Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. viethq

viethq Advanced Member

Em thấy nếu lắp thêm buffer bằng op-amp thì âm thay sẽ hay hơn rất nhiều so với đưa tín hiệu vào trực tiếp.

2. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

kính bác,bác có thể chỉ dạy em kỹ hơn được không ah,em đang thi công nên bác giúp em sửa lun cho em nó thêm hấp dẫn :mrgreen:

3. secubie

secubie Approved Member

kính bác,bác có thể chỉ dạy em kỹ hơn được không ah,em đang thi công nên bác giúp em sửa lun cho em nó thêm hấp dẫn :mrgreen:[/quote]

Bác kiếm con NE5532 hoặc OPA2134 hoặc tương tự, xem datasheet rồi làm thành con pre-amp đặt trước con TDA. Mình đang chạy pre NE5532P với TDA7294, nhưng do tai trâu nên chưa nhận ra sự khác biệt khi chỉ chạy riêng TDA.

4. viethq

viethq Advanced Member

Em làm theo mạch nì:
    (C5, C6 em thay bằng trở 4.7K)

5. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

:D em cám ơn bác nhiều nhiều :mrgreen:

6. vantuan8485

vantuan8485 Advanced Member

sao đã làm buffer mà ko kết hợp làm với tone?
    Mình nghĩ như vậy sẽ là một công đôi việc! :p

7. viethq

viethq Advanced Member

Thưa bác, em cũng có làm tone. Trước kia định dùng TDA1524 nhưng ở đây tìm ko ra em nì. Nên hiện tại chỉ xài baxandall thui ạ!

P/s: anh em nào có, share cho em với. Em xin cảm ơn và hậu tạ.

8. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Em vừa làm xong em nó rồi. 2 em TDA 7294 Bridge . EM thay 1 em 2030 ra . Thay vào đó là mạch này. Kết quả là tiếng to hơn chút xíu . Nguồn em dùng 24- 0 - 24 => chưa qua nắn lọc gì cả. Tụ nguồn 2 em 10.000uF + 2 em tụ 4.700uF. Đi ốt cầu 20A . Chắc là ổn rồi nhỉ ??
    Em thì em thích công suất phải mạch 1 chút. Để tăng công suất của mạch . Em có câu hỏi tý :
    1. Có thể thay đổi hệ số khuyếch đại của em 4558 (lọc trầm không) . ĐỂ tiếng to lên.
    2. Làm thêm tầng Pre để nâng hệ số khuyếch đại đầu vào trước khi tới em TDA 7294 kia ?? em đã có 1 em HA7741 dùng cho vấn đề này .
    3. Làm như các bác đã dạy trên diễn đàn là : Thay R3 ( trên mạch 7294 ) 22k = điện trở 47k => nâng được hệ số khuyếch đại lên chút ít . ( em mắc theo kiểu cầu ko biết có dùng được ko ??)
    Kính mong các bác cho em lời khuyên ạ ?? Thank for all

9. audiofind

audiofind Advanced Member

1524 bên sieuthiav.net có 25.000đ/con

10. vantuan8485

Bridge thay cho một con TDA2030 mà chỉ hơn một tí?
    Bạn coi lai cái 7294 bridge cua bạn di!
    Nguồn 24Vac? theo mấy bác đi trước trong diễn dàn chọn nguồn bao nhiêu thì bạn chon bay nhiêu thôi!
    Mình nghĩ bạn lắp mạch có j đó không ổn chứ theo mình có hỏi bác luongnhi hôm trước bác ấy có gop ý với mình la không cần pre đâu!

11. vantuan8485

Vừa nhờ thằng em hom qua nó đi Nhật tảo mua mấy cái linh kiện về đinh hôm nay lắp vậy mà thấy đống linh kiện bèo nhèo quá hết muốn lắp. toàn tụ trở của cụ Hồ không hà :( (giá như cụ Hồ Chí Minh thì tốt biết mấy!!!)
    Chắc vụ này phải coi lai thôi!!!

12. nongdanfo

thank bác vantuan8485.
    Nghe chỉ to hơn chút síu , nhưng tiếng trầm ( vì khuyếch đại bass để chơi sub mà ) chỉ khỏe hơn tý chút .
    Mình đánh loa 8 ôm. Lần trước là thay 1 em TDA 2030 = 2 em TDA 2030 mắc kiểu Bridge ( cầu ) Bây giờ lại thay = 2 em TDA 7294 mắc kiểu Bridge . He he ... mình muốn nâng công suất âm thanh lên mà. ..
    em mở nhạc 30 phút với 1/2 công suất thì tấm tản nhiệt ấm ấm ..
    em nó đây .. ( lúc đang thi công) = > chụp = V3i mà cũng ko upload lên diễn đàn được. Chán quá ..
    Bác nào cho em tý ý kiến nữa nhé ...

