Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. amantrau

amantrau Approved Member

Tụ nó ghi là 63vol em mua 12k 1 con tụ đấy hãng Rubicon chẵ biết hàng ngon hay dở nữa :?:

2. 1413

1413 Advanced Member

hay là do cục volume bác đấu sai hoặc volume rởm? Bác kiểm tra xem ngõ ra kênh bên trái có chạm với ngõ ra kênh bên phải không? Hay tại do lệch áp của nguồn đôi?

Hix, thông tin bác đưa ít quá, cứ y như mấy ông thầy bói xem voi ấy :? . Mà em sợ mấy ông thầy bói đoán còn tốt hơn em nữa, vì mấy ông thầy ấy được sờ tận tay con voi mà :lol:

3. linh2508

linh2508 Approved Member

Tôi dùng 2 con 7294 gắn trên 1 phiến tản nhiệt 200x50x40 (mm) có lá tản nhiệt. Dùng điện áp khoảng -+35V. Khi nghe thử với Vol 100% thì khoảng 30' thì phiến tản nhiệt nóng khoảng 70oC - 80oC và còn lên nữa. Gắn vào phiến tản nhiệt một chiếc quạt nhỏ lấy từ con chip PII Slot one thì chạy cả buổi không vấn đề gì cả. nhiệt dộ khoảng 40oC. => Nên gắn quạt vào phiến tản nhiệt để giảm diện tích phiến tản nhiệt.

4. linh moi

linh moi Advanced Member

Chào bác .......bác nghe 100% volume ......... :shock: ......... bác nghe như vậy tản nhiệt nóng la phải rồi bác ......của em thì em nghe vừa phải thôi nên có lúc em để cả ngày tản nhiệt ( em không xài quạt hay gì hết , cặp tản nhiệt của em chỉ 1/2 của bác thôi ạ ) ) chỉ ấm tay thôi ạ.....tản nhiệt nóng đôi khi máy của vẩn còn hơi bị ù hay xè tản nhiệt vân bị nóng như thường , tóm lại bác mở máy chưa cấp tín hiệu để khoảng 10' mà tản nhiệt hơi ấm tay là tương đối ổn rồi , còn bác chơi 100% volume thì tản nhiệt nóng là đúng rồi ....còn có bất thường hay không bác chịu khó xem lai cách đấu nối đã đúng hết chưa , trở về vài trang có sơ đồ đấu nối từ A đến Z của các bác tốt bụng pót lên xem có sai sót hay nhầm lẩn chổ nào cho chắc ăn bác nhé .
    Chúc bác thành công :)

5. amantrau

amantrau Approved Member

em đấu đi đấu lại cái vol rồi nhưng nó vẫn rè em nghĩ con TDA bi âm binh wa' :mrgreen:

6. linh moi

linh moi Advanced Member

Bệnh rè củng có phần của volume đó bác , em không biết bác xài volume gì............em thì 3 cai volume của anh Ba đều bị như vậy , chỉ được nghe vừa phải mở lớn thêm chút thì bị rè........... em đang tầm cái volume tháo máy hay kha khá chút xem sao nè bác :) có cái em gắn vào chưa cấp tín hiệu là đã bị rè , ù , xì tá lả luôn

7. billykid99

billykid99 Advanced Member

bác linhmoi ko lụm cái volume APLS bên siệu thi AV 55k thì phải. Kiếm rã máy đỏ con mắt, phải bít chỗ kiếm ^^. Em ko bít nên mua lun cái mới, chưa gắn vô nhưng nhìn bên ngoài thui đã thấy chất lượng khác xa rùi.

8. linh moi

linh moi Advanced Member

Em chưa tìm được volume tháo máy ........Em không biết nhưng thấy volume APLS bên siêu thị AV la hơn 200k chóng mặt quá bác ơi , còn cái 55k bác nói không phải là volume ( chuyển mạch ) celestor đó bác , cái đó van từ nấc 1 , nhưng không biết có bao nhiêu nấc , ( cái của bác sau cai núm xoay là hình vuông màu xanh ) cái nầy mới là volume , cái tròn thì em coi trên website thi không phải là volume APLS

9. billykid99

APLS 200k đóa mua chi bạn, mình mới lụm cái 55k về nè, thấy good lắm dùng tạm vẫn ngon hơn hàng đểu kia, trong lúc chờ kiếm hàng tháo máy.

10. chungntdic

chungntdic Approved Member

em tìm được mấy cái volume tháo từ ampli nhật ra định gắn vào con TDA nhưng chỉ số của nó lên tới 250K lận.vậy lắp vào có ảnh hưởng gì ko các bác?
    Không vấn đề gì bác ah. Volume trị số lớn thì khi bác vặn sẽ êm hơn thôi, bác thử lấy cái 50K vặn thử xem nào (nhích volume là biết liền :D , cái này nhiều khi làm ngộ nhận là amp công suất khỏe đó bác )
    À còn nữa,board nguồn dùng tới 4 con tụ 10000muy ,nhưng em thấy trong các ampli Nhật dùng có 2 con cũng 10000muy nhưng tụ to tướng.vậy nếu thay 4con tụ trên board nguồn kia bằng 2 con tụ to tướng tháo từ ampli Nhật ra thì có ổn không ạ? mong các bác chỉ giáo ! :D
    Bác chỉ cần quan tâm trị số tụ và điện áp trên đó thôi, chứ còn hình dạng thì k cần đâu bác ah :D
    Thân mến.

