Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. Sibachao

Sibachao Advanced Member

Trước em cũng bị vậy, kiểm tra lại là do 2 cái tụ nguồn .

2. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Subject: Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294
    Mạch bảo vệ loa 30VAC có điện trở ở ngay phần nguồn cung cấp, bác đo áp sau điện trở là bao nhiêu, nếu nhỏ hơn 20 VAC thì gắn song song với nó 1 con trở khác sao cho khi cấp áp 20VAC áp sau nó vẫn không thay đổi là được. Em thấy nếu bác có nguồn khác xài riêng là tốt nhất, em đã bị tình trạng khi mua mạch bảo vệ loa ở chợ về, dùng chung nguồn với TDA là 1 bên IC bị nóng dữ dội hát như nghẹt mũi, sau đó là tèo luôn, dùng nguồn rời thì không sao, đến giờ vẫn không hiểu lý do.[/quote]

Thank bác, tối về em sẽ thử.
    Bác ơi, em hỏi thêm vụ này chút, Volum em đấu trước khi cấp tín hiệu cho bo TDA7294 ( input ), có người bảo phải lắp volum sau khi tín hiệu ra ( output) vậy như thế nào là đúng ạh.
    Chân nối mass của Volum có cần qua con trở thay tụ nào không, em đang phang thẳng vào GND.

3. volume100

volume100 Approved Member

Thank bác, tối về em sẽ thử.
    Bác ơi, em hỏi thêm vụ này chút, Volum em đấu trước khi cấp tín hiệu cho bo TDA7294 ( input ), có người bảo phải lắp volum sau khi tín hiệu ra ( output) vậy như thế nào là đúng ạh.
    Chân nối mass của Volum có cần qua con trở thay tụ nào không, em đang phang thẳng vào GND.[/quote]

theo mình biết thì volume nắp vào input, chứ output (ra loa) thì nắp volume làm gì.
    chân mass của volume thì cứ phang thẳng vào GND đi, tụ, trở làm gì....

4. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Vâng ạ. Có lẽ phải kiểm tra lại ạ. Em chơi 4 tụ nguồn. Trong đó 2 tụ Fuseng 10.000uF và 2 tụ đểu ( màu đen như của bác gì đó ) cũng 10.000 uF. Tổng cộng 40.000 uF.. ngoài ra ko kể các tụ trên bo mạch , tụ lọc nhiễu ..

5. huynhhuylx

huynhhuylx New Member

e ở gò vấp e là dân sinh viên ở miền tây len học thôi cũg đã tưng ráp la4440 mà nghe chán quá thấy mấy anh ráp tda này e cũng ham quá .có anh nào hi sinh cho em số dt có trục trặc gì em a lô . rất mong sự giúp đỡ của các anh

6. bluemoon1974

Em gặp hiện tượng này, câc cao thủ giúp em với.
    1- Em lắp 2 chanel TDA7294, Chanel1 lắp linh kiện "Ngon" mua ở trên shop VNAV, Chanel 2 lắp tương tự như vậy như thay 2 con tụ 10Uf 50V thành 2 con 47UF, con trở hồi tiếp chân 14 về chân 2 lắp 47K trợ giời, và 1 con trở 22K nữa cũng chợi giời, 2 con tụ 104 lắp hàng tháo máy. Chạy 1 tuần nay thì chanel 1 OK, Chanel 2 bị ù xì nhỏ.
    Hôm qua em thay 2 con tụ đúng trị số 10UF, kết quả 2 kênh ù như nhau.
    Nó chị bị ù khi volume vặn min, nếu tăng volume lên thì sẽ hết ù khi đạt giá trị max.

2- Mạch bảo vệ loa hôm qua em về đấu thêm 1 con trở 22K or 1 con 47K // với con trở trên đường vào ( sau diode nắn dòng) thấy:
    -Nếu hàn cả 2 chân trước khi cấp nguồn 20VAC thì mạch không làm việc.
    -Nếu để 1 chân lại , cấp nguồn sau đó chấp chân còn lại vào mạch thì rơle có đóng mạch.
    3- Em muốn lắp thêm con tụ 104 lọc cho nguồn nhưng đang phân vân:
    Tụ nguồn em lắp nối tiếp 2 quả 50V 10.000Mf // với 2 quả 50V 4.700Mf.Vậy dùng 1 con tụ 104 nối 2 chân V+ và V- hay dùng 2 con để vối V+ với GND và V- với GND
    Các bác chỉ dẫn tiếp cho em với. Cảm ơn các bác nhiều

