Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

em thấy đọc ở đâu đó nó làm như thế. KHi đó tín hiệu sẽ đi qua còn dòng điện 1 chiều sẽ bị chặn lại. Lúc ấy thì chắc là nhiễu cũng ở lại hết. Em nghĩ thế ạ.. :mrgreen:

2. fantasyyy

fantasyyy Approved Member

Hai cây lõi ferit có quấn vài vòng dây đồng bằng đầu đũa đó, là em bẽ ra từ cái vĩ của amply hiệu Onkyo rã xác trên gò Tà Mâu, em thấy nó nằm ngay đường xuất ra trước khi đến cọc bắt loa, vì vậy em mới cắn răng bẽ nó ra, hehehe (nó bán nguyên cụm chứ không bán riêng cái đó nên em mới chơi trò tà đạo ;)) ). Còn cái lõi hình xuyến là em rã ra từ cái nguồn máy tính hiệu DELL, nó nằm ngay ngõ ra +12V. Mà cái vụ lọc nhiễu đường ra B+ bằng vòng xuyến này em có thấy đâu đó trên mục Bán dẩn này và có nói nhiều về tác dụng rất tốt của nó. Thôi kệ xài thử xem sao, không bổ dọc củng bổ ngang chứ không bỗ ngửa :D

@huylongxuyen
    Khi nào em có về em mua dùm anh cặp tụ dầu nhé, anh sẽ gửi money lại cho em sau, kô thì đi nhậu trừ :lol: . Hum nay anh lên gò nữa thằng kia để lại cho anh cái vỏ của ampli Pioneer 6800II còn cái nguồn chà pá luôn với giá hữu nghị 170K, ngày mai biên phòng rút về nó chuyển xuống anh show hàng cho em coi. Tết em về anh dẩn em lên đó chơi cho biết.

3. huylongxuyen

huylongxuyen Approved Member

ok anh . em cũng lấy cuộn dậy đồng chống nhĩu trong ampli kenwood ngay chân ra loa đó.còn vòng có lõi firit j đó trong đầu thu kĩ thuật số samsung, thấy gắn vô xài cũng tốt mà

4. fantasyyy

Nhờ các anh "bắt mạch" dùm em cái mạch bảo vệ loa mới mua với giá 25k. Sau khi ráp thiệt trên board mạch in của bạn huylongxuyen gửi về, tôi cấp nguồn cho mạch công suất, dùng đồng hồ đo trên đường ra loa thì không có dòng DC (có mà rất nhỏ), tôi tiếp tục gác thêm cái mạch bảo vệ loa vô và cấp điện, nhưng chờ gãy cổ cái mà cái rờle nó không nhảy, bực quá tháo mạch bảo vệ loa ra bắt loa trực tiếp thì hát ầm ầm.
    Nguồn cấp cho mạch bảo vệ là dòng AC 26v lấy trực tiếp từ biến áp nguồn (trước cầu Diot).
    Mấy anh cho hỏi thêm là cái bảo vệ loa này buộc mình phải mắc cùng lúc 2 kênh no mới nhảy hay là chỉ có 1 kênh củng được, vì lúc thử chỉ đá có 1 kênh L.

5. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Hôm trước em cũng bị như bác nhưng chị bị mất tiếng một kênh thôi, lần mãi chả ra , bỏ mua cái mới, lần mò sửa mạch bảo vệ loa làm chết oan một em TDA, quá tội.

6. huylongxuyen

huylongxuyen Approved Member

đâu bác cho 2 kênh thử coi. e cũg xài mạch đó qua role vẫn nhảy mà. lúc mở lần đầu thì chờ hơi lâu khoảng 40s . tắt mở lại thì nhảy nhanh lắm.bác đổi chận in va out wa lại thử xem sao. nhìu khi nó in nhầm nữa. bác cứ đổi k chết đâu mà lo

7. thedung

thedung Advanced Member

Trước em lắp lm3886 cũng lắp mạch bảo vệ loa loại này ,chắc bác phải lắp cả 2 kênh nó mới hoạt động ,em thì sau đó bỏ đi cũng chẳng sao .Chạy gần năm nay vẫn ok ,chưa chết con loa nào vì nó cả