13. vantuan8485

Mình không hiểu biết nhiều lắm nhưng xin có vài lời cùng bác nongdanfo! Có j anh em chỉ giáo mình với nha!
    Trước hết mình biết theo dấtheet(chỉ lí thuyết thôi ạ) Vcc=+- 35V Pout của mạch cầu max là 170W còn TDA2030 mình nhớ chỉ 28W. TDA2030 mình có làm rồi.
    Vậy sao lại chênh lệch chút xíu thôi bạn?
    Theo mình bạn kiểm tra lại gain của mạch bạn lắp, nguồn bạn đã đủ chưa! volume bạn đã lắp đúng chưa?
    sau đó nếu tất cả ok thì bạn kiểm tra lại nguồn âm vào( nếu bạn không có tầng đệm) tiếp đến bạn kiểm tra lại các trị số linh kiện trong mạch nhiều khi trúng đồ rởm nên trị số thật không đúng với chỉ số trên linh kiện, nhưng quan trọng nhất bạn thử thay tụ nối tầng trước.
    Nếu chỉ đánh sub bạn nên làm mạch lọc đằng trước để đưa vào input tín hiệu tần số thấp tùy sở thích bạn chọn thường <=100Hz,120Hz
    việc làm này giảm gánh nặng cho mạch công suất và làm cho âm thanh ra sub hay hơn.
    Nếu bạn làm ok chắc chắn Pout>=100W(không dám 170W theo dấtheet đâu) mà bạn vãn thấy nhỏ thì có thể sub của bạn có vấn đề kiểm tra lại sub.
    Nếu muốn tăng pout bạn còn cách chọn ghép thêm tranz phần sau thôi.(cẩn thận lớn quá bạn lại có thêm vài cái loa phát thanh từ hàng xóm mất)
    Chúc thành công!

14. nongdanfo

thank bạn nha. Có lẽ chỉ có mình với bạn trong top pic này thì phải ?? he he..
    Mình đã thử cách này :
    Thay đổi Gain = cách thay trở R3(22k) = cách mình đấu nối tiếp thêm 1 trở 22k nữa vào. => tổng cộng khoảng 22+22 = 44K . Kêu cũng to hơn trước nhiều . ..
    Cám ơn bạn đã quan tâm đến chủ đề này . Em 2030 mình làm rồi . Kêu cũng to .Nhưng vì mình chơi loa 8 Ôm nên nghe nhỏ là phải. 2030 chỉ thích hợp với loa 4 ôm thôi. Hix . .

15. thwcs

thwcs Advanced Member

Mình đưa thợ quấn lại cuộn thứ cấp biến áp UPS cũ nhưng ông thợ lại quấn hơi bị lệch như sau: 27.5VAC + 28.5VAC . Tức là chênh nhau 1 Vol. Vậy không biết có lắp được TDA7249 không? Nếu được thì chất lượng âm thanh có ảnh hưởng nhiều không? Mong các bạn giúp đỡ.
    Xin trân thành cảm ơn!

16. vantuan8485

Hôm kia t7 mình đã xong dự án của mình 7294!
    Mất khoảng 2h tìm mỏi mắt các linh kiện mà chẳng thấy đâu đành dunhf linh kiện của bác Hồ thôi!
    Chỉ có cái tụ lọc nguồn sau khi gọi điện thoại cho bác luongnhi nhờ bác chỉ dãn cuối cùng cũng tìm đc chổ bán.
    Mất thêm 2h nũa làm p2p bật nguồn chạy tưởng nướng IC nhưng ko có con nào nướng sẵn hết! đành để chai rượu hư thôi vì ko có mồi mà!
    Nhưng thấy nóng quá lại tìm hiểu: ôi thôi theo dấtheet mình dùng 42VDC thì công suất nhiệt lớn hơn 10% công suất tiêu tốn đành lột cái biến thế Hoàn Cầu mới mua vài vòng vậy. Mở ra mới thấy mình đặt niềm tin ở Hoàn Cầu là sai lầm, Ở trong toàn dây nhôm!!! 90VA mà dây nhôm chưa tới 0.8mm???? Quấn lại không dùng kiểu quấn dây đôi mới chết chứ, cố định dây lại dùng băng keo quấn kín hết làm sao e nó thở ko bt nữa!
    Nhưng cuối cùng cũng hoàn thành!
    Hôm qua di mua cái chasic ve bắt vô rồi thế là hoàn thành! mỗi tội chưa bắt TDA lên tản nhiệt được vì không có cái khoan luôn! Dành lấy cái kẹp bướm dùng để kẹp giấy kẹp vào tạm đã!
    Kết quả TDA khá hay, không ù hay xì j cả! có điều tiếng siêu trầm hơi yếu, âm trung có vẻ hơi thiếu mềm một tí có lẽ vì cái con gtuj nối tầng mình không tìm ra được loại thích hợp!!!!
    Tụ nguồn mình dùng một cặp 50V 18000!Nichole
    Dùng 2 con TDA 1 của sin, 1 của malay cũng bình thường không có sự khác biệt j mấy!
    Chắc tại loa và CD của mình cùi was lại thêm cái tai trâu của mình nên không cảm nhận đc!
    Cuối cùng e xin cảm ơn các bác trong diễn đàn đặc biệt là bác luongnhi đã giúp e hoàn thành cái amply nay!

