Help ! Phòng bị mất tiếng bass

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by leminhtulinh, 8/3/20.

1. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Kính các bác. Em vừa bỏ căn phòng 16m2 sang căn phòng to hơn. Sau khi lục lọi đọc biết nhieu trang của bác @PDAlove. Em set như sau:
    Kích thước phòng 3760 x 4900. Em setup theo chiều dọc.
    Loa cách tường hông 900,
    cách tường sau 830
    Góc xoay loa 10 độ
    Ngồi tại vị trí 3m (62%phòng).
    Thế mà đôi loa bass 4 tấc cùng cái amp kt88pp của em không còn nghe tiếng bass nưã. Nó lặn mất tăm luôn. Trong phòng không có tiêu tán âm nào ngoài cái kệ sách và cd. Hix.... Bác nào cho em ý kiến về các khoảng cách với. Loa nặng 50kg nên em bở hơi tai rồi :confused:

Tags:
  2. aneee

aneee Advanced Member

Bác thử kê vị trí ngồi nghe lùi ra xa hơn chút xem sao

leminhtulinh likes this.
  3. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Coi lại xem có cắm dây loa ngược phase ko chú em

leminhtulinh likes this.
  4. leminhtulinh

Dạ không anh ạ. Em kiểm tra mọi thứ kỹ lưỡng. Nguồn nóng nguội cũng đúng luôn. Tiếp mass đầy đủ. Hix

5. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

Phòng bác giống phòng em rồi, loa để chỗ khác đánh bass tức ngực, vào phòng mới nghe ông ổng chẳng thấy bass đâu. Bác thử nghiệm tnay nhé:
    - Trải thảm phía trước loa
    - phía sau vị trí nghe kiếm mấy cái đệm, chiếu trúc quận lại để vào đó
    - Hai bên hông tường cũng kiếm cái ji dựng tạm
    - lưng loa kê gần tường hơn, độ 50 cm, xoay loa chụm hơn và ngồi gần loa hơn, 2,5m
    - Em đoán tường bác sơn bóng, trần thạch cao và phòng trống chưa có đồ đạc

leminhtulinh likes this.
  6. leminhtulinh

Đúng bác ạ. Để em thử thế nào nhé. Tks bác

7. hung6310i

hung6310i Advanced Member

Tiền bass phần lớn do phòng, vị trí loa trong phòng. Có thể do cộng hưởng mà các sóng triệt tiêu lẫn nhau. Bác nên thử kéo loa xa 2 trường sau và bên hông nhất có thể. Loa cách tường sau một khoảng cách bằng 1/3 chiều dài phòng

Tiêu tán từ từ mới set sau khi đã có bass

leminhtulinh likes this.
  8. aneee

aneee Advanced Member

Dư bass đáng lo hơn là ít bass, có thể khắc phục phần nào bằng kê kích và vị trí ngồi nghe. Tuy nhiên sau khi đã thử các phương án mà vẫn thấy ít thì em nghĩ bác nên cân nhắc phương án thay loa khác cho dải trầm tốt hơn.

drhuy81 and leminhtulinh like this.
  9. tuan_th

tuan_th Advanced Member

Cái này cũng khó nói, em cũng từng bị khi chuyển về nhà mới, phòng ko có tiêu tán gì làm cho dải mid bị vang, cảm giâc như thiếu bass. Bác nên bố trí thêm 1 số tranh gỗ treo tường để hạn chế mid vang, kê loa xa tường hông 30cm, xa tường sau 50cm, trải thêm thảm trước loa, tường hậu cho thêm ít mút dán góc và tiêu âm dán tường. Em làm thế cho phòng mới của e, nghe tạm ổn bác ạ.
    Vài lời chia sẻ cùng bác

leminhtulinh likes this.
  10. Haolq

Haolq Advanced Member

- Cách hướng dẫn là như vậy nhưng ko thể bê nguyên xi mà ấn vào bất kế phòng nào bới vì nó chỉ dựa theo thông số hình học của phòng, kinh nghiệm người viết.
    - Để kiểm tra tại sao ko có Bass thì cần phải biết nguyên lý sóng âm thanh là hình SIN -> Nếu bạn ngôì tại vị trí biên độ của sóng này thấp thì bạn bị mất Bass
    - Cách tính tay vị trí ngồi để có Bass tốt : Bạn cần xác định tương đối Bass của bạn thấy tốt nhất ở tần số bao nhiêu, vi dụ 80Hz -> Vị trí ngồi tốt nhất: 300/80=3,75m (300=Vận tốc âm thanh trong không khí) .
    - Mọi lý thuyết, hướng dẫn chỉ có tác dụng tham khảo chứ ko phải là "Chuẩn". Cần căn cứ kết quả thực tế của từng phòng mà cân chỉnh, xắp xếp để có hiệu quả tối ưu .

