Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. Супер

Супер Advanced Member

Bác nên kiểm tra lại mạch và IC.Nếu lắp đúng thì sẽ không có hiện tượng như bác miêu tả.
    Dùng trở 10ohm và tụ 104 để cách ly mass nguồn và mass tín hiệu là rất cẩn thận chứ ko sai đâu ạ.Hầu như các amp em đều làm thế.

2. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

Cảm ơn bác.rỗi rãi e làm cái mạch khác xem no thế nào vậy.

3. quydiachat

quydiachat Advanced Member

các bác cho em hỏi mạch này của bác nguyendinhvan thi đấu dây như thế nào? pin1, cd1/cd2, đầu vào đầu ra như thế nào. Mong các bác hướng dẫn cho!

Attached Files:

4. vantuan8485

vantuan8485 Advanced Member

Pin 1 là đấu ko qua tone! lựa chọn qua switch Tone/direct
    CD1,CD2 là 2 đầu vào qua tone! lựa chọn input qua switch CD1/CD2
    Lắp cái này hả bác? :D

5. quydiachat

quydiachat Advanced Member

Vâng em cũng đang định lắp một cái để nghe nhưng cũng thấy hơi chuối.
    A VuanTuan có thể nói rõ hơn về cách đấu dây cho mạch đó không, em mới tập làm nên cũng khôg hiểu lắm.

6. mengkut

mengkut Advanced Member

để vậy Không xong đâu bác ơi,
    Hiện tượng này là do chạm mạch vì khoảng cách giữa các đường mạch tại chân IC quá gần nhau, nó càng hẹp hơn sau khi hàn do lem chì, nhưng chưa chạm. Có thể sau 1 thời gian sử dụng có 1 "dị vật" như hạt bọt chì hoặc bụi...bị kẹt giữa chân 7 và 5, nơi có đường mass t/h đi vào chân 4 làm nối tắt V+ xuống mass t/h. bác chỉ cần kiểm tra lại mạch, vệ sinh sạch để cách ly giữa các chân IC là ok.

7. vantuan8485

Mach của bạn chỉ là hai mạch TDA7294 thôi! có kèm theo phần tone đằng trước thôi! nếu bạn muốn dùng tone thì input của bạn là CD1, hoặc CD2, cái công tắc CD1/CD2 là dùng để bạn chon nguồn vào từ jack CD1 hay CD2 thôi! còn nếu bác không dùng tone thì đấu input vào PIN 1
    Chỉ vậy thôi! mình khuyên bạn không nên dùng mạch này! chỉ nên lắp riêng board công suất của TDA thôi! Tone bạn có thể muốn thì lắp riêng tùy túi tiền của bạn! Nếu sau này có chỉnh sửa thì dễ dàng hơn! mạch này theo mình đoán thì phải cần thêm pre nữa mới ổn vì tín hiệu bị suy giảm ở phần tone khá nhiều! :D

8. anh nguyen

anh nguyen Approved Member

Chào các anh. Hôm nay qua nhà thằng bạn nghe cái sub của nhà nó hay quá, em đổ máu ghiền quyết tâm làm cái cho nó đã cái tai. Em muốn làm một thùng sub mắc BTL dùng TDA7294. Anh nào có thể giúp em được không?
    Em dự định làm từ 200W-400W. Anh nào có sơ đồ nguyên lý và mạch in cho em xin. Em chỉ có chút kinh nghiệm mong các anh chỉ bảo thêm.

9. Супер

Супер Advanced Member

200W đến 400W thì bác nên dùng TDA7294 làm driver thôi ,có BTL cũng khó mà đạt được công suất như vậy ạ .

10. anh nguyen

200W đến 400W thì bác nên dùng TDA7294 làm driver thôi ,có BTL cũng khó mà đạt được công suất như vậy ạ .
    Làm driver là thế nào anh, em gà lắm, mong anh giúp đở. Cái loa của em chỉ 4Ohm thôi.
    Anh cho em xin luôn sơ đồ và mạch in nha.

11. vantuan8485

400W? bác định dánh sub cho sân khấu hả bác? cái mà 400w thì co thể dùng sò công suất thôi còn IC thì em nghĩ bó tay rồi. TDA7294 cầu thì em nghi max cũng chừng 120W là quá cao rồi! bác yêu cầu cao quá em bó tay! 400W em nghĩ dùng 4 cặp 5200 đi như vậy là được còn 2 cặp cũng không đạt 400W đâu.

