30. ko lẽ em phải mua cục BA khác, cục nì để chi hic hic
    Có cách nào MOD lại thêm trở hay gì gì đóa cho V Dc giảm xuống mức TDA cho phép, sau khi qua 4 cái tụ lọc To đùng ??? giúp em với các bác

6. linh moi

linh moi Advanced Member

Chơi luôn đi bạn ơi BA 30-0-30 trên lý thuyết là như vậy sau khi nắn dòng thì 42VDC ..nhưng yên tâm đi bác..........BA của ta làm thì chưa chắc là sẻ được như vậy đâu ....... mình củng đang xài cái BA có hệ số như vậy đó........vân đang hót ầm ầm :)

7. billykid99

Chắc không bác, sao em thấy phiêu quá.
    Có cách nào cho nóa xuống còn 38-40V hem, cho chắc ăn.

8. vtphuong68

vtphuong68 Approved Member

Có chứ. Bác chịu khó tháo cục biến áp ra rồi tháo dây bớt.

9. Farmer

Farmer Approved Member

Các bác giúp em với, em cấp nguồn ACV vào 2 cực AC. Rồi dùng đồng hồ điện tử đo ở cực V+ và V-, mỗi lần dí đầu thử của đồng hồ vào hai cực nó nổ và tóe lửa. Không hiểu là do em không biết đo hay cái board nguồn của em làm sao. Làm thế nào để kiểm tra được điện thế hai cực V+ và V- là đúng hả các bác?

10. linh moi

linh moi Advanced Member

Bác liều quá ...... khi cấp điện thi tụ nguôn vẩn con ngậm điện chút mới xả hết bác ơi ........bác muốn xã nhanh thì dí 2 đầu + va - lại nẹt lửa là xả rồi đó bác :)
    Còn khi đo sau nguồn muốn biết bao nhiêu VDC thì bác đo 1 que của V0 ( dây center ) với V+ và ngược lại với V- ....... bác cho 2 que đo vô V+ và V- thì không đúng rồi bác nhé , bị nẹt lửa là chắc luôn :D
    Thân
    Em nhìn đấu nối bộ nguồn của bác em thấy hình nhủ thiếu thiếu cái gì đó..........hình như bác không có đấu dây V0 ( center) , bác xem kỉ lại bo mạch nguồn đã có pót lên rồi nhe bác

11. 1413

1413 Advanced Member

Bác đang vặn đồng hồ ở thang đo Ampere hay thang đo Volt vậy? Em vẫn dùng đồng hồ để đo suốt, có bao giờ xẹt lửa đâu, trừ khi bác chập hai chân của con tụ điện thì mới thế thôi.

@billykid99: bác ra hàng chỗ nào nhận quấn biến thế bảo họ tháo bớt dùm vài vòng dây ra để còn lại 25v - 28v AC thì ổn. Họ tính tiền công chắc 5-10k là cùng.

ps: bác farmer đi mạch 2 lớp trông hay quá cơ :lol:

12. Farmer

Farmer Approved Member

Cảm ơn các bác giúp đỡ, em ấp ủ cái dự án này cách đây 3 năm rồi, mua một đống thiết bị hết gần 1,5m nhưng gà quá mãi không làm xong

@ bác linh moi
    Lần sau em sẽ làm theo cách của bác, thế là toi con đồng hồ điện tử của em rồi, hôm qua em dí vào thử điện thấy tóe lửa còn 2 cái que đồng hồ thì nóng dan, dây của que phồng lên.

Dây V0 (center) của em nó là cái cực bên trái trên cùng (hình 1), và cực giữa bên phải (hình 1) đó

@ bác manhphat007
    Lắp trở và tụ trị số chính xác thế nào hả bác, lắp vào đâu, nhờ bác hướng dẫn cụ thể chút.

