Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. doidepkn

doidepkn Advanced Member

TDA7294 de mua thoi bac a! Ra cho ban linh kien dt hoi thi co ngay thoi. khoang 30k 1 con

2. thedung

thedung Advanced Member

em đã thấy mê tda7294 rồi ,dứt khoát là em sẽ đu theo món này để láy kinh nghiệm làm những dự án khó hơn.Lúc nào em làm các bác hÃY cố gắng giúp emvới nhé.

3. nghung

nghung Approved Member

Bác vui lòng pm cho em chỗ mua cái bo làm sẵn này nhé, không phải em lười mà bo em tự làm lấy 1 cái không kêu, 1 cái kêu lí nhí, 1 cái bị nghẹt mũi. Em muốn có 1 cái đã OK để so sánh xem do mình làm sai hay mua phải TDA dỏm.

4. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

rất có khả năng bạn đã lắp mạch cầu 2 em 7294 . Nhưng sau đó lại đổi sang stereo. Mình cũng gặp trường hợp như bạn. Chỉ có 1 em kêu => đợi nó hát hết 1 bài ( tầm 5 phút ) thì cả 2 em đều kêu . . he he . Chẳng biết sao nữa . . ( đã nối Mute lên V+ bằng 1 em trở 10K rồi đấy nhá )

5. nghung

nghung Approved Member

Haizza!! Bác nói trúng phóc. Chắc phải làm bo mới lại thôi.

6. traivietnam

traivietnam Advanced Member

tui còn nè, cần thì alo cho tui 0918 460048, nhưng nói trước cái này phải làm thêm pre nữa đó nghe, có mấy bác làm xong bảo sao nghe nhỏ quá, cứ ù ù không rõ gì cả. bỏad của mình chỉ việc gắn thêm IC nữa thôi, còn mấy món kia mình gắn sẵn hết rồi, cứ yên tâm xài, bản quyền của bác Via đấy.

7. nguyenquoctri

nguyenquoctri Advanced Member

Chào các bác!
    Bác nào gặp rồi thi cho em xin tý kinh nghiệm nhé. Chả la em định làm TDA 7294 để nghe tểt. Đến lát mi nuýt lại không được. Cụ thể là thế này. AC của em la 25v. Nắn lọc xong là khoảng 35V DC. Vậy mà không hiểu tại sao khi bật Amply lên thi thấy IC cứ nóng dần, nóng dần lên đến mức không sờ được. Vậy là không có Amply để nghe tết đành lại nghe bằng amply ...đèn vậy. Các bác bắt bệnh cho em với nhé. Mạch em lắp như mạch này và chắc chắn la em lắp không sai theo sơ đồ.
    Chúc mừng năm mới tất cả ae trên VNAV!

Attached Files:

8. nghung

nghung Approved Member

Chào các bác.
    Em đã mần xong con Amp 7294, nghe tốt cả 2 kênh. Xin chân thành cám ơn các bác đã post bài hướng dẫn mọi thứ từ trang đầu topic đến giờ. Chúc các bác 1 năm an lành và vui vẻ.

9. thwcs

thwcs Advanced Member

Cảm ơn các bác đã hỗ trợ kỹ thuật, đến nay con amply của em đã xong. Em có so sanh kết quả với con Victor JA-S9 em có vài nhận xét về chất lượng thế này:
    - Không ù xì, tiếng trung thực
    - tiếng hơi khô, ít tiếng bass, bass không sâu và mềm.
    Tình hình này em sẽ phải làm thêm pre cho nó. Em định dùng TDA1524.
    Vậy bác nào có kinh nghiêm vụ này xin chỉ giáo cho em.
    Đây là vài hình ảnh của em nó.

10. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

[/quote=]TRung âm không ngọt : Kiếm tụ dầu từ 0.47 đến 1 cho vào phần tụ input.[/quote]

Các bác cho em hỏi là :
    1 . Trung âm ngọt thì chơi tụ dầu ( như các bác hướng dẫn ) . Nhưng cái loa thùng của mình mà thiên về Bass ( như các đời loa ngày xưa thì nó có thể hiện được cái " trung âm ngọt ngào " đó ko à ??
    2 . Có 1 số sơ đồ thì người ta nói lắp tụ polyeste 1uF. ??? ko biết tiếng thế nào ?? Nhiều treble hơn ?? chắc chắn rồi . còn gì nữa nhỉ ??
    3 . Bác nào có kinh nghiệm thì phân tích giùm anh em với ??
    Em đã thử thuốc tăng lực rồi + 2 em tụ input 125(polyeste ) và 225( em này ghi là audio nên em để đó nghe thử ) . Đáng nhẽ là 2 em tụ phải = trị số . Nhưng do vấn đề tai trâu nên ko có cảm nhận gì ?? Hay là do loa đểu nên ko phát hiện ra điều gì ??
    em nhận xét là : amply 7294 này có dải động nghe hay. và vang lắm.. em chưa thử với nhiều loa khác có chất lượng nên ko dám nhận xét ạ

11. audiofind

audiofind Advanced Member

Bác show hàng lên cho mọi người cùng xem để bắt bệnh

12. linhdt112

linhdt112 Approved Member

ai có pcb của em này không.em gọi cho bác traivietnam nhưng em ở HN lên bác ấy không gửi được,em đang muốn làm em này mà thấy hơi nản các bác giúp cho

13. thwcs

thwcs Advanced Member

Mua board test mà làm bạn a. đơn giản thôi mà. mình có file ảnh nhưng không biết cách upload lên :( ; Email cho mình ( thuchp@gmail.com ) ròi mình gửi cho file ảnh đó.

