Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. Farmer

Farmer Approved Member

Cảm ơn bác, để em mua cái đồng hỗ khác mới tiếp tục DIY :D

2. blanco911

blanco911 Approved Member

các bác cho em hỏi chút
    em định làm nguồn chỉ 38-39v cho ăn chắc nhưng ma` nguồn AC ở biến áp là bao nhiêu để đặt đc điện áp 38V sau khi nắn lọc, em dùng tụ lọc 80V/10000uF

3. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Khi bạn nắn lọc thì áp DC và AC sẽ theo công thức:
    DC= AC x sqrt(2) - áp sụt trên 2 diode.
    VD: với áp AC là 27V thì sẽ có áp DC = 27 x 1.41 - 0,6x2 =36.9V

Attached Files:

4. billykid99

billykid99 Advanced Member

Theo cách tính này thì sau khi lọc V DC của em khoảng 4v thui ^^ hem bít đúng ko
    DC= 30 x 1.41 - 0.6 x 4 = 39.9 V (2 dùng 4 con diot) ----> ko bít đúng không.

5. minhtriet

Mỗi bán kỳ điện AC nắn sẽ đi qua 2 diode thôi bạn à, vì vậy 0,6x2 thôi. Tuy nhiên muốn giảm áp thì sau khi nắn bạn có thể mắc nối tiếp vài diode nữa.
    Thân.

6. metalhead

metalhead Advanced Member

Em lại tính hơi khác một chút:
    Với áp AC là 27V thì áp DC sau tụ lọc nguồn = (27-0.65x2)x1.414 = 36.3V (điện áp rơi trên diode em tính là 0.65V)
    Thân

7. minhtriet

Ok, bác tính vậy thì chính xác hơn. :D

8. billykid99

to Mr. Triet.
    Vậy mình có thể mắc nối tiếp mỗi bên V+ và V- mỗi bên 2 con diot (loại dùng trong bỏad lọc nguồn). Đúng vậy không bác. Sẽ giảm V DC xuống dưới 40V. Em làm vậy đúng không anh.

9. minhtriet

Đúng bác ạ, nên mắc ngay sau cầu nắn diode, trước tụ lọc nguồn.
    Thân.

10. conde

conde Advanced Member

Nếu bác mua cục nguồn NTao trên thân có ghi 10A giá khoảng 100k-110k thì bác cứ xài vô tư đi Lúc ko tải đo được42V nhưng lúc có tải (có nhạc) bác đo lại thì khoảng 37-39V thôi vì cục nguồn đểu bị sụt áp dử lắm

11. amantrau

amantrau Approved Member

tui chơi 35 vol nóng rờ vào bổng tay luôn á :mrgreen:

12. amantrau

amantrau Approved Member

sao bạn ko mua cầu diot 25A gắn vào khỏi lo gì hết nếu muốn an toàn thgan32w1 cho nó miếng nhôm là đc :mrgreen:

13. Farmer

Farmer Approved Member

Bác nào rảnh giúp em với, em dốt mấy vụ này quá, đọc hết các loại topic trên này vẫn không hiểu.

Mua triết áp loại 6 chân ở chỗ nào, em chỉ mua được triết áp 3 chân trong chợ Giời, làm thế nào phân biệt chân nào là vào hay ra?

Trong cái hình vẽ dưới, chố chú thích ra speaker, 2 cực đó có phân biệt cực nào đấu vào Bảo vệ loa, cực nào đấu thẳng ra, hay cực nào vào đâu cũng được

Trong cái bảo vệ loa của em, chỗ ghi 30VAC chỉ thấy mỗi một cực, bên trái là cực ghi GND, vậy khi đấu 2 dây 30VAC 1 vào Bảo vệ loa thì 1 dây đấu vào cực 30VAC và 1 dây đấu vào cực ghi GND đúng không ạ?
    Cái tụ nối tầng của em ở trên ghi là 0,5MK +-10%, 250B có dùng được không, tụ này có phân biệt cực âm dương không? Hay đấu cực nào cũng được?

14. tranchien

tranchien Advanced Member

@Farmer ,em cũng dốt nhưng hi vọng có thể giúp được bác
    1.chiết áp 3 chân là chiết áp đơn,chỉ dùng cho 1 kênh.Nếu bác mua chiết áp kép(6 chân) thì dùng được cho 2 kênh,đỡ phải vặn nhiều.
    2.cực bên trái chỗ gần tụ 22mf thì đấu qua bảo vệ loa rồi ra cọc dương màu đỏ,còn cực bên phải màu cam (V 0)thì nối ra cọc đen(mass)
    3.nguồn của bác là nguồn đối xứng 30-0-30,khi đấu vào mạch bảo vệ loa thì chỉ cần dùng 1 dây 30v và 1 dây 0v thôi,chứ k dùng 2 dây 30vac như bác nghĩ đâu,cháy nổ tùm lum đó.
    tụ dầu của nga ngố này thì bác đấu sao cũng được.bác cố kiếm cái tụ tốt hơn làm tụ input,âm thanh sẽ hay hơn đó.

15. 1413

1413 Advanced Member

Cái chiết áp này của bác nó khủng bố quá, cái to thế này làm gì có cái đôi.
    Bác ra hàng cứ bảo bán cho cục volume đôi 50 k là người ta đưa cho, nó nhỏ chỉ bằng 1 đốt ngón tay cái thôi.