@ bác 1413
    Em vặn đồng hồ ở chế độ DCV (vì em thấy ACV là đo điện xoay chiều nên đoán DCV là điện 1 chiều), vặn thế đúng không bác?
    Mạch làm kiểu farmer mà bác, không có mạch này vất vả quá, làm xong chẳng biết đúng hay sai :D

13. billykid99

BA của em còn mới keng xà beng, đưa thợ tháo ra sao bùn quá ah. Có cách nào ko tháo mà down VDC sau khi lọc ko ^^. nóa ra khoảng 42V cho xuống 38 ~40V.
    mắc thêm trở hay gì gì em hem bít

14. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Tốt nhất bác nên quấn lại hoặc kiếm cục biến áp nguồn khác. Vì áp tối đa cho 7294 là 40V nên muốn an toàn bác dùng cỡ 35v trở xuống, nếu như điện áp lưới (220V) có tăng lên cũng không ảnh hường.
    Cản bằng điện trở cũng không được vì khi bác mới cấp nguồn thì IC tiêu thụ dòng rất nhỏ nên áp sau khi cản và trước là gần như nhau, vì vậy cũng khá nguy hiểm.

15. phongquynh

phongquynh Approved Member

BA của em còn mới keng xà beng, đưa thợ tháo ra sao bùn quá ah. Có cách nào ko tháo mà down VDC sau khi lọc ko ^^. nóa ra khoảng 42V cho xuống 38 ~40V.
    mắc thêm trở hay gì gì em hem bít[/quote]

Cản bằng diod đi bạn!

16. billykid99

how ???
    Em mù điện tử, chỉ em chi tiết chút em mới bít ^^
    Thanks

17. nothing_boy81

nothing_boy81 Advanced Member

Nếu 42V sau khi nắn lọc thì có sao đâu bác! Em cũng lắp TDA-7294 với nguồn như thế, mấy năm nay chưa thấy sao cả. Max của TDA-7294 là 50V cơ mà chứ ko pải là 40V như có bác trên này nói.

18. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Đúng là nó chịu áp đến +-50v(100v) trong điều kiện không có tín hiệu vào, hay nói cách khác là không tải. Còn điều kiện có tải áp tối đa để hoạt động tốt là +-40V.

19. 1413

1413 Advanced Member

Cản bằng diod đi bạn![/quote]
    Trung bình 1 con diot gây tụt áp 0.7v, muốn tuột áp 2-3v thì cần 3 con mắc nối tiếp nhau, mỗi vế nguồn 3 con thành ra 6con. Nhưng mà cái vụ tuột áp 0.7v là em không chắc à nha, đó chỉ là thông số chung chung thôi ạ.

Mắc trở thêm trở nối tiếp có rất là nhiều cái hại. Mà giờ biến áp xuyến hay vuông, tháo vài vòng dây dễ ẹt chứ khó khăn gì đâu... Em còn phải mua biến áp xuyến không có cuộn thứ cấp mà đem về tự quấn thêm mấy cuộn thứ cấp mà dùng nữa là.

20. conde

conde Advanced Member

42v thì cứ xài vô tư đi bác ko sao đâu nhớ giải nhiệt TDA cho thật tốt là dược rồi bảo đảm là ko chết TDA đâu

21. billykid99

BA của em là BA vuông mua ngoài NT.
    Nhiều ý kiến khác nhau, người nói ok người nói ko em thật sự hem bít sao.
    Tối nay về bụp đại xem sao, 42 VDC chắc ko sao đâu ^^ lở có cháy thì làm lại.
    Thanks các bác đã giúp đỡ.

22. havinhthuy

havinhthuy Advanced Member

đúng rồi , em cũng từng chạy cho TDA tầm 40v rồi , chạy BT , bị cái nó nóng ghê lắm , bác nhớ gắn tản nhiệt khủng 1 chút , nếu thấy kô ổn thì phải tăng cường Fan ngay
    Thân

23. amantrau

amantrau Approved Member

]

Ê đừng cho 42 vol vào đập nếu bỏ vào đập chắc chẵn có còng nướng ăn đấy :mrgreen:

24. amantrau

amantrau Approved Member

tui thử rồi 42 vol vao` cháy đấy khuyên bạn câu mua BA khác 35 vol là chuẩn nhất chúc bạn thành công :D :mrgreen:

25. thienchay

thienchay Advanced Member

đúng rồi :D
    Sẽ không cháy đâu bạn ,bạn cứ bụp thử đi , nếu cháy thì nó là con lởm .
    ...rồi bác review cho anh em cách thay IC nhanh nhất nhá :mrgreen: ,có thêm kinh nghiệm :wink:

Share This Page

Loading...