12. anh nguyen

Do em hơi gà nên không biết 400W là để đánh sân khấu, em chỉ muốn làm cho dàn nhạc của em thôi. Mấy anh thông cảm mà, vậy thì làm cặp TDA 7294 vậy. Mấy anh cho xin sơ đồ đấu dây, cần những phần nào, mạch in nữa nghe. Em ở Đà Nẵng mua không ra LM 3886, nghe đồn con này nghe bass hay hơn nhung cũng đành chịu.

13. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

LM bác cũng có thể mua ở siêu thị AV mà bác ơi,mạch của lm hình như bên đó cũng có rồi đó,bác chỉ cần mua về và lắp vào thôi là ok!
    thân

14. vantuan8485

nhờ ai đó mua hộ! nếu cần Pm cho mình mua giúp, nhưng có ai đó ở sg chuyển mình lười đi bưu điện lắm. Lúc trước mua giúp bác j ở đâu ngoài bắc chuyển mệt quá!
    Còn TDA 7294 mạch cầu thì trên luồng này PCB có rồi mà cứ thế mà lắp, nếu độ nhạy loa của bạn khá cỡ >=88 thôi. trên 90 thì khỏi nói đảm bảo cái SUB của bác rền tường đó.

15. anh nguyen

Đọc gần chết, thì ra cái mạch này ở mấy trang cuối. Mấy anh cho em hỏi sub ngoài mạch khếch đại còn cần các mạch nào nữa.

16. vantuan8485

còn mạch lọc tần số nữa! Trên này cũng có luôn! bác coi có đề cập rôi!

17. Супер

Супер Advanced Member

Mạch TDA7294 BTL không kéo được loa 4ohm đâu bác nhé.

18. anh nguyen

Làm thế nào mới đánh được loa 4ohm vậy anh, thay mạch kiểu khác hay phải thay loa. Em chỉ có khả năng thay mạch thôi, còn cái loa em không thể bỏ được.

19. Супер

Супер Advanced Member

Nếu muốn công suất khỏe mà không muốn thay loa tốt nhất nên DIY một mạch dùng linh kiện rời,lời thì có thể mua Kit lắp sẵn.
    Muốn TDA7294 đánh được loa 4ohm có lẽ phải vừa úp thìa vừa BTL.Mà muốn làm như vậy thì chi phí và công sức bỏ ra không nhỏ tí nào.
    Mong cụ xem xét lại.

20. anh nguyen

ac, vậy là vở mộng làm sub rồi.

21. Супер

Супер Advanced Member

Phòng bác rộng bao nhiêu?
    Sao bác không lắp thử 1 con TDA7294 thôi xem có đạt không rồi tính tiếp.

22. anh nguyen

Các anh đừng gọi em bằng bác nghe già quá. Mấy anh cho em hỏi, có phải sub chỉ gồm 1 mạch lọc tần số và một mạch khếch đại thôi phải không? Nghĩa là em chỉ cần làm cái mạch lọc tần số thấp và một cái mạch khếch đại kiểu nào cũng được phải không? Do em không biết một con thì có đánh nổi không nên em mới xin các anh cái mạch BTL 2 con. Trên loa của em nó ghi 700W - 4ohm, không biết họ đánh nhầm không, em mới thấy lần đầu, nặng 5,1kg mà có 10 inch thôi. Mạch một con thì em làm rồi, nhưng nghe tiếng rất hay nhưng bass thì yếu sợ kham không nổi. Tiếc là không có LM3886

23. Супер

Супер Advanced Member

Đúng như vậy ạ.Thêm mạch lọc tần số vào sẽ nghe rõ bass.Không phải yếu đâu ạ.

24. vantuan8485

chắc không phải công suất thực đâu bác ui 700W thì dây quấn loa to lém đó!
    Bác thử một con đi em nghĩ cũng ổn trừ khi phòng bác rộng quá thôi! không bác ra chổ Đông Thương ngay chợ Cồn mua cái board dùng 2 cặp sò một kênh về mod lại tí xíu là được. Vì dùng Sub nên chất lượng không cần cao lắm bác ạ! Chủ yếu là đủ mạnh có uy lực thôi!

25. aolloa

aolloa Approved Member

Các bác giúp em tí. em có nguồn đối xứng, biến áp là +-26V nhưng sau khi chỉnh lưu và lọc (tụ 10000uf-63V) điện áp một chiều lên đến +-41V. Điện áp này hơi cao, em thấy các bác trên diễn đàn dùng biến áp khoảng +-28V cũng dùng tụ như vậy mà điện áp chỉ khoảng 35V. Vậy nguyên nhân do đâu ạ (em có dùng thêm 2 con tụ 104-630V mắc song song với hai con tụ 10000uf nhưng chắc ko ảnh hưởng gì)

Share This Page

Loading...