Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. phamtatt

phamtatt New Member

khi hút chì thì đầu ống hút phải gắn thêm một cái ống cao su mềm, thí dụ như ống boc dây cao áp của ti vi. như vậy ít làm hư mạch ih.

2. vinasoft

vinasoft Advanced Member

Mình cả nghĩ:
    Biết nhiều thứ thì không giỏi - nghe nhiều thứ thì không hay
    cũng như mình mỗi thứ 1 tý xong rồi chưa lên đến đỉnh lại (phịch) vứt xó, thấy ầm ỹ có cái hay lại thử cuối cùng đều giở dang.

3. tank43tn88

tank43tn88 New Member

các bác mua nguồn ở đâu vậy? em nhờ bạn mua ở chợ trời nhưng không có hic. chí có cái nhỏ dòng hơn. với cái tụ dầu nữa.

4. Cadang

Cadang New Member

Chào các bác!
    Mình nghe tiếng con TDA7294 lâu rồi nhưng phần là a ma tơ, phần nữa là chưa có điều kiện để thử nên chưa biết bắt đầu như thế nào.
    Tình hình hiện tại mình kiếm được con sub của Microlab X10D, về phần mạch tất cả là teo hết rồi, chỉ còn mỗi củ loa, thùng và biến áp. Nay mình muốn lắp TDA7294 vào để kéo, làm con sub.
    Vậy các bro có thể giúp mình vẽ mạch cho con sub này được ko ạ? Có lẽ là mạch sẽ gồm: Lọc tần thấp -> Pre amp -> TDA7294. Về khoản này thì mình gà lắm, có gì các bro cứ tư vấn giúp.
    Con biến áp mình thấy nó có đầu ra thế này +/- 31V; +/- 18V; +/- 8,5V.
    Rất mong được mọi người giúp đỡ. Mình ở HN.

5. audiofind

audiofind Advanced Member

Bác thử mạch này xem sao, linh kiện dễ tìm.

Attached Files:

6. Cadang

Cadang New Member

Vâng, cảm ơn bác. Để tôi thử xem sao!

7. tungpns

tungpns Approved Member

xin chào các bác Pro DiY, em là ma mới (em ở Hà Nội) mong các bác giúp đỡ. Hơn 1 tuần qua em đã nghiên cứu topic này rồi, em đã tự mần mạch tda7294 (theo mạch in của bác VIA... em ko nhớ rõ, cảm ơn bác VIA...)=> kết quả chết 1 em tda ( ko rõ nguyên nhân), em sau em cũng hàn trên bo y chang đã chạy với nguồn ổn áp 7812/7912. các bác tư vấn cho em một số vấn đề sau được không ah?
    1. Bị ù khi không có tín hiệu đầu vào ( em chưa cho vào chasis)=> cái này cho vào chassis là hết có phải ko ah?
    2. Em lắp tụ dầu 0,5uf của nga( mầu nâu(nhỏ như bao diêm)- 0,5mk, em nghĩ chắc là 0,5uf) vs tụ quạt trần 2uf thấy tiếng ko khác nhau ( hay tại tai em là tai trâu- không loại trừ khả năng này).
    3. Em chạy khi có nguồn nhạc từ máy phát MP3 thì tiếng bass có nhưng kho hay, tép thì bị rè?
    4. Em có lắp một mạch sub dùng 4558 lắp vào thấy tiếng bass có nhiều nhưng bị vỡ ?
    5. Bác nào biết ở HN quấn biến áp xuyến ko( em biết nguồn của em yếu :(( )

Dự án của em như sau: Lắp để chạy stereo với đôi loa thùng panasonic( đang DIY lại vỏ thùng, vỏ cũ bị nước vào hỏng), và thêm một loa sub để nghe nhạc( thể loại nhạc trẻ, thúy nga, pop)

8. tungpns

tungpns Approved Member

các bác cho em hỏi cái mà em khoanh tròn thêm vào đầu ra của TDA thì có tác dụng gì

9. tonyking

tonyking New Member

mình là newbie :D , đang tập tành DIY thôi. muốn các bạn chỉ giúp mình ở chợ nhật tảo thì cửa hàng nào có bán tụ dầu để làm tụ input cho TDA vậy? mình đi tìm ở nhiều chỗ rồi mà kg thấy :( . à mà còn chỗ nào thì có bán cái biến trở trimmer cermet gì đó, loại có thể vặn được 2 hay 30 vòng gì ấy.. :?: mình đang cần vì đang làm dở dang, mong các bạn trả lời sớm :roll: . thanks các bạn nhiều :)

10. ngunhuheo1

ngunhuheo1 Advanced Member

Em cũng thích con này quá! mạo muội hỏi anh nào còn cái bỏad không? Hay là có anh em nào máu mà chưa làm được chúng ta tập trung lại nhò anh nào trên diễn đàn làm cho cái PCB luôn!

11. vantuan8485

vantuan8485 Advanced Member

Mạch công suất mà bạn dìng ổn áp thì làm sao đủ dòng?
    Chưa chết hai con 78 cua bác là may rồi!
    Ù, rè , bass tất cả từ đó mà ra! +-12V thì cả áp cũng ko đủ lấy gì mà có chất lượng hả bác? Nghe tiếng sẽ như nghẹt mũi ấy!

12. vantuan8485

Cho đu theo một cặp nếu có nha bác! E ở tpho HCM!

13. tungpns

tungpns Approved Member

Thank pác! tại em chưa tiện lắp board nguồn, em đấu thử để xem nó có kêu ko ý mà :( , em sẽ hoàn tất board nguồn rồi nhờ các bác tư vấn tiếp. Thank of lot!