16. billykid99

BA của em có 8A thui, chắc dùng được em có hỏi 1 bác thợ bác ấy nói dùng được vì hàng NT cùi mía nên sẽ ko chính xác :lol: .
    Hên sui, tối nay em thử xem ^^

17. linh2508

linh2508 Approved Member

Hỗ trợ lắp TDA7294 Point to Point . Hầu như không có dây dẫn như mạch in (Mạch in thường dài nên ảnh hưởng nhiều đến tín hiệu, hay bị oxi hóa do phôi làm mạch in ở VN kém chất lượng). Đã lắp và chất lượng âm thanh trong veo.

18. linh moi

linh moi Advanced Member

Theo em biết nếu BA của Nhật Tảo làm thì 8A thì ra AC 25-0-25 thôi bác sau khi nắn lọc < 40VDC ......yên tâm mà chơi bác ơi , chỉ sợ bác đấu dây nhầm mới cháy nổ thôi bác....... :)
    BA Nhật Tảo em không biết bác mua chổ nào ...hình như bác mua hơi bị cao giá ....em củng mua BA Nhật Tảo 10A > AC 30-0-30 có 90k thôi bác , 8A > AC 25-0-25 thì 70k em không lấy sợ bị sụt áp nên chơi dư lên chút là vừa ...Em xài mấy bửa nay , thấy củng ổn....xài liên tục mấy giờ rờ BA chỉ ấm tay chứ không nóng nhiều nên củng thấy an tâm , chúc bác DIY thành công nhe :)

19. Farmer

Farmer Approved Member

@ bác tranchien
    Em sẽ mua chiết áp khác. Em đã hàn xong mấy chi tiết như bác hướng dẫn. Em băn khoan nhất cái nguồn của em, nó là nguồn cũ chẳng ghi cái gì, hôm trước có nhờ bác Hamcp thì tìm ra cực cấp điện. Nhưng đọc thêm mấy bài viết trên này thì em đang băn khoan có thể em đang đấu sai. Bác rảnh thì tư vấn cho em cái cục nguồn ở hình dưới nhé.
    @ bác 1413
    Em cứ tưởng phải to mới tôt & xịn, ra hàn thuyên thấy bé bé nên tưởng mình nhầm :D

@ All
    Các bác xem giúp cái cục nguồn của em như hình dưới đây, trong hình dưới, em tạm coi các cực được đánh dấu từ 1-18 theo chiều từ trái sang phải, trên xuống dưới.
    Hiện tại em đang đấu 2 cực AC của bo nguồn vào cực 3 và 4 (trong hình), sau đó em đo điện ở V+, V- và V0 lúc thì tóe lửa lúc thì chẳng có tin hiệu gì. Em đã mua 4 cái điện trở 47K hàn vào 8 cái chân của 4 cái tụ 10.000 (không biết có phân biệt âm dương cụ tụ không, em hàn bừa vì không phân biệt được đầu nào âm, đầu nào dương)
    Em muốn nhờ các bác chỉ cho em nên đấu 2 cực AV của bo nguồn vào cái cực nào trên biến áp, và đấu cực 0V trên bo nguồn vào cực nào của biến áp? (hiện tại chắc em đang đấu sai)
    (Các cực được vẽ bằng hình vuông, đường nối giữa các cực có nghĩa là các cực đó nối với nhau :) )
    Đo điện biến áp
    Đo trở biến áp

20. conde

conde Advanced Member

cục này là cục 110 bác ơi kiế bthe 110 cấ vào rồi đo lại đi bác ơi

21. Farmer

Farmer Approved Member

Sao lại 110 hả bác, em cấp nguồn 246 V vẫn có nguồn ra 31 V mà bác. Nếu cấp điện 110 thì cấp vào cực nào trên biến áp? bác xem giúp có 18 cực tất cả.

22. conde

conde Advanced Member

Trời đất 246V bác lấy ở đâu ra mà c61p vào vậy cấ 110V vào 2 cocc 116V ĐÓ BÁC

Attached Files:

23. 1413

1413 Advanced Member

Cục biến áp của bác nó thế này này. Bác có thể làm theo hình này, cái board của bác khác sơ đồ này chút là sử dụng 4 con diot rời chứ không sử dụng luôn 1 con diot cầu, em vẽ 1 con diot cầu cho nó tiện thôi.

24. Farmer

Farmer Approved Member

246 V là điện lưới 220V đó bác (chắc lúc em đo điện đang mạnh), lúc trước em gõ nhầm dùng cọc 12 và 13, em dùng nguồn từ cọc số 3 và số 4 (hàng trên) để đấu vào bo nguồn TDA vì em thấy điện áp ở đó khoảng 31V.
    Còn những cái 110 v...v là em cứ thấy các cọc nào thông nhau thì đo điện áp xem thế nào để các bác biết đường giúp.
    Ở trong hình em cấp điện vào 2 cọc có mũi tên, lúc em đo thì điện lưới cấp là 246V.

25. Farmer

Farmer Approved Member

Bác chu đáo quá có cả hình vẽ cho farmer :D, cảm ơn bác nhiều!

Vậy có nghĩa là em sẽ dùng cọc 2 (3) và cọc 8 (9) dùng cho cấp vào cực AC của bo nguồn TDA, còn cọc 4 (5,6,7) cấp vào cọc Center 0V trên bo của TDA.

Share This Page

Loading...