HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Cám ơn chủ Tipic và các bạn đã cho Tôi nhiều kiến thức bổ ích. Tôi xin hỏi các Bạn nội dung như sau:
    - Tôi hiểu thế này:
    + Sử dụng File thuần DSD dff ,dsf, hay thuần pcm: flac , wav ...chất âm của Music server là cực hay nó hoàn toàn tốt. (Bạn Giahuy đánh giá khi khảo sát DAC ngon bổ rẻ: có phần nhỉnh hơn so với server Ngon bổ chất về độ mượt mà , ânlog). Một DAC siêu hạng cần phải có 2 lõi xử lý khác nhau( 2 bộ DAC khác nhau) : 1 bit dành cho DSD và R2R (gia huy đánh giá trong topic DAC DSD không chip DAC)
    + bạn mtbc đã viết : Em không biết các bác up hay convert pcm sang dsd bằng gì, nhưng khi em dùng Foobar hay Jriver thì quá tệ. Âm thanh mềm đi nhưng âm sắc nhạc cụ và giọng hát sai bét nhè.
    + Thực tế chuẩn PCM và DSD chuẩn nào chất lượng hơn còn nhiều ý kiến khác nhau.
    Tôi có đề xuất với topic giải quyết phân luồng pcm và DSD tại server để sử dụng DAC DSD Giahuy và DAC pcm (mà trong chúng ta nhiều người có).
    Do nội dung này liên quan nhiều đến trình điều khiển (khu vực Tôi mít đặc). Mong các Bạn chỉ dẫn nhiều. Thanks

2. dokien

dokien Advanced Member

Bác xem trả lời bên dưới nhé, các bác khác nếu thấy chưa đúng xin bổ sung giúp. Tks

Ngoc2 likes this.
  3. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em hiểu ý là bác Ngoc2 dẫn dắt để đi đến giải pháp là Server nên có cách để xuất tín hiệu ra 2 DAC, một cái để chơi nhạc PCM, một cái để chơi DSD, mà không phải chuyển đổi định dạng làm giảm chất lượng.

Nếu muốn vậy thì bác chỉ việc mua 1 server và 2 DAC, một DAC PCM, một DAC DSD, kết nối củng lúc vào server. Đầu tín hiệu DAC sau khi xử lý thì đi chung vào một cái RCA switch; dùng DAC nào thì bấm ON rồi gạt cần qua DAC đó.

Nhưng em nghĩ là chi phí để mua 2 DAC tốt, thì gom lại sẽ mua được 1 DAC tốt hơn, nên k cần làm vậy. Trừ khi là bác mua được cả 2 DAC mà khi gấp đôi số tiền cũng không còn cải thiện được chất lượng đáng kể.

4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Vâng đúng theo Tôi thay vì DAC có 2 lõi ta dùng 2 DAC (ai đã có DAC pcm rồi phần lớn anh em chung ta đã chơi nhạc số rồi thì cũng đã sắm DAC pcm). Để chơi DSD ta làm thêm DAC cho DSD ngon bổ rẻ Giahuy hướng dẫn.
    Để chơi thế này đề xuất chủ topic nghiên cứu music server có 2 đường ra là OK.
    (nều không quá phức tạp đường ra DAC pcm có thêm cổng coxial cho bác nào "nghiện" cổng nay)
    Thanks

5. giahuy

giahuy Shop

Vấn đề DAC PCM+R2R này em đã nghĩ tới, em đang làm theo yêu cầu của 1 Bác là làm 1 DAC tích hợp pure PCM & pure DSD, trong đó pure DSD thì làm theo thiết kế của em , và Pure PCM thì dùng TDA1541 tất cả trong cùng 1 hộp DAC và sử dụng chung chip AMANERO em thiết kế để việc chuyển đổi này hoàn toàn tự động
    Khi chơi PCM nó sẽ chuyển qua TDA 1541, khi chơi DSD nó sẽ chuyển sang DSD chipless , tất cả dùng chung phần analog
    Nhược điểm của hệ thống này là khi chơi các file Hires PCM ví dụ 24bit 96 KHZ thì người dùng chỉ có thể downgrade xuống 44.1KHZ 16 bit hay upgrade lên DSD 64,128 không nghe được nguyên thủy PCM
    Tuy nhiên do nhu cầu nghe nhạc chuẩn CD Việtnam thì 100% file là 44,1KHz 16 bit ,nên đối với các Bác hoài cổ vẫn không bỏ được chất âm gây nghiện của CD và TDA 1541 thì đây là một kết hợp tốt
    Khi thiết kế xong em sẽ mời 1 số Bác đến thẩm âm để so sánh Pure DSD với Pure CD trên cùng 1 phần analog.
    Ghi chú thêm là TDA 1541 đã tuyệt chủng nên thiết kế này chỉ có thể thực hiện được đơn chiếc không làm đại trà được
    Ngoài ra một số Bác lại nói với em là DAC pure DSD của em cứ convert PCM sang DSD thì nghe hay hơn nhiều Dac PCM khác nên em chỉ xem đây là thí nghiệm để chứng minh thôi không phải là sản phẩm hoàn chỉnh như DAC pure DSD Giahuy

