Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. mengkut

mengkut Advanced Member

Cụ Quốc cẩu đầu trảm chán class D rồi à!
    Cái tụ xanh óng ở trong hình là tụ ERO 1u, còn cái màu xanh da trời là tụ K73 Nga 2,2u. mua chỗ đồ cũ chừng vài k/cái.

2. hodaihai

hodaihai Advanced Member

bác nào còn bo tda chay BLT để lại cho em 1 cặp với nha. đang tính làm lại theo kiểu mới ạ .
    2 BLT đánh trái + phải làm thêm mạch sub để cho tiếng bass ok hơn . 7294 thiof em làm được rồi nhưng làm kiểu BLT thì chưa thử . hì các bác giúp em nhá. :(

3. tommy

tommy Advanced Member

em kết cại vụ này đây: tube 6N3+ TDA7294.

Attached Files:

4. mengkut

mengkut Advanced Member

Éc, cụ mì tôm làm 7294 đẹp như hãng, toàn bo xịn thôi!
    Cụ hồ đại hải đừng ham công suất mà làm BTL làm gì, mỗi con 1 kênh là dư rồi. BTL nghe chẳng to hơn mà lại thô hơn.

5. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Em nhất trí, em làm BTL rồi lại tháo ra để 1 con, nghe tình cảm hơn nhiều, với lại một con đánh đã lồi rối loa ra rồi, làm chi tới BTL, cái cần là đầu tư cho tụ, trở, mà mạch thông trầm nên tách biến thế, nắn riêng.

6. tommy

tommy Advanced Member

E thấy ai cũng làm tda7294 mà sao ko thấy bác nào chú ý làm mạch nguồn triệt nhiễu và ổn định , vd gắn lm3080 để tinh chỉnh Vdc out? Cái này quan trọng hơn con trở và tụ mà?

7. hodaihai

hodaihai Advanced Member

zay thì em nghe theo cac bac vậy . để em làm lại con 7294 của em cho ngon lành rồi post lên cho các bác chém nha >>>>
    nhưng mà dạo này con vợ em nó mà thấy em với đống linh kiện thì em chết>>>>
    hồi mới tập làm nò lại nói iem toàn nướng sò cho vợ ngửi mà chả cho an >> :lol:
    ah tí quên chứ các bác không giúp em mạch sub chạy tda ah >> dang dư cục sub của microlab loại 10cm ấy chả biết thêm được tí bass nào cho tda khong nữa>>>>>>>>>> thôi kệ cứ thử sẽ biết hhihi

8. minizip

minizip Approved Member

Newbie cho em xin hỏi
    1. Con này là pow 2ch or multichanel ạ
    2. Nếu là 2ch thì em nên mua thêm pre nào về nghe nhạc pop, newage.... ( carpenter, secret garden, celine dion....)
    3. E ko biết gì về diy vây bác naò ở hn có con này chưa, cho em nghe thử với và cách làm con này là ntn ạ :-ss

9. hodaihai

hodaihai Advanced Member

làm đi bro oi .... dễ làm lắm có gì minh giúp .0979435055

10. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Bác kiếm cục nào to to chứ ? 10 cm thì nghe ra gì ? với lại em thấy hàng Microlaps là dùng cho ứng dụng nghe cho vi tính ,,văn phòng. Loa nó chỉ có tầm 4 ôm ? 7294 chơi loa 8 ôm cơ ạ. Bác mà cho nó chơi loa 4 ôm có ngày nó sịt khói :wink:

11. LoD

LoD Advanced Member

7294 chơi loa 8 ôm cơ ạ. Bác mà cho nó chơi loa 4 ôm có ngày nó sịt khói :wink:[/quote]

7294 em đang cho chạy một loa 4 ohm song song với thùng center 8 ohm sony thấy bình thường mà bác....vol để khoảng 12h là to lắm rồi ạ...

12. hodaihai

hodaihai Advanced Member

èo ... kiếm mãi chẳng có chỗ nào bán sub khoảng 6" hay 8" bác ạ . chỗ có thì đắt quá tụi nó bán bằng 2 hộp sữa con em uống ạ . thế nên em lại phải nhịn :mrgreen: mới lại chưa có thời gian tìm hiểu mạch sub nữa . bác nào co kinh nghiệm sms cho em với ... em ỏ q12 nha
    0979435055

13. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Đấy là bác chạy loa centrer thôi. Đánh bass thì công suất hút nguồn lớn. IC nóng rất nhanh. Mà cụ nào chẳng chơi nguồn +- 35 V trở lên.
    Nếu đánh loa 4 ôm thì cụ giảm nguồn nuôi xuống còn + - 27 V thôi . Ko tin thì vào Datasheet mà xem.