8. audiofind

audiofind Advanced Member

Em thấy bác xài cục nguồn hoàn cầu, chắc có cuộn 15V-0-15V, bác lấy cuộn này (15V+15V=30VAC) đấu vào bo bảo vệ loa thử xem sao (mạch bảo vệ dùng 30VAC), dùng cục pin 1,5V thử vào input BV xem rơle có tác động không (nhờ nối cực "-" của pin vào mass nhé). Mạch bảo vệ loa tác động khi ngõ ra rò DC bác ạ, chỉ cần 1 kênh rò là nó phải tác động rồi. Nếu thử xong OK lấy luôn nguồn 15V-0-15V cấp cho bảo vệ (không xài nguồn chung), nhớ đấu mass chung.

9. bluemoon1974

Hôm trước em đấu chung nguồn thử kiểu này rồi "bác lấy cuộn này (15V+15V=30VAC) đấu vào bo bảo vệ loa", không ổn, chạy một lát toàn bộ các tụ lọc nguồn nóng kinh khủng. Mạch bảo vệ loa chạy nguồn riêng thì mới OK, em chẳng hiểu tại sao.
    mach này em thử một kênh hay 2 kênh đồng thời đâu có khác gì nhau đâu. Hôm trước của em bị mật tiếng một kênh, em thay mấy con tụ trên đó giờ OK rồi.

10. audiofind

Hôm trước em đấu chung nguồn thử kiểu này rồi "bác lấy cuộn này (15V+15V=30VAC) đấu vào bo bảo vệ loa", không ổn, chạy một lát toàn bộ các tụ lọc nguồn nóng kinh khủng. Mạch bảo vệ loa chạy nguồn riêng thì mới OK, em chẳng hiểu tại sao.
    mach này em thử một kênh hay 2 kênh đồng thời đâu có khác gì nhau đâu. Hôm trước của em bị mật tiếng một kênh, em thay mấy con tụ trên đó giờ OK rồi.[/quote]

Ấy chết, chỉ có 1 mạch bảo vệ loa tiêu thụ dòng không đáng kể mà phải dùng cục nguồn riêng thì lãng phí quá! Em toàn làm như em đã chỉ, chẳng bị gì cả, còn chuyện bác bị khó giải thích quá :?: Em cũng dùng nguồn Hoàn cầu như bác ấy.

11. bluemoon1974

Ấy chết, chỉ có 1 mạch bảo vệ loa tiêu thụ dòng không đáng kể mà phải dùng cục nguồn riêng thì lãng phí quá! Em toàn làm như em đã chỉ, chẳng bị gì cả, còn chuyện bác bị khó giải thích quá :?: Em cũng dùng nguồn Hoàn cầu như bác ấy.[/quote]

Xin lỗi bác, cái này hôm trước bác chỉ cho em mà, nhưng mà em làm không được , cụ thể là em có cục nguồn 15-0-15 cấp cho TDA -> OK. Em nối chung 15+15=30VAC cấp cho mạch bảo vệ loa, chạy một lúc toàn bộ tụ lọc nguồn chpo TDA, điot cầu nắn ... nóng ran luôn. Giờ em dùng nguồn có 24-0-24 cho TDA và 0-30 cho Mạch bảo vệ.
    Cảm ơn bác chỉ dẫn nhiệt tình cho anh em mới chơi như bọn em.

