Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. harmonylove

harmonylove Approved Member

vậy quá đẹp rồi :)) dạo trước mình làm cái module 02 TDA7294 cho 1 cái dàn cục Kenwood bị chết con ic STK chạy nguồn +-35v, đánh rất khá, lạng quạng ăn đứt mấy chú amp bán dẫn nội địa tầm 2-3 triệu

2. vietdt5

vietdt5 Advanced Member

Nhân tiện các bác cho e hoỉ cái mạch TDA7294 nghe hay có phải cũng 1 phần là có tụ dẫn tín hiệu vào là tụ dầu phải ko? e là lính mới chưa biết nhiều.mà e chưa đuoc thưởng thức âm thanh mà các bác vẫn gọi là VitaminQ như thế nào cả.các bác có biết o đâu bán tụ dầu đó? và giá thành như thế nào ko? tư vẫn cho e với.e o Hải Phòng.Thank các bác nhiều.

3. harmonylove

bác cứ ráp đi đã, xài linh kiện thường trước rồi có điều kiện thì thay sau, bác chưa ráp chưa nghe chưa thuộc bài :lol: thì có gắn tụ tị xịn dzô nghe cũng ko ra đâu 8)

share bác vài hình ảnh về module TDA7294 mình làm cho cục Kenwood receiver RX-3J

overview...

TDA7294 module

giữ nguyên phần tụ trở ngõ vào mạch gốc, dây tín hiệu trích ngay từ chân vào của IC cũ (con IC lai STK) đưa tới chân vào TDA, phần tín hiệu lấy ra từ chân TDA đưa thẳng đến chân ra STK để nó vào mạch zobel & relay protected, phần cấp nguồn trích ngay từ chân cấp nguồn STK đưa đến chân nguồn TDA... vậy nên module này rất đơn giản.

4. vietdt5

vietdt5 Advanced Member

báo cáo các bác.e đã làm mạch LM1875.vì cái âmly nha em nó dùng con pc 1188H cho ra công suất 20w.nên e thấy con LM1875 cũng ra 20w nên e dùng nó làm mạch công suất thay thê con IC kia.các mạch khác giữ nguyên.Nhưng mà em thấy hình như nó "hát" k to được như trước và phần âm trung tiếng bị xé,nghe hơi chói tai.http://i837.photobucket.com/albums/zz296/vietdt5/lm1875d.gif
    e dùng cái mạch trên các bác ah.con tụ C_in e dùng 1u50v.

5. harmonylove

board LM1875 của bác dùng trị số gần như theo schema gốc:

và cũng có khả năng cục Technics của bác dùng uPC1188H với trị số đúng theo schema gốc:

bác thử kiểm tra trị số linh kiện gốc của cục Technics xem, nếu giống với schema trên thì board LM1875 bác nên sửa lại như sau:
    - thay trở ngõ vào R4 = 100K, bỏ hẳn R5, Cin thì 1uF được rồi (kiếm tụ BP or NP càng tốt)
    - theo gốc thì LM1875 lấy gain thấp (22k/1k = 22) trong khi uPC1188 lấy gain rất cao (100k/1k=100) nên bác nghe cảm thấy tiếng ra nhỏ hơn là fải rồi, vậy trên board nên thay R3=100K, R2 thì ước lượng, đầu tiên thử với 4.7k, nếu hát ổn (tiếng vẫn nhỏ) thì giảm xuống 3.3k, chưa ưng thì 2.7k, 2.2k... không nên lấy gain cao quá.
    - cặp tụ nguồn 220uF/35v thì thấp quá. nên để nếu cặp tụ nguồn zin của cục Technics vẫn còn tốt và có trị số cao, nên tháo và thay cặp tụ lớn hơn nếu cặp tụ zin đã bỏ.
    - mạch zobel (R7, C6) nhổ bỏ nếu board zin của Technics đã có, nếu dò board zin ko thấy thì nên giữ lại.

Attached Files:

6. Супер

Супер Advanced Member

Gain theo mạch trong Datasheet chỉ là 21 thôi ạ.
    Gain mạch uPC1188H không thể là 100 được vì như vậy sẽ xảy ra vỡ tiếng ngay lập tức.
    Với điện áp cấp +-22V thì Voutmax ~ 20V => Vin <=0.2V sóng mới ko bị xén ngọn.Mà tín hiệu đầu CD ra đã là 2V rồi đó bác.

7. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Thừa sức 100 lần kụ Súp bơ ah :mrgreen: gain-open loop của em nó cỡ 75dB/rms mừ
    PS : em còn sót 1 chú uPC 1188H từ dự án xa xưa - kụ nào cần dùng em xin tặng ạ

8. Супер

Супер Advanced Member

Em ko nghĩ mạch lại có gain lớn đến thế đâu ah :(
    Gain 1875 kia là 21 em chắc chắn.Còn con này em đoán mò.
    Gain 100 thì khiếp quá,với Gain này vặn Vol 50% tiếng sẽ vỡ từa lưa.
    Cụ đã từng xài OL gain rồi ah :mrgreen:

9. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Thời SV em kiếm được khá tiền trà thuốc nhờ lắp gainclone từ mấy con MDA2020 nhét vào thùng loa - hồi í chưa có hàng Nam môn đâu nhá :lol:

10. harmonylove

tín hiệu đầu CD vô cục Technics fải qua mấy tầng mới tới con IC, mà lúc tới được con IC nó bao nhiêu mV thì chỉ có bọn Technics nó biết. Cứ thực nghiệm đi rồi biết, nói nhiều chi cho mệt :wink:

11. Супер

Супер Advanced Member

@ Cụ VQ : Em cũng kiếm đc khá nhờ TDA2030/2050 đó cụ :mrgreen:
    Thôi thì đợi bác vietdt5 thực nghiệm [​IMG]

12. vietdt5

vietdt5 Advanced Member

cám ơn các bác đã quan tâm.ah.e làm thế này.e nhổ 2 con IC pc1188H ra lấy dây câu từ các chân o bo mạch lên mạch Lm1875 tự chế bao gồm dây tín hiêu ,dây nguồn và ra loa theo cái datasheet cua pc 1188h,các mạch khác e vân giữ nguyên.Nhưng sao cái mạch bass ,trelse của nó bây giờ mất tác dụng k chỉnh dc nữa.
    lúc nó là nguyên bản e chỉ cần mở volume 1/2 thì nghe đã thấy ầm ầm roi, bây giờ e cho volume hêt cỡ mới bằng ngày xưa.hic có phải là e phối hợp trở kháng chưa đúng k? như bác j ấy nói là phải xem lại mạch gốc ấy.mấy hum nay e bận chưa xem dc.để e xem lại.

bác VQ_audio còn 1 chú PC1188H ah? bác co thể để lại cho e ko? có bác nào có nữa ko? mà bác o đâu thế? e ở Hải Phòng.

13. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Thôi chết - em vừa nhận PM từ bác Minhtriết là để tặng bác í trước lúc vào đây , đành để đợi tin bác í rồi em trả lời bác vậy :(

14. metalhead

metalhead Advanced Member

Em đoán là mạch chỉnh âm sắc trong amply của bác nằm trong phần hồi tiếp của mạch công suất (uPC1188H) nên khi bác gỡ IC thì mạch âm sắc cũng mất tác dụng. Kiểu mạch âm sắc này em thỉnh thoảng gặp trong amply Nhật cỏ.

15. garbolino

garbolino Advanced Member

Không biết có bác nào đã thử kiểu này chưa ah, mạch này có khả thi không vậy các bác, cho em xin chút ý kiến.

16. metalhead

Chuyện này em thấy nói là cần thiết chứ :lol:
    Em cũng chả quan tâm mức tín hiệu vào đến IC là bao nhiêu, nhưng rõ ràng tín hiệu vào IC trong cả 2 trường hợp (uPC1188 và TDA2030) là như nhau, gain 2 mạch khác nhau thì tiếng sẽ kêu to bé khác nhau.

17. nguyenquoctri

nguyenquoctri Advanced Member

Mạch này của bác chắc công suất khủng long đấy nhỉ?

18. harmonylove

đúng đúng, và mình nghĩ nó còn phụ thuộc vào hệ số khuếch đại của các con IC khác nhau nữa, bởi vậy mới thực nghiệm trị số hồi tiếp cho board TDA7294 sao cho vừa fải (tiếng đủ to & ko rã).

19. kobietgi

kobietgi Advanced Member

Bác PM cho em xin mạch này với! Hình bác post mờ quá không đọc được trị số linh kiện :mrgreen: !
    Thân!

20. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

các bác ơi!!có bác nào ở hà đông hà nội cho em tham khảo và xin kinh nghiệm làm TDA với :mrgreen:
    em quyết tâm vào con đường này rùi :D

21. garbolino

garbolino Advanced Member

Em cũng có đọc được đâu bác, đại khái nó là vậy, nếu khả thi thì mới tính tiếp, còn bây giờ cứ mơ mơ hồ hồ vậy cho nó máu.
    Lâu quá rồi không gặp bác, dạo này có dự ớn nào mới không zdậy.

22. ssass

ssass Advanced Member

mấy bác lăn tăn nhớ làm cho trót ... để em bắt chước :lol: , TDA rất hợp ý em và nó tồn tại 3 năm rồi . Em chỉ nâng cấp 1 lần từ P2P sang PCB của bác longpcb , đến nay vẫn ... rất vừa tai 8) .

23. vietdt5

vietdt5 Advanced Member

con IC uPC1188H của bác VQ_audio thế nào rồi? e mong tin bác quá đấy.

Mà các bác ơi! cho e hỏi con TDA7294 có thể cho ra công suất tầm 20w k? hay chỉ có thể là lớn hơn vây.Nếu cái mạch Lm1875 của e mà k ra j là e chuyển sang TDA.

24. metalhead

Bác tham khảo mấy cái đồ thị Power supply vs Power out trong datasheet nha :D
    Ngoài ra còn một phương án khác là TDA2030, bác đã nghiên cứu chưa?

25. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Con này bác VQ-audio cho em rùi bác ui, vì em cũng có cái amp bị treo giò lâu nay vì con này :D
    Thân.

Share This Page

Loading...