7. vantuan8485

vantuan8485 Advanced Member

1. mình nghĩ ù do hệ số khuyếch đại quá lớn, thay 47K=22k hoạc nhỏ hơn tí cũng được ko dùng tạm 2 con 47K//( ko biết bác làm sao nghe dựoc nữa lắp như bác tiếng 2 loa sẽ không cân ( hskd 1 bên là 22K/680, 1 bên là 47k/680 chanel 2 sẽ nghe lớn hơn chanel 1)
    2.mình ko hiểu bạn nói j nên ko giúp được. Mcach bảo vệ loa nếu mua về test lại nếu hoạt động ok thì thôi có điều kiện cấp nguồn riêng cho nó nữa thôi độ chế làm j? ( trừ trường dùng đèn đệm ,hay j đó cần thay đổi thời gian trể thì độ thôi)
    3. cái này thông dụng V- nối GND, V+ nối GND.
    :D

8. bluemoon1974

Cảm ơn bác.
    1-Em đang lắp thử thôi mà, đúng là 2 chanel kêu khác nhau, chanel 2 nóng hơn một chút. Sau khi ổn định em sẽ lắp đúng trị số R=22K cho đều 2 vế.
    2- mạch bảo vệ loa em chưa có nguồn riêng 30VAC -35 VAC, em làm theo bác audiofind hướng dẫn "Mạch bảo vệ loa 30VAC có điện trở ở ngay phần nguồn cung cấp, bác đo áp sau điện trở là bao nhiêu, nếu nhỏ hơn 20 VAC thì gắn song song với nó 1 con trở khác sao cho khi cấp áp 20VAC áp sau nó vẫn không thay đổi là được. Em thấy nếu bác có nguồn khác xài riêng là tốt nhất..."
    3-Em cảm ơn bác, tối về em sẽ lắp V+với -GND, V- với GND.

9. huynhhuylx

huynhhuylx New Member

E CUNG O LX AG DAY . E HIEN DAG HOC O SG O GO VAP CUNG GHIEN MAY DU NAY LAM ...

10. traivietnam

traivietnam Advanced Member

em ráp xong mạch này rồi nè các bác ơi, có cách nào thử không ? em định làm buffer pre cho TDA 7294 ( 7294 chưa ráp , hehehe ), 2 con C1 và C2 em xài tụ phân cực nên không biết xoay cực dương ra ngoài hay vô trong nữa, các bác chỉ em với.

11. minhtri6789

minhtri6789 New Member

anh em nào còn bo cho TDA - 7294 không cho em xin 2 cái
    Em Đà Nẵng
    à quên , em có 1 bộ nguồn
    cuộn dây ghi
    0v - 110v 0v 110v
    còn cuộn còn lại

30 - 0 -30

vậy thì em đấu dây vào như thế nào nhỉ ?

em xin cảm ơn

12. huylongxuyen

huylongxuyen Approved Member

cho em hỏi tda 7294 này lắp điện trở thường loại 4 ngan 1 bọc đc k hay phải mua loại điện trở nào

13. audiofind

audiofind Advanced Member

Mua loại 4 ngàn 1 con nghe mới hay bác ạ :lol: tụ cũng quyết định lém nhé

14. huylongxuyen

thank bác

15. vantuan8485

input 110V
    30-0-30V là output 30VAC đôi :D

16. huylongxuyen

hôm nay em hàn linh kiện xong sẵn có cái ampli tda 2030 em diy e gỡ bo tda 2030 ra cho 2 bo tda 7294 vào tes thử với nguồn đôi 12 v. 4a . làm 1 lần ok liền .quá may .k ngờ nghe rất hay dù nguồn nhỏ e thấy vậy bỏ luôn tda 2030 rồi hihi . mai em sẽ dùng tới biến thế sony 28.0.28 và bắt đầu cho vào vỏ máy đàng hoàng. làm thêm 2 bo nữa đắp vô lại cái 2030.e cũng xin chân thành cám ơn bác via đã giúp đỡ trong thời gian qua .xong em sẽ poss lên cho mọi người góp ý. sẵn đây bác nào ở sg còn tụ dầu hay điện trở 680ohm loại tốt cho em xin nhe hihi.....e sinh viên tài chính cũng eo hẹp lắm ăn mì gói mới có tiền mua ic .