6. Haolq

Haolq Advanced Member

Nghe PCM trên DAC dsd của bác tiếng nhanh, sống động, chi tiết nhưng thiếu "độ dẻo". Em cứ nghĩ mãi về vụ này từ hôm test DAC dsd của bác. Có lẽ cái vụ jitter này là căn nguyên mọi vấn đề. Nó giống như pha trong TK loa vậy. Khi xử lý jitter tốt thì âm thanh trở nên mạch lạc, rõ ràng, tiếng trở nên có lực, nẩy. Cái phần "độ dẻo" trong âm thanh này có lẽ là phần do jitter gây ra. Nghe nhạc Tây thì khó biết nhưng qua nhạc Việt thì thấy rõ ngay. Nhạc Việt từ thu âm tới ra đĩa có lẽ đã nó đã mang cả "ôm" jitter trong đó rồi vì vậy khi qua con DAC dsd của bác âm thanh nó mới khác vậy.

7. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Với nhạc redbook, trên foobar các bác thử dùng SoX up hết lên 352.4khz rồi dùng DSD Processỏ đưa hết lên DSD 512 xem sao

8. guile

guile Advanced Member

Với em, thì em dùng 2 DAC, 1 pure PCM, 1pure DSD cả 2 đều là R2R, dùng Daphile để nghe. Trên thực tế e nghe PCM nhiều hơn DSD mặc dù DSD e có mấy TB nhạc...^^

ductrung77 likes this.
  9. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác cho em xin qua nghe cái DAC của bác với. Nghe bác trung224 vote cái DAC của bác ở bên forum HDvietnam em muốn nghe tham khảo. Nếu bố trí được em xin cái lịch hẹn vào PM.

10. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác Guile , Bác dùng Dac Pure DSD R2R của hãng nào vậy Bác , theo em biết thì cho tới nay ngoài Dac Pure DSD DIY như kiểu em làm hay 1 số bác DIY thì các hãng làm pure DSD như Nagra,Lampizator .. chưa phổ biến tại Việt Nam vì giá còn cao quá( 16,000 USD), phần lớn các hãng DAC dùng từ Pure DSD nhưng nếu khảo sát bên trong thì hầu hết là convert từ DSD sang PCM , có nghĩa là chơi được file Pure DSD còn phát ra thì không đề cập đến ( Một số DAC phổ thông gần đây dùng con AK4497 thì mới có tách luồng PCM và DSD ra Bác ạ)

11. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác Guile dùng con này http://www.3kshop.vn/schiit-yggdrasil-1

Attached Files:

12. guile

guile Advanced Member

@Haolq : đó là con PCM ạ
    @giahuy : con X-Grand của TV, dùng amanero xuất qua R2R 64 bit, xuất âm qua tầng buffer đèn, theo em biết là thế...^^

Last edited: 16/10/17
  13. giahuy

giahuy Shop

Con này là PCM dùng chip R2R AD5791 (chip này dùng trong y tế và quân sự)dùng con này thuần PCM thì em nghĩ là hay vì chất lượng của con DAC 20bit R2R AD5791 là rất cao
    Em vẫn thắc mắc về con Dad pure DSD của Bác ấy thôi

14. giahuy

giahuy Shop

Ah , Bác dùng AMANERO và soekris thì không phải Pure DSD rồi Bác ạ. Soekris không chơi được pure DSD , mà toàn bộ các file DSD phải chuyển qua PCM mới xuất ra shroekis được cái này em đã giải thích với các Bác trước đây trong Topic Dac DSD việc chuyển đổi này lam DSD mất đi sự quyến rũ của DSD đó Bác và nghe như vậy thì chắc chắn dở hơn nghe PCM thuần
    (Em không biết TV có can thiệp hay đặt hàng gì đặc biệt không nhưng nếu sử dụng bo soekris phổ biến mà các bác hay mua về DIY trong topic Shoekris R2R thì đúng là như vậy )

guile likes this.
  15. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

DSC_0210-1.jpg Còn em thì có cùng ý tưởng với bác Huy phần PCM sử dụng 2 chip R2R AD1860, phần DSD có cải tiến tí do các IC 47595 chợ có thời gian đáp ứng cao tụ ký sinh lớn gây nhiễu lớn nên em dùng CPLD. Dự kiến nâng lên 64 tap nhiễu sẽ giảm xuống đáng kể. Sau khi nghe DAC này em cho DAC 2xPCM1792 về hưu sớm.

