Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. vantuan8485

vantuan8485 Advanced Member

Vấn đề có thể mối hàn bác chưa ngấu nên chưa tiếp xúc tốt. Cách điện giữa IC và tản nhiệt không chắc chắn nên chạm chập gây chết.
    Kiểm tra khi mạch chạy volume mức thấp có nóng không nếu ko vặn volume mà nóng thì mạch bị tự kích.
    Zobel e nghĩ bác nên lắp cẩn thận vì quá nhiều mạch chạy cùng lúc khả năng tự kích là khá lớn.
    Điều quan trọng nữa nên làm trước là nên xây dựng hàng hậu vệ thật chắc cho mấy em loa không lỡ đứt loa thì uổng lắm bác ah!
    Mong bác sớm thành công!

2. hoanglongvu2528

hoanglongvu2528 New Member

cảm ơn bác vantuan đã giúp đỡ, em về kiểm tra lại xem thế nào! Cũng mong là em nó sớm cất tiếng khóc chào đời không thì em cũng mất ăn mất ngủ lắm.

3. naichuoi

naichuoi Advanced Member

chắc bác mua phíp sừng rồi.
    cố gắng kiếm cái phíp sợi thủy tinh ấy. nó chắc chắn hơn đó bác ạ.
    nếu bác nhổ khéo thì khoảng 4~5 lần nhổ vẫn không vấn đề gì đâu.
    hiện tại ở chợ trời còn vài hàng bán phíp sợi thủy tinh thôi. phải đi tìm từng hàng 1.
    với cả phíp đó cũng có 2 loại 1 loại khá mỏng, cầm không chắc tay lắm đâu. còn loại dày thì thuộc hàng khó tìm rùi.
    bác chịu khó tìm mới thấy. hôm trước em tìm thì còn 1 hàng có 3 tấm em lỡ vét nốt rồi. bác ra chợ thử tìm ở cái dãy gần chùa vua ấy, đối diện với mấy cái hàng bán tụ cũ.

4. quydiachat

quydiachat Advanced Member

bác làm mạch làm j cho mất công chứ bác mua bo đục lỗ sẵn về mà câu dây. em toàn làm như vậy thôi vẫn kêu ầm ầm. bác phải nhớ cách điện cho tda và tản nhiệt nhé (nếu không nhiều lúc dễ có sò nướng lắm đó)

5. hoanglongvu2528

hoanglongvu2528 New Member

Cảm ơn các bác đã tận tình giúp đỡ, hôm trước em hỏi khắp chợ nhưng cung chỉ mua được cái phíp mỏng thôi, nhưng mà dùng tạm cũng được, làm lại mạch lắp vào chạy rồi. Mấy hôm ngồi mò mẫm đóng thùng, đi dây, đến hôm nay cũng tàm tạm, để mấy hôm nữa hoàn thiện em post hình lên các bác góp ý thêm cho em.

6. diyampli

diyampli Advanced Member

Hì em có spam tí dạo trước em có bảo hứa cho bác nào ý 1 đôi mạch full TDA khá đẹp,nay do hộp thư đầy nên k tìm ra địa chỉ mong bac chủ mới của em nó liên lạc để em cho đứa con đàu tay em đi nhà mới :mrgreen: SDT iem 0975636994

7. hodaihai

hodaihai Advanced Member

oai hem bikcobac nao dang ky chua >> bac'choemdang ky nha'>>> chang biet cai bo ở nhà bị sao nữa>> sáng sớm mở nhạc nghe làm cái đùng >>> teo hết >>> giờ xin bác nhá>>
    de iem gọi cho bác

8. man man

man man Advanced Member

chào cả nhà!
    tình hình là em mới tìm hiểu về tda7294. và có ý định làm theo, nhưng em đọc mấy ngày hôm nay, chưa biết chính xác linh kiện như thế nào, mặc đù đọc hết rồi. bác nào đang làm hay đã là tda 7294 thì có thể cho em xin sơ đồ và linh kiện cần những gì không ạ?
    để em mua và chuẩn bị dần, ko lại máu quá mà ko biết làm từ đâu nữa
    manhuong@gmail.com
    em cảm ơn cả nhà ạ