Attached Files:

17. bluemoon1974

TDA của em lại tèo một kênh rồi, hôm qua mò mãi không ra. Các bác giúp em với.
    Hôm trước em làm gãy một chân của TDA7294, hàn lại nhưng bị chập vào chân 11( hay 12 gì đó, cái chân bỏ đi ) Kết quả là gắn qua mạch bảo vệ loa nó không ra tiếng nhưng cắm loa trực tiếp vào cổng OUT thì loa kêu maximum luôn, chiết áp không có tác dụng. Em gắn con TDA khác vào thay thì nó im tịt, sờ vào con trờ 22K hồi tiếp từ chân 14 hoặc con trở 22K nối vào chân 3 thì vẫn có tiếng ù ra loa. TDA chỉ chịu kêu khi ngắn mạch giữa chân 2 ( sau con trở 22k nối từ chân 14 về) và chân 3 (nối từ sau tụ INPUT 2.2uf đến). Lỗi này có phải là TDA lại tèo rồi không ạh, em đã tráo dổi lần lượt các linh kiện từ kênh đang hát bìng thường sang nhưng kênh nào tèo thì nó vẫn tèo, kênh kia vẫn ngon . Các cao thủ chỉ em với.
    Cảm ơn các bác.

18. huylongxuyen

bác nên gỡ ic ra vệ sinh mạch sạch sẽ lại .thay tụ với trở ic mới luôn . mình thấy nếu làm đúng hết ráp vô là ok ah. chắc bác mua trúng ic hư rồi. mua nên xe, loại nào nhìn cứng cáp chút .chữ in rõ nét .

19. vantuan8485

Hàn kĩ lại tat cả các chan của linh kiện trên mạch trước rồi test ai thử coi :wink:

20. bluemoon1974

Hàn kĩ lại tat cả các chan của linh kiện trên mạch trước rồi test ai thử coi :wink:[/quote]

Thanh các bác nhiều, Hôm qua em đã kiểm tra lại.Lý do là con tụ 10uf nối với con trở 10K câu vào chân 10 của IC khả năng bị chết. Con trở 10K thử câu ra ngoài vẫn sống. Em đấu tắt chân 7,9,10 thì TDA làm việc nhưng hơi nóng. Kênh khia chạy hết 1 đãi CD thì chỉ ấm tay thôi.

21. duclongviva

duclongviva Advanced Member

22. bluemoon1974

Thanh các bác nhiều, Hôm qua em đã kiểm tra lại.Lý do là con tụ 10uf nối với con trở 10K câu vào chân 10 của IC khả năng bị chết. Con trở 10K thử câu ra ngoài vẫn sống. Em đấu tắt chân 7,9,10 thì TDA làm việc nhưng hơi nóng. Kênh khia chạy hết 1 đãi CD thì chỉ ấm tay thôi.[/quote]

Kiểm tra lại lần nữa -> IC chết, xì khói mù mịt kinh quá.
    Mai mua lại con khác, làm lại từ đầu xem sao.

23. mengkut

mengkut Advanced Member

cụ đấu như vậy nè!

Attached Files:

24. huylongxuyen

chuẩn

25. minhtri6789

minhtri6789 New Member

Chào mấy huynh ...

Em là 1 thành viên mới của diễn đàn đến từ Thành Phố Cầu Xoay....

Từ lâu em đã mê tda 7294, hôm nay phát hiện ra " thớt " này em vui ghê...

em đang tập tành làm mạch Tda 7294, sau mấy ngày mày mò nối dây trên bo lỗ và nướng 1 IC, cuối cùng 2 mạch Tda 7294 đơn của em cũng đã cất tiếng khóc chào đời.

Nhưng có một số vấn đề này em cần mấy anh giúp..

1/ em có mua cái bảo vệ loa ở đường Đống Đa, nhưng về không biết mắc dây ntn ? amly của em 2 kênh là phải dùng 2 mạch à ?
    2/ Ở Đà Nẵng mua linh kiện thật khó khăn, em kiếm miết mà không có được cái tụ input nào ưng ý, toàn là tụ hóa không..., anh em nào còn dư cặp tụ input cho em xin một cặp.
    3/ Em mới vào nghê nên chưa có kinh nghiệm làm mạch in, dùng bo lổ thì mạch " xấu xí " và kém ổn định quá, anh em nào còn dư bo tda 7294 có thể cho em xin 1 cặp được không ạ ....

Đây là cái mạch bảo vệ loa em mua

mặt sau của nó :

Còn đây là cái amly của em....

Thân

Share This Page

Loading...