12. apollo0802

apollo0802 New Member

Xin chào cộng đồng vnav.vn. Cái object âmly đầu đời này em có mộng lâu lắm rồi mà hôm nay mới dám lấy ra làm. Là sinh viên có học chút điện tử mà không làm được cái âmly không hiểu được cái âmly thì cũng bị nhiều khiển trách. Nhờ vậy mà em quyết tâm làm cho bằng được mặt dù vốn liếng(money lẫn kiến thức) rất là eo hẹp.
    Em đã vào cái box bán dẫn này đọc cả 1/2 tháng trời rồi. Mà bây giờ em ko biết nên hỏi ai đây. Thấy threat này còn hoạt động nên em xin mạn phép post vào đây nhờ mấy bác giúp đỡ. Đến giờ thì em đã có gần như đầy đủ linh kiện. Tất nhiên những loại dễ mua và rẻ, còn đồ dành cho audio thì em chả có money đâu ạ.
    Linh kiện hiện giờ thì gần như đầy đủ, chỉ thiếu mỗi cái tụ 0.47uF mà em thấy mấy bác dùng tụ dầu, rồi Vitamin Q gì đấy em chả hiểu và không biết nên tìm ở đâu. Em ở Đà Nẵng, vậy có bác nào là người Đà Nẵng và hoàn thành cái vụ âmly này rồi thì giúp em với.
    Vì em tìm ko ra mạch làm sẵn nên em theo cái mạch nguyên lý này vẽ lại
    Và được cái này. Mấy bác xem thử như thế được chưa. Nhưng nếu có sẵn mạch in rồi thì em cũng xin về làm cho khỏe vì gần tết rồi mà lại chưa có amly để nghe nhạc thì cũng buồn.
    Mong chờ sự giúp đỡ từ các bác.

13. mengkut

mengkut Advanced Member

Mạch bảo vệ loa dùng chung nguồn mà cụ đấu kiểu này thì các linh kiện nóng là còn may, cháy luôn BA đó chứ. Vì bo bảo vệ loa phải có nối GND của ampli để nó so sánh, nó cũng là dây 0 của BA. đấu 15-0 thì ok, chứ 15-15 thí bị chạm 15v xuống mass rồi!

14. audiofind

Xin lỗi bác, cái này hôm trước bác chỉ cho em mà, nhưng mà em làm không được , cụ thể là em có cục nguồn 15-0-15 cấp cho TDA -> OK. Em nối chung 15+15=30VAC cấp cho mạch bảo vệ loa, chạy một lúc toàn bộ tụ lọc nguồn chpo TDA, điot cầu nắn ... nóng ran luôn. Giờ em dùng nguồn có 24-0-24 cho TDA và 0-30 cho Mạch bảo vệ.
    Cảm ơn bác chỉ dẫn nhiệt tình cho anh em mới chơi như bọn em.[/quote]

THì em nói là cuộn 15-0-15 lấy 2 đầu 15 nó thành 0-30V dùng cho mạch bảo vệ, còn 24-0-24 cho TDA mà chứ có nói bác xài chung 15V-0-15V cho cả TDA và mạch BV đâu , tức là xài chung cục biến áp chứ 2 cuộn dây dùng riêng mà.

15. mengkut

mengkut Advanced Member

Coi chừng cụ ơi, nếu dây 0 của cuộn 15v nối thông với dây 0 của cuộn 24v thì chạm ạ.

16. fantasyyy

Xin cảm ơn các bạn đã nhiệt tình hướng dẩn cho mình, mình sẽ tổng hợp tất cả các hướng dẩn của các bạn về vận dụng ngay tình hình thế nào mình sẻ báo cáo tiếp. Cái bảo vệ loa không có nó mình thấy củng không sao, nhưng ghét nhất là lúc tắt nguồn nó làm một tiếng è è è è dài thoàng rồi mới tắt, thế nên cần phải có nó.
    Càng làm cái TDA này càng hăng máu với nó, với chất âm mạnh mẽ, trong sáng không có tạp âm, nó đã hút hồn mình ngay lần đầu thử nó. Mình ôm nguyên xề em nó còn trần trụi qua nhà ông anh hàng xóm bày ra hát thử trên cặp thùng Diatone 100w nghe mà muốn rụng rún luôn, nghe còn lực hơn cái ampli Diatone của ổng đánh bằng 4 con Sanken nữa đấy. Thế mình mới mệt với nó :D

17. bluemoon1974

THì em nói là cuộn 15-0-15 lấy 2 đầu 15 nó thành 0-30V dùng cho mạch bảo vệ, còn 24-0-24 cho TDA mà chứ có nói bác xài chung 15V-0-15V cho cả TDA và mạch BV đâu , tức là xài chung cục biến áp chứ 2 cuộn dây dùng riêng mà.[/quote]