17. audiofind

- Biến thế hoàn cầu có 2 loại, 01 thứ cấp bằng dây nhôm, 01 bằng dây đồng, khi mua phải hỏi rõ. Áp chỉ nên để +- 35VDC thôi.
    - Bác liều quá, phải gắn tản nhiệt ngay. không thì "khói bốc lên cao" bây giờ. Ra Đường Nhật Tảo, hỏi tiệm Cô Hai (nằm phí bên chung cư đối diện chỗ bán loa chợ cũ, từ hẻm có chỗ giữ xe quẹo tay trái, đi khỏang 2 hay 3 căn gì đó) chỗ này bán nhiều tản nhiệt, tụ cũ.
    _ TRung âm không ngọt : Kiếm tụ dầu từ 0.47 đến 1 cho vào phần tụ input.

18. vantuan8485

Tất nhiên không thể không gắn tản nhiệt mà dám cấp nguồn đâu bác ạ! E gắn tạm, vì e chưa khoan đc lỗ trên tản nhiệt thôi! E dùng mỡ tản nhiệt rồi dùng kẹp kẹp IC vào tản nhiệt nói chung không ổn lắm nhưng vấn đề về kĩ thuật thì vẫn ổn bác ạ. Tản nhiệt vẫn tốt!
    E biết nguyên nhân từ cái tụ input nhưng em ko tìm ra đc chổ bán nó, nếu có thể anh có giúp e một cặp đi! cảm ơn nh nhiều! :idea:

19. audiofind

OK. tụ dầu của Mỹ.

20. vantuan8485

Khi nào anh có nhà ạ?
    Khi nào anh rãnh anh em minh qua Rumbeng làm ly cafe nha!
    Sẵn nói chuyện một tí cho vui!
    Hẹn gặp lại anh!

21. ssass

ssass Advanced Member

mình vẫn dùng +- 42Vdc cho em tda7294 hơn 3 năm rồi bác , vẫn trong tầm chịu đựng của nó . Theo mình thì áp cao nghe tốt hơn , tìm tụ bypass , tụ input và volume ngon 1 chút là được . Dây đồng 0.8mm chịu được dòng khoảng 1.5A , cỡ dây không dính dáng gì đến điện áp 90v đâu :D .

22. thwcs

thwcs Advanced Member

Có bác nào còn dư PCB của TDA7294 không thì để lại cho em 1 cặp.

23. kaiovn

kaiovn New Member

Ở Biên hòa có Bác nào còn theo dự án này không vây ?Bác nào còn bo thì cho Em xin 2 cái .Em cũng bắt đầu vào con đường nghiện ngập rồi

24. vantuan8485

Minh biết có bạn traivietnam ở HCM còn đó bac pm coi.
    Còn không p2p di ban ơi, minh làm rồi dễ ợt!
    Không thì quan Nhật tảo mua một bo gắn sẵn linh kiện rồi giá 110k/ 1 board có 2 kênh + 2 chú TDA
    Muốn mod lại thì mua linh kiện xịn thay vô!

25. drinkingman

drinkingman Approved Member

hôm nay em mới vào chỗ này đọc nghe hay quá trời luôn !
    Em mới kiếm được cái amply cũ pionner SA 6700 . hình như hỏng một bên CS dùng IC SANKEN SP-40W ( vì em thấy kêu có 1 bên )
    Em phá ra rồi lấy một số thứ để DIY . Đo thấy nguồn phù hợp TDA 7294. Em sẽ lắp amp theo các bác !
    Bác nào cần cái IC SP-40W không em tặng?
    Bác nào thừa TDA 7294 tặng em với !

Share This Page

Loading...