Attached Files:

Last edited: 9/3/20
    leminhtulinh and Ninjabolt like this.
  11. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Bài viết hay, thanks bác, em lót dép hóng bác và các cao nhơn khác trao đổi :D

12. leminhtulinh

Tăng giảm khoảng cách các kiểu em vẫn không đạt được như ý muốn. Chỉ tìm được vị trí có trung,trung cao và focus tốt thôi. Còn không gian và trầm thì vẫn....lặn. Em cao 1m73, đứng thì nghe tốt, nhưng ngồi xuống ngang loa tép là trắng tay :(. Em nghĩ do cái trần thạch cao và sàn giả lót ván.
    Cuối cùng em dời loa về vị trí cách hậu 600, cách hông 1m (tính từ tâm loa tép), xoay loa ngồi nghe tại góc 60 độ để lợi dụng cộng hưởng thì nghe dc tiếng bass, focus có, Tuy nhiên trung âm mất đẹp, giảm độ chi tiết so với để xa tường hậu. Không gian thì thôi khỏi bàn :confused:
    Thôi đành ráng nghe vậy..:(

Last edited: 9/3/20
    phuongaudio likes this.
  13. Haolq

Haolq Advanced Member

Loa bác là loa gì ? Hiện đang dùng Ampli gì ? Có hiện tượng khi ở phòng nhỏ do cộng hưởng nên có cảm giác Bass tốt , khi ra phòng lớn giảm bớt cộng hưởng thì Bass kém đi bởi vì loa đó kém Bass , phần nữa là phòng dài ngồi xa hơn thì độ nhạy tại điểm ngồi nghe mới bị giảm nên Bass càng yếu hơn .

Attached Files:

Tran the minh, Ngoc2 and leminhtulinh like this.
  14. leminhtulinh

Tks bác ạ. Em xài amp kt88pp khoảng hơn 60w/kênh. Cái amp này em cũng test vài cặp loa đắt tiền đều được khen... bass mạnh :p . Loa em thì đang là cặp eros9 thivan đó ạ

15. thai64

thai64 Advanced Member

@ Đôi loa của mình trước đây có lỗ thở phía sau, khi đưa về gần góc phòng và tạo với cạnh tường bên góc khoảng 15 độ thì tiếng Bass được tăng lên cảm nhận rõ.

@ Đôi loa của Leminhtulinh là Eros9 thivan nếu có lỗ thở dưới đáy thì cần kê cao lên tấm đá, có khoảng cách hợp lý... đặt gần góc phòng và nền phòng trải thảm, thì sẽ có tiếng Bass tốt hơn.
    Thôi thì mỗi thứ ...một tý, tiếng Bass được cải thiện hơn. :p

Chỉ là ý kiến cá nhân.

Last edited: 10/3/20
    leminhtulinh likes this.
  16. hung6310i

hung6310i Advanced Member

Có khi nào cắm lộn cọc loa âm dương?

17. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Loa này trong các kỳ AV show nhà sản xuất đều dùng kèm với sub điện để phù hợp gu người nghe đến dự AV show,
    > B nên tham khảo thivan xem gu thiết kế nó vậy hay có gì ta làm chưa đúng, loay hoay thay đổi cả gu của người TK e là không đạt kết quả!

leminhtulinh likes this.
  18. Toan Tran

Toan Tran Advanced Member

này là 1 tình trạng cộng hưởng của phòng rồi bác, xoay loa cũng chỉ tìm vị trí tương đối để nó giảm bớt chứ ko fix hoàng toàn dc đâu, dư dả bác kiếm 2-4 con basstrap của artnovion bỏ vô là mượt tiếng mà có bass. 1 phần là mỗi phòng, mỗi loa nó tương tác với nhau 1 kiểu nên ko có 1 tiêu chuẩn chung nào đâu bác, chủ yếu là giảm cộng hưởng thì phòng nào cũng hay

leminhtulinh likes this.
  19. an1234

an1234 Advanced Member

Của anh lúc trước qua phòng mới kê kích chưa đúng nên bass nhẹ còn bây giờ bass tốt hẳn, căng bự đầy

leminhtulinh likes this.
  20. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Cặp Eros9 Thivan nghe noi đang nổi bên trời Tây lắm mà (tạp chí gì đó của Đức review tới mấy trăm trang đo đạc thẩm định) Bác thử sang topic đồ Thivan đọc thêm xem sao, hoặc hỏi luôn shop để tư vấn. Đọc qua thông số kỹ thuật thấy giải tần xuống 38Hz (ko rõ hụt bao nhiêu db?). Nhưng cặp này tôi có nghe qua và định mua tại HN thì thấy chơi với đèn tiếng bass hơi bị lưng lửng, một phần khó ngồi nghe thấp là do thiết kế loa bass hơi cao trên thùng nên có khi bác cao 1m73 đứng nghe lại thấy ổn.

leminhtulinh likes this.
  21. skidrow82

skidrow82 Approved Member

Em eros này độ nhạy cao 98bB, 8ohms nên bác đi mượn em SE hoặc PP nhưng công suất nhỏ hơn ghép thử xem.

22. hungvasam

hungvasam New Member

em nghĩ là do loa của bác thôi, bác thử đổi loa khác hoặc mang loa qua phòng khác nghe xem sao ạ

leminhtulinh likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...