Hehe. Xin lỗi bác, em mù tịt kỹ thuật nhưng thích điện đóm.
    Em nghe các bác chỉ dẫn nhưng lại thực hiện không đúng.Cụ thể là thế này: Cục BA cũ của em có các đầu ra: 0-5 , 15-0-15 , 0-10, 0-10 chăng biết có chung các đau ov hay không.
    1- lần 1 Em lấy 15-0-15 cho qua 1 Diode ->TDA OK
    2-lần 2 Em lấy 15-0-15 cho qua 1 Diode ->TDA. Lấy 2 đầu 15 -15 cấp cho mạch bảo vệ loa -> Nóng. Lỗi ở đây giờ em mới hiểu
    Giờ em quấn một BA mới có cả 24-0-24 và 0-30 để dùng thì OK
    Tiện bác cho em hỏi luôn :
    1- Cuộn BA mới vào 220v có 3 dây. đầu ra ra có 3 dây 24-0-24 và 2 dây 0-30, . Đầu vào có 3 dây ,1 dây ghi là cách ly ( dây này nó nằm cùng cặp đây đỏ đầu vào 220V) dùng để làm gì ạh.
    2- Cặp BA cũ có 3 cọc đầu vào ( em dùng 2 cọc ngoài cấp điện 110v ) thì được các đầu ra như ở trên , vậy còn cái cọc nữa thì nó dùng làm gì. Trên BA nó ghi tiếng nhật đại khái là dòng thứ nhất 110V ,dòng thứ 2 là 34V, dòng thứ 3 ghi cài gì gì nữa là 54VA
    cái biến áp này là của cái đầu băng video Mitshubisi.
    Thank các bác nhiều.

18. audiofind

Hehe. Xin lỗi bác, em mù tịt kỹ thuật nhưng thích điện đóm.
    Em nghe các bác chỉ dẫn nhưng lại thực hiện không đúng.Cụ thể là thế này: Cục BA cũ của em có các đầu ra: 0-5 , 15-0-15 , 0-10, 0-10 chăng biết có chung các đau ov hay không.
    1- lần 1 Em lấy 15-0-15 cho qua 1 Diode ->TDA OK
    2-lần 2 Em lấy 15-0-15 cho qua 1 Diode ->TDA. Lấy 2 đầu 15 -15 cấp cho mạch bảo vệ loa -> Nóng. Lỗi ở đây giờ em mới hiểu
    Giờ em quấn một BA mới có cả 24-0-24 và 0-30 để dùng thì OK
    Tiện bác cho em hỏi luôn :
    1- Cuộn BA mới vào 220v có 3 dây. đầu ra ra có 3 dây 24-0-24 và 2 dây 0-30, . Đầu vào có 3 dây ,1 dây ghi là cách ly ( dây này nó nằm cùng cặp đây đỏ đầu vào 220V) dùng để làm gì ạh.
    Dây ghi là cách ly , bác dùng VOM để ở thang đo điện trở cao nhất, nối 1 đầu đòng hồ vào dây này, 1 đầu vào các dây còn lại nếu nó không thông nhau (kim không lên)thì đây là cuộn cách ly giữa sơ, và thứ cấp. Mục đích để chống nhiễu bác chỉ việc nối đầu dây này xuống mass chung. Cẩn thận nhé bác.
    2- Cặp BA cũ có 3 cọc đầu vào ( em dùng 2 cọc ngoài cấp điện 110v ) thì được các đầu ra như ở trên , vậy còn cái cọc nữa thì nó dùng làm gì. Trên BA nó ghi tiếng nhật đại khái là dòng thứ nhất 110V ,dòng thứ 2 là 34V, dòng thứ 3 ghi cài gì gì nữa là 54VA
    cái biến áp này là của cái đầu băng video Mitshubisi.
    Thank các bác nhiều.[/quote]
    Biến áp này cũng tương tự,
    Thông số là :điện áp vào (sơ cấp) 110V, áp thứ cấp ra 34V. Còn 54VA là công suất.

19. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Chào các bác!

E cũng có 1 e TDA 7294, e này do anh bạn nhượng lại để về nghịch ngợm. E có vài nhận xét về chất âm:

- Bass khá tốt, Mid chưa được ngọt và rộng, tép khá mảnh nhưng chưa được tơi.

Có bác nào làm TDA7294 chất âm giống cái của e ko ạ? e đang tìm biện pháp để khắc phục 2 dải trên, liệu Mod lại các tụ trở trên mạch TDA có thay đổi chất âm không ạ? hoặc thay nguồn, tụ nguồn.

PS: Nguồn hiện nay của e thấy dùng bằng nguồn của TQ ạ.

20. thachzx

thachzx Approved Member

mình đang cần mạch in BTL 7294 này bạn Long giúp được không? mình ở Phú Yên (miền Trung)

21. tinhyeunew0

tinhyeunew0 Approved Member

Các bác giúp em với, em mới tìm hiểu về âm thanh và muốn lắp một chú TDA7294 này, em tìm hiểu và datasheep nó như sau:(hình dưới). Các bác giúp em là giờ em muốn đấu hai TDA 7294 để thành hai kênh thì phải đấu như thế nào ạ. Có phải chỉ cần đấu chung hai chân số 9 và số 10. Còn lại thì mình dùng biến áp có 6 chân điều chỉ phải ko ạ, nếu vậy thì phải đấu biến 6chan đó như thế nào? Mong các bác giúp, em còn ko hiểu biết, hỏi gì ko phải các bác giải thích dùm em với. Em cảm ơn ạ!

Attached Files:

22. dttd0123

dttd0123 Approved Member

Bác fantasyyy cho hỏi biến áp nguồn Hoàn Cầu 12A mua ở đâu vậy.
    Thanks.

23. fantasyyy

Ngoài chợ bán nhiều lám bạn à, loại này thông dụng lắm nên họ bán rất nhiều, giá cái tôi mua là 150k (12A), sau khi mua mướn thợ "hại đời" nó còn 25-0-25 , tổng cộng là 170k. Biến áp xuyến khó kiếm chứ laọi này hầu như tiệm linh kiện điện tử nào củng có. Thân !

24. mengkut

mengkut Advanced Member

Bác làm theo sơ đồ dưới cho dễ, nó là 1 kênh.
    2 TDA thành 2 kênh thì khỏi đấu gì hết bác ạ, cứ làm 2 con 2 kênh riêng nhau hoàn toàn.
    Còn làm theo sơ đồ của bác cho 2 kênh thì cũng làm 2 cái.

25. minhtri6789

minhtri6789 New Member

chào apollo0802

chào apollo0802

mình cũng là sinh viên ở Đà Nẵng, mình vừa làm xong cái amly tda7294. Nếu bác cần hướng dẫn gì thì cứ liên lạc mình theo mail : minhtri6789@gmail.com hay yahoo minhtri6789@yahoo.com

TDA 7294 nguồn, cọc loa, tản nhiệt, cọc loa, ...và linh kiện thì bạn mua ở VT Phúc, đường Đống Đa, gần Ngã tư Quang Trung - Đống Đa. chổ này thi bán hơi đắt nhưng được cái là chuyên linh kiện cho amly, thứ gì cũng có.

Nguồn 24 - 0 - 24 thì bạn có thể đặt quấn, nếu cần nguồn xuyến thì có thể đến chổ Phúc đường Hải Phòng ( đoạn gần chợ Tam Giác )
    Bo đồng với in mạch thì bạn có thể ghé ChipViet, 39 Đoàn Thị Điểm, ( chổ chợ trời ), linh kiện Việt Đức ( gần khu vui chơi Hòa Khánh ),

Nói chung làm amly Tda thì khá là đơn giản nhưng hay là cả một vấn đề...

Nếu ở ĐN thì tổng chi phí mất khoảng 300k.

Chúc bạn may mắn..

Share This Page

Loading...