9. wave750

wave750 Advanced Member

đây nè bác...bác cứ y sì thế này là chạy rồi..... chúc bác sớm hoàn thành

Attached Files:

10. LoD

LoD Advanced Member

em có hình bộ nguồn để bác tham khảo

Attached Files:

File size:
      12,3 KB
      Views:
      389
  11. man man

man man Advanced Member

các bác cho em hỏi, em định dùng tụ nguồn nichicon CE85 độ C 10000uF 42WV LK (M) em tháo máy. không biết dùng cặp này làm nguồn có vấn đề gì không ạ?
    vì là do chính tay em tháo máy đó ra nên em định chơi toàn bộ tự bằng nichicon thế nào các bác, hay em đi mua thêm linh kiện khác về ráp lại với nhau ạ?
    em tháo từ dàn CD cũ của em ngày xưa, con đó vẫn chơi tốt nhưng máu nên em rã nó tơi tả rồi, giờ tự tay em làm tda7294 từ đống tro tàn đó.
    các bác cho em ý kiến nhé

12. vakk

vakk Advanced Member

chơi đi bác ,tụ nichicon là tốt rồi em toàn tụ chợ trời mà nó còn hát ầm ầm đấy này :lol:

13. wave750

wave750 Advanced Member

linh kiện của bác quá tốt rồi...

14. garbolino

garbolino Advanced Member

Không tốt.
    Thà bác cứ để nguyên cái dàn CD ấy, bán đi, lấy tiền mua cặp tụ dữ hơn nhiều.
    Giờ rã ra, được mỗi cặp tụ bình thường.
    Phí quá.

15. vakk

vakk Advanced Member

nhưng mà nhỡ để nguyên bán cũng không mua được cặp tụ dữ thì sao ạ :wink:

16. tiennv3

tiennv3 Advanced Member

Có bác nào còn thừa PCB của TDA7294 mà không dùng hoặc chưa dùng thì để lại cho em với. Em định lắp một bộ hoàn chỉnh để nghe nên muốn dùng PCB đặt. Hoặc bác nào có file layout thì cho em xin để em đi đặt in cũng được.
    Mạch amply đầu tiên của em mới hoàn thành cách đây 2 tuần và cũng là TDA7294, PCB làm bằng cách giặt ủi. Em lắp xong là chạy luôn chẳng phải chỉnh sửa gì nhưng có một điều lạ là cứ chạy được vài hôm là con tụ lọc 2200mF bị xì. Lúc đầu dùng tụ 2200mF 50v chạy được một ngày thì xì khói, lần sau em thay bằng tụ 4700mF 50v thì chạy được 5 ngày cũng xì khói nốt. Tụ em mua ở chợ trời, nhãn ghi là nichicon nhưng chắc là tụ giả của anh Ba. 2 con tụ dập nhiễu nếu em lắp tụ 104 theo sơ đồ thì nổ tóe lửa nên em thay bằng tụ 224 to hơn một chút.

17. wave750

wave750 Advanced Member

tình hình chắc bác mua tụ quá dỏm rồi......bữa nào bác ghé số 158 lý thường kiệt mua cặp tụ FUSENG 10.000uF/63V cũng rẻ thôi về xài ...còn tụ 104 bác cứ mua mấy em nhìn giống hạt me nhưng mà màu xanh lá cây về xài....thấy bác diễn tả mạch của bác khói lửa nhiều giống như ở LIBI quá :D

18. tiennv3

tiennv3 Advanced Member

FUSENG 10.000uF/63V em dùng 4 quả ở bộ nguồn rồi :D, tụ bị xì là tụ trên mạch TDA7294 cơ bác ạ. nó cứ lồi dần rồi xì khói cao đến đầu em y như núi lửa phun. lần đầu xì là lúc em để qua đêm, nó nóng đến mức cháy thành than cái board mạch ở vị trí tụ bị xì, nửa đêm bật dậy thấy khói lửa mù mịt. cháy vậy các linh kiện khác vẫn ko hỏng, em tháo con tụ hỏng ra rồi lắp thử thì em nó vẫn hát :D.