14. traivietnam

traivietnam Advanced Member

lục mãi mới tìm lại được mạch của bác Via

Attached Files:

15. vinasoft

vinasoft Advanced Member

có bác nào mua hộ em 4 chú TDA7294 + PCB mua hộ em với.
    em hiện ở Hưng Yên, mê cú này quá mà không biết mua ở đâu được, bác nào có thể síp hàng hộ em thì tốt quá.
    Thank You!

16. quangviet

quangviet Advanced Member

Chào các bác!Em là newbie,em đọc bài của các bác thấy mê quá,em cũng muốn DIY mọt em TDA 7294,hiện tại em đang công tác trong Sài gòn,các bác cho em hỏi,em có thể mua boad và linh kiện trên ở đâu ạ?Em mới vào đây nên không rành đường trong này lắm!
    Em cũng chỉ là dân amater nên cũng chỉ biết cachf hàn các linh kiện lên trên boad thôi.Trong quá trinh làm,có gì không hiểu mong các bác chỉ bảo ạ! :)

17. yenha

yenha Advanced Member

Em cũng ở Hưng Yên này.
    TDA em còn thừa mấy chú, còn PCB để em lục lại xem còn ko?

18. vantuan8485

vantuan8485 Advanced Member

Bác có thể mua ở Nhật Tảo. kể cả bo làm sẵn gia120K 1 cái(1 cặp TDA có thể đánh sub hơặc mono) còn đường thì chắc bạn tự tìm hiểu thôi! có thể gọi cho mình để mình chỉ đường( nếu mình có thể :D ) 01284496644
    Nếu có thời gian thì nên DIY bạn nhé!

19. quangviet

quangviet Advanced Member

Cám ơn bác đã chỉ giúp em.Đường đến Nhật Tảo chắc cũng không khó tìm,em có thể hỏi mấy bác tài ạ.Trong quá trình DIY có gì không hiểu mong các bác giúp ạ!

20. garbolino

garbolino Advanced Member

Giá này em thấy mắc quá, con Ic có 3 hay 4chuc, cộng vài ngàn tụ trở nữa mà sao họ bán cao vậy bác nhỉ?

21. vinasoft

vinasoft Advanced Member

không đắt lắm:
    2 ic =60 >70ngàn
    pcb =10>20 ngàn
    tụ+trở+thiếc+công hàn
    vậy không đắt lắm.

22. vantuan8485

[/quote]
    Giá này em thấy mắc quá, con Ic có 3 hay 4chuc, cộng vài ngàn tụ trở nữa mà sao họ bán cao vậy bác nhỉ?[/quote]
    Giá hợp lý bạn ạ! mà đôi khi mình bị chém cũng nên :D
    nhưng tụ trở, PCB, 2xTDA thì cũng không quá đáng bạn ạ
    PCB thiết kế để bạn có thể dùng môn hay bri đều được và PCB có tích hợp sẵn phần nguồn nữa bạn a!
    Mình thấy vậy là được!

23. garbolino

Vâng, nếu là 2 con thì đúng ah, em tưởng mỗi board 1con mà giá đó thì mắc.
    Em thấy cứ mua Ic và linh kiện về, mua thêm tấm đồng nho nhỏ (loại dùng để in mạch lên rồi cho ăn mòn), sau đó dán Ic lên tấm đồng, hàn linh kiện trực tiếp vào thẳng chân Ic, mass là tấm đồng, chân linh kiện nào nối mass thì hạ xuống tấm đồng luôn, sau đó gắng cả cụm lên tản nhiệt, vừa dễ làm vừa lạ, làm rất nhanh, chi phí lại thấp, nâng cấp thì vô tư. Chứ mình làm board lúc tháo linh kiện ra để nâng cấp hay chỉnh sửa nếu không khéo thì dễ hư board lắm (em bị hoài)

24. vantuan8485

Vâng, nếu là 2 con thì đúng ah, em tưởng mỗi board 1con mà giá đó thì mắc.
    Em thấy cứ mua Ic và linh kiện về, mua thêm tấm đồng nho nhỏ (loại dùng để in mạch lên rồi cho ăn mòn), sau đó dán Ic lên tấm đồng, hàn linh kiện trực tiếp vào thẳng chân Ic, mass là tấm đồng, chân linh kiện nào nối mass thì hạ xuống tấm đồng luôn, sau đó gắng cả cụm lên tản nhiệt, vừa dễ làm vừa lạ, làm rất nhanh, chi phí lại thấp, nâng cấp thì vô tư. Chứ mình làm board lúc tháo linh kiện ra để nâng cấp hay chỉnh sửa nếu không khéo thì dễ hư board lắm (em bị hoài)[/quote]
    IC thì 27K thôi bác ạ!
    Làm như bác là giống em rồi :D !
    Nhưng thiếu chuyên nghiệp và an toàn :( ! Gió hiu hiu TDA đi rồi!!!!
    Em chuyên gia ẩu mà bác! Lấy IC co cái mạch 2 mặt thì khó chứ một mặt dễ mà bác! muốn hư PCB thì chắc 10 lần mới hư bác ạ! :)

25. garbolino

Cái đường mạch thì bé như sợi chỉ, ngay chân Ic thì mạch bằng cái hột mè, đưa cái đồ hút chì vào làm pặc 1 phát . . . xong luôn, thay PCB mới luôn.
    Em thích thử trước, khi nào mọi chuyện Ok rồi, không còn lăn tăn gì nữa rồi, lúc đó mới tính chuyện mạch in. Mà hình như trước giờ làm con nào em cũng lăn tăn, chưa hoàn thiện con nào cả. Chắc năm mười năm nữa em mới tính tới chuyện làm mạch in.

Share This Page

Loading...