14. tungpns

tungpns Approved Member

Em ở HN bác nào cần PCB em tặng miễn phí(chỉ có đề can), hehe, bác nào lấy về dán vô miếng phip đồng 15' có mạch diy ngay anh em gặp nhau rao lưu là chính. 0979351868

15. tungpns

tungpns Approved Member

Em ở HN bác nào cần PCB em tặng miễn phí(chỉ có đề can), hehe, bác nào lấy về dán vô miếng phip đồng 15' có mạch diy ngay anh em gặp nhau rao lưu là chính. 0979351868

16. vantuan8485

[/quote]
    Thank pác! tại em chưa tiện lắp board nguồn, em đấu thử để xem nó có kêu ko ý mà :( , em sẽ hoàn tất board nguồn rồi nhờ các bác tư vấn tiếp. Thank of lot![/quote]
    Board nguồn đơn giản mà bác! chỉ cần point to point thôi! Không thì mua phip đồng về lấy bút lông vẽ cũng được mà! mạch đơn giản đường mạch to đảm bảo thành công!
    Có PCB thi pro hơn thôi! chuc bác mau chóng xong dự án!

17. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

Các bác bắt bệnh cho e con TDA7294 này với:
    E lắp xong và nghe đc mấy tháng rồi ko sao, 1 hôm đẹp trời thấy thơm thơm và rơle BV loa không hút.E mở ra xem thì thấy con trở 10ohm nối giữa mass nguồn và mass tín hiệu cháy đen thui.Cứ thay con nào là chết con đấy, đo điện áp thấy như sau:
    Mass tín hiệu với mass nguồn: +33VDC
    Mass tín hiệu với -VCC : +60VDC
    +VCC với mass tín hiệu : +2VDC
    Nguồn của e sau nắn lọc là +-35VDC, e đo vẫn đủ và đối xứng bình thường.
    E ko biết là do bị rò nguồn +VCC ra mass tín hiệu vào hay do đặc điểm của IC mà nó lại có điện áp tại mass tín hiệu vào cao như vậy?Vì khi e dùng 1 đoạn dây nối tắt mass nguồn và mass tín hiệu lại thì loa lại hót bình thường và khi hoạt động thì đoạn dây này khá nóng vì phải tải dòng lớn.
    Đây là schem và PCB:

18. vantuan8485

Cái mass tín hiệu từ đâu có vậy bác? mass tín hiệu nối mass nguồn mà có dòng lớn thì vô lý quá!
    Bác cách ly phần công suất và phần tín hiệu coi! mà phải biết phần tín hiệu mass là từ đâu mới nói được!Em đoán mò là Vcc chạm vỏ máy rồi!
    Bác cẩn thận ko tịt mất cái CD thì toi! tịt chứ ko chết nha! :D

19. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

Mass tín hiệu lấy từ cọc âm của jack input,nó chia làm 2 đầu, 1 đầu đi vào chân 4, 1 đầu qua vài con tụ trở rồi vào chân 6 của IC.E nghi có KN bị rò từ 2 chân này ra.Mass tín hiệu và mass nguồn nối với nhau qua tụ 104//trở 10ohm, sau khi trở 10ohm cháy, cách ly mass tín hiệu mà mass nguồn thì đo đc điẹn áp ở mass tín hiệu là +33VDC.Khi hoạt động e dùng dây to nối tắt mass nguồn với mass tín hiệu=>cưỡng bức mass tín hiệu về 0V=>chắc ko lo tèo CDP :D
    Bác xem Schem e đính kèm dễ hình dung hơn.Bác nào dùng con này đo từ chân 4 và chân 6 với mass hộ e xem có điẹn áp ko nhé!

20. audiofind

audiofind Advanced Member

Em nhớ khôgng lầm chân số 6 là chân hồi tiếp tự cử nối với ngõ ra qua 1 tụ hóa mà, làm gì có liên quan gì với mass (tụ hóa này làm tăng thêm biên độ ra, có thể bỏ được). Trường hợp của bác là Vcc chạm vỏ máy rồi. Tách TDA ra khỏi nguồn và đo cách điện của nguồn với vỏ xem sao?

21. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

Cách điện giữa nguồn với vỏ tốt bác ạ.thậm chí e bê cả nguồn lẫn bo CS ra ngoài chasic và đo cũng vẫn vậy.

22. vantuan8485

Giờ mới coi sơ đồ của bác mới thấy!
    Cái chân 4 nối trực tiếp mass đi bác ơi! Cái dấtheet vậy mà cải biên làm gì! ma cái lạ là bác đo Vcc với mass ma 2 V :?:

23. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

Chân 4 vẫn nối trực tiếp với mass tín hiệu đấy chứ.Khi tách riêng mass bo CS mà mass tín hiệu thì đo đc giữa +VCC và mass tín hiệu là 2V,giữa mass tín hiệu và mass bo CS là 33V.Nối trực tiếp mass nguồn và mass tín hiệu vào nhau thì mạch vẫn chạy nhưng mà dây nối rất nóng.

24. vantuan8485

Nối trực tiếp mass bo công suất! không việc gì phải làm như bạn cả! dấtheet cũng vậy mà! vài ampe mà nóng bạn dung dây j vây? nối tắt chân 4 và chân 1 luôn! :D

25. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

Dạ vâng.Để cho mạch hoạt động thì chỉ cần nối tắt lại là xong.Nhưng e thắc mắc là tại sao khi tách riêng ra chân 4 lại có điện áp cao như vậy?đây là do thiết kế của IC hay la mạch của e có vấn đề?Vì điẹn áp lệch nhau trên 30VDC nên e nghĩ dùng dây to cũng vẫn nóng vì dòng khá lớn.

Share This Page

Loading...