19. vakk

vakk Advanced Member

Bác xem có hàn nhầm cực không
    em cũng dùng loại "nichicon" :lol: đó nhưng mà có sao đâu vẫn nghe ầm ầm

20. tiennv3

tiennv3 Advanced Member

Em đã hàn đúng cực theo sơ đồ rồi, chắc tại em mua phải tụ đểu vì thấy giá nó rất rẻ, hình như có mấy ngàn 1 cục.
    Em bỏ luôn 2 tụ 2200 trên mạch rồi, chơi mỗi tụ lọc nguồn thôi :D

21. man man

man man Advanced Member

hiện tại em đã làm mạch xong mai thứ 7 ở nhà em sẽ khoan chân. vấn đề khoan thì okem chơi được, nhưng khi ráp linh kiện lại thì thế nào các bác, có lưu ý gì không ạ. chẳng là đây là lần đầu chơi, lại không có ai hướng dẫn vào đây tìm cách hỏi em cũng phải lọ mọ đấy các bác. như hôm trước em làm mạch, không biết nên cho cả 1 thau nước to cho 1 túi bột sắt bé tí để hai ngày mà có được đâu, sau đọc lại ở post 45 hay gì đó thì thấy cho ít nước tỉ lệ thế nào, nhiệt độ ra sao, em làm lại và kết quả 5 phút. mạch đẹp hết cỡ luôn, nên trước khi hàn mạch bác nào có hiểu biết kinh nghiệm đánh đổi bằng các hình bác hồ thì cho em biết với, để em tránh, chứ em ngại lên chợ trời lắm, xa mà khó tìm linh kiện lắm ạ. em chỉ có 1 hộp (bé bằng cái hộp ông thọ tụ thôi) nên cẩn tắc vô áy náy. các bác giúp em nhé
    cảm ơn các bác nhiều. khi nào xong em chụp ảnh lên cho coi ạ.
    em lo mỗi phần này
    chassis thì em lại chơi được, em là cơ khí mà. hihi

22. vantuan8485

vantuan8485 Advanced Member

Bác mua tụ có áp cao là được, loại gì cũng được nhưng nên mua mới đi cho khỏe. còn muốn hay hãy chơi đồ hãng xịn. Tụ 104 của bác tóe lửa chắc là bác kiếm đâu cái áp thấp quá đó bác ah. :D

23. naichuoi

naichuoi Advanced Member

Bác biết siêu thị AV thì qua đó làm cái mạch TDA bên đấy cũng được. mạch 2 lớp, kẹp TDA lên mạnh nên rất dễ lắp vào tản nhiệt.
    hình như giá có 70k 1 bảng 2 kênh thôi.

24. tiennv3

tiennv3 Advanced Member

Nhà em ở gần siêu thị AV nhưng tìm trong website của nó thì không thấy bán mạch TDA làm sẵn. Nếu có em cũng ra làm phát cả mạch cả linh kiện luôn :D

25. naichuoi

naichuoi Advanced Member

trong web không có đâu.
    cứ sang bên đó hỏi mạch của TDA7294 nó có luôn đó. hôm đấy iem thấy còn 3~4 cái nữa. hình như hàng của tầu làm. lớp đồng kha khá.
    lấy bo xong nhặt luôn LK về hàn chắc chạy luôn hi hi.
    mà hình như mạch đó chơi 1 kênh 2 con tda theo cầu thì phải.

Share This Page

Loading...