14. diyampli

diyampli Advanced Member

theo em được biết thì đấu BTL bác phải giảm nguồn đi 1/3 biến áp khoảng 17-0-17 thôi thì em nó k kêu như quạ .Em chưa thử nhưng theo vụ LM3886 thì thấy đấu BTL 2 con thì nguồn 3m nó dùng là 25,5V cho thải 8Ohm bác ah.em chơi liều chạy nguồn gần 42V hix biến áp 30-0-30 mà em nó k tèo chỉ nóng kinh khủng .tìm cách hạ nhiệt= cách mắc nối tiếp 2 con loa 8ohm em nó kéo bình thường và tản nhiệt ấm thôi.đợt này mới kiếm nguồn quấn 18-0-18 thôi k em nó nóng già nhanh đi các bác nhỉ :D

15. quydiachat

quydiachat Advanced Member

bác không cần phải thay BA đâu mình vẫn đang chạy BTL cho sub với nguồn 24-0-24 có sao đâu. mở to tản nhiệt 2 kênh còn nóng hơn tản nhiệt của BTL đánh sub :lol:

16. traivietnam

traivietnam Advanced Member

bác tăm được cục này ờ đâu thế a ? tổn hại hết bao nhiêu thế ?

Attached Files:

17. nguyenthang_hdit

nguyenthang_hdit New Member

các bác ơi! cho em hỏi câu này hơi "xxx'' 1 tí!nhưng e vẫn cứ hỏi. :D :D :D hihihih
    em định lắp nguồn 30 0 30 (10A) để chạy 2 con 7294 cho 2 kênh, và 2 con 7294 lắp cầu cho loa Subb???
    vấn đề thắc mắc là không biết bộ nguồn đó có đáp ứng được công suất cho 4 con 7294 mà em định lắp không???
    mong các bác chỉ giáo em với????? :( :(

18. thuanblack

thuanblack Advanced Member

Bác cho em hỏi pre đền cảu bác nghe thế nào? Bác mua ở đâu?

19. fortheking

fortheking Advanced Member

Hôm nay em dọn nhà mới cho em TDA khi đo lại áp thì ra:
    Lần 1: +13 -61
    Lần 2: +26 -47
    Lần 3: +26 -47

Lúc trước em nó cho áp +37 -37.
    Phải chăng vì tụ lọc?
    Mấy bác giải thích giúp và cách khắc phục
    Xin cảm ơn.

20. diyampli

diyampli Advanced Member

tụ bác kém,rởm hoặc khô,xem lại mối hàn chân tụ bây giờ thiếc kém,bắt kém lắm

21. diyampli

diyampli Advanced Member

cái cụ này bị đèn hút ah,mê mẩn quá nhỉ gõ sai kìa :lol:

22. traivietnam

traivietnam Advanced Member

pre đèn mình tự ráp (p2p), chả mua ở đâu cả. Nghe như thế nào là tùy lỗ tai mỗi nguời thôi, tui nghe hay nhưng bạn nghe không hay.

23. hoanglongvu2528

hoanglongvu2528 New Member

Chào các bác, em đang lắp con amply 7.1 dùng tda7294, phân tần xong rồi(chỉ giả lập thôi) còn tầng cống suất thì em chẳng hiểu sao em lắp thử chạy ngon lành rồi, hôm sau lên nghe lại thì con tda của em bốc khói. Em dùng nguồn 23-0-23 tự cuốn từ cái lioa mua hàng sắt vụn, sau khi nắn lọc xong đo được 32-0-32!Loa 4ohm!mà rõ ràng tối hôm trước nghe đi nghe lại vẫn được. Bực mình quá, em nướng tổng cộng là được 1 đĩa sò rồi! không biết có phải sò lởm không nữa, mong các bác chỉ giáo, nếu mua sò thì mua sò ở dâu tốt? Mạch in của em mua ở chợ trời về tự ủi nhưng mà chán lắm, chỉ hai lần nhổ sò ra thay là vứt mạch! Vấn đề này cũng xin các bác tư vấn thêm!

24. hoanglongvu2528

hoanglongvu2528 New Member

Em cũng đang lắp, mà chạy được một hôm là hôm sau đi sò,thơm phức cả phòng, đi hơn chục chú TDA rồi. Bác còn dư mấy con tụ với mấy con trở thì cho em xin mấy con, túi em đang cháy rồi ạ!Cảm ơn bác trước nhé!

25. diyampli

diyampli Advanced Member

em có 1 đôi bo đã chạy ngon 2 tháng,lk thì vừa chợ vừa xịn đã lâu k chơi cắt ra để ở quê,bo thì ủi k đc đẹp nhưng ngon vì hồi xưa lớp đồng giày hơn bây giờ.bác nào thích em tặng vì giờ đang chán,nếu k có gì thay đổi khoảng tháng 8 em lên em gửi bác nào cần thì pm vào nick em

Share This Page

Loading...