11. 1413

1413 Advanced Member

Vô tư bác ạ, thậm chí cái lm3876 em chỉ sử dụng có 1500 uF x2 mà vẫn kêu tốt ạ. Bác dùng nhiều tụ to thì tiếng bass càng căng tròn ạ.

12. amantrau

amantrau Approved Member

em sài volum 50k thôi em thấy con 50k là chuẩn nhất rồi

13. amantrau

amantrau Approved Member

nóng là do nguồn vào nhiều chứ ko có gì đâu nguồn vào ổN định bass nghe rõ còn về nóng IC thi` chịu bác chơi miếng giải nhiệt to 1 tí chơi cả ngày cũng hơi nóng ko bưc đươc đâu :arrow:

14. amantrau

amantrau Approved Member

ko biết nữa nhưng tui nghĩ có khói đấy vol nhỏ thi` chắc ko sao vol mã thì có sao đấy :mrgreen:

15. khanh8121

khanh8121 Approved Member

bác nào có hảo tâm sharre em pbc (file mềm của sơ đồ nguyên lý và mạch in)TDA7290 với ạ.em cảm ơn nhiều nhìu!

16. ssass

ssass Advanced Member

Bác nào còn board cho em xin 2 cái được không ạ !!! Em làm em7294 khoảng 2 năm rùi mà vẫn P2P , sau đó cấy tube vào thì nó hơi ...xì xì . Không biết chuyển wa board xem nó còn xì..xì hem nữa :( :( :(

17. maysoi

maysoi Approved Member

Em thay khó làm nhât la board mach TDA- 7294. các bác trên diễn đàn cho em hỏi tý, em cũng đang muốn tự rap một con TDA -7294.Linh kiện em đã mua đủ ...tư năm ngoai nhung chua có điều kiện làm.Vì khó khăn nhất là board mạch,em rất muốn có khoảng 4 board mạch in cung sơ đồ mạch vì em biết hiên trên diẽn đàn các bác đang làm theo nhũng sơ đò khác nhau
    .Em dụ đinh se làm 2 bộ,một bộ băng linh kiện thường,một bộ băng linh kiên cao cấp hơn,nghe trên cung một hệ thông để kiểm chưng chất lương,bac nào co thể đê lại cho em dươc không ạ ? em đang o cầu giấy Ha noi.em xin cảm on ! đt của em 0983304915.

18. metalhead

metalhead Advanced Member

Bác thử đo lại điện áp nguồn DC cấp cho IC xem sao? Em nghi là điện áp nguồn tăng dẫn đến tản nhiệt nóng.

19. ssass

ssass Advanced Member

Theo kinh nghiệm của em thì bác nên vệ sinh lại 2 bo cắm tda7294(check các mối hàn) sau đó cắm điện lại xem - nếu còn nóng thì lấy bo nguồn cũ - gắn vô lại xem nó còn nóng không ?
    Nếu không nóng thì chắc chắn là bo nguồn mới có vấn đề .

20. billykid99

Em làm xong hết rùi, nhưng khi đo điện áp thì nó ra hơi kì, như trong hình em ADD vào thì U giữa 2 đầu V+ và V- hơn 7V, U giữa V+ và GND là 40V, U giữa V- và GND là 40V.
    Em nối thử vào 1 mạch IC, vào 2 đầu V+ và V- thì IC nóng kinh khủng. Em tắt ngay lập tức ko bít con TDA còn sống ko nữa.
    Cho em hỏi em làm giống y chang như mạch PSU, ko hiểu sao nóa ra bị vậy.
    Còn nữa em đọc thấy hàn điện trở vào chân tụ 10.000 mf để xả điện, cho em hỏi con trở giá trị bao nhiêu ah? chỉ cần hàn trở vào 2 đầu của tụ là được thôi đúng ko ah ? tụ tích điện đụng vào nó tẹt lửa thấy mà gớm.

Attached Files:

21. conde

conde Advanced Member

Là 2k2 2w nếu bác ở GV ko ngại gì thì em qua coi dùm cho rồi phụ bác nhét gòn vô thùng loa luôn

22. ssass

ssass Advanced Member

coi lại cái máy đo của bác :D

23. billykid99

tình hình là em gắn thử 1 chú vô mạch nguồn xem sao, mở căng tắc nguồn.
    Chưa được 2 giây 1 làn khói bóc lên, tắt ngay nguồn.
    Chắc con TDA của em đã lên dĩa rùi phải ko mấy huynh,

24. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Ông già vợ của em có 1 dàn Victor nội địa của Nhật xài điện 110V. Hôm rồi mấy đứa em không biết, cắm vào nguồn 220V => kết quả là thấy khói bay lên.

Em mở ra và kiểm tra: Cháy 1 cầu chì và 2 con TDA7294 (hình)

Vấn đề của em là không mua được cặp IC này ở Quảng Ngãi. Rất mong các bác chỉ cho em chổ mua online 2 IC trên. (tiện thể chỉ cho em cách chọc ngoái cho âm thanh nó hay thêm chút)

Xin cảm ơn rất nhiều.

25. ssass

ssass Advanced Member

Bác thay cầu chì và test lại xem , cầu chì cháy thì 2 con tda chưa chắc lên dĩa đâu . :D

Share This Page

Loading...