giahuy likes this.
  16. guile

guile Advanced Member

Sorry bác, bo của lão Thi là R2R 64 bit, lão í đặt riêng ko phải của Shoekris, còn bo gì thì em hổng biết ;)
    E có cái hình đây:
    Cho nên em vẫn đang ủ mưu để hôm nào em đi nghe DAC của bác để em so sánh rồi em quyết sau là thế...^^

17. taicun

taicun Advanced Member

Theo dõi topic của bác Giahuy từ đầu mà chưa có thời gian đi lên để nghe, em đăng ký bác Giahuy một chỗ trước nhé, hôm nào bác Guile đi thì hú em tiếng. Cảm ơn bác.

guile likes this.
  18. giahuy

giahuy Shop

Nhìn vào mạch thì có nhiều khả năng TV cùng hướng đi của bác Oneclicklogin dùng CPLD thay cho mạch Fir bằng IC số tức là cũng pure DSD đấy !
    Tuy nhiên , để biết là pure DSD hay không thì cần phải test trực tiếp mới biết bác ạ, Bác dùng phần mềm Daphile tắt mục PCM->DSD ( DoP) xem sau đó chơi file PCM nếu không ra tiếng là pure DSD còn nếu ra tiếng thì là PCM
    Từ rày đến cuối tháng 10 em đi công tác lu bù rồi, sang đầu tháng 11 sẽ hẹn các Bác lên test Music server Linear PSU với dac Pure DSD của em

guile likes this.
  19. Haolq

Haolq Advanced Member

Con này khi nhạc đánh chậm cũng có tiếng sôi !

20. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

21. guile

guile Advanced Member

À, ý em ko phải là DSD dở hơn PCM mà là source DSD ít nhạc em thích hơn PCM, vì e thích nghe cổ điển mà DSD ít thể loại này hơn hẳn PCM bác ạ, ngay cả nhạc Việt cũng vậy bác ợ. Thế mạnh DSD ở các bản thu LP hoặc đĩa SACD bác ạ

22. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Em dám chắc là TV có bo chuyển từ PCM sang DSD nên tống PCM vào nó vẫn ra tiếng.

guile likes this.
  23. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Untitled.png BB làm DAC DSD giống bác nhưng chỉ có 8tap

24. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Cảm ơn anh @NGHP đã gợi ý. Em có cài thử bản Windows 10 Enterprise 2016 LTSB. Sau 3 ngày dùng thử em có vài nhận xét sau (Không có test audio, chỉ dùng thông thường):

- Bản dùng thử Evaluation hoặc down từ Technet thì không dùng thuốc được. Bản MSDN kích hoạt bằng Microsoft Toolkit 2.6.2 OK.

- Chạy khá nhẹ, có thể nói là nhẹ nhất trong các bản Windows 10 Pro x64 em đã test từ trước tới giờ. (Từ đầu mùa Windows 10 tới giờ em test khoảng 8-10 phiên bản Pro, bản nhẹ nhất trước đây theo em là Windows 10 1607 Build 14393 Anniversary)

- Để mặc nhiên các option về update, trong ngày đầu Windows tự up 3 gói là KB4041691, KB4033637 và KB4035631. Cho đến giờ chưa thấy tự update thêm.

- Dung lượng OS sau khi cài em có xem, nhưng quên ghi :(

- Cài thử các phần mềm thông dụng thấy bình thường như các bản khác, không có gì khác lạ.

Bản của em cài như sau:

Code:
    magnet:?xt=urn:btih:FCFE32A99B765C178E894BDF6C2FBE95D3683145&dn=Microsoft%20Windows%2010%20Enterprise%202016%20LTSB%2014393%20Version%201607%20EN
    File: en_windows_10_enterprise_2016_ltsb_x64_dvd_9059483.iso
    CRC-32: f1bdfdc0
    MD4: 53b1df6af5f9337625a196d3a2c9f46e
    MD5: e39ea2af41b3710682fe3bbdac35ec9a
    SHA-1: 031ed6acdc47b8f582c781b039f501d83997a1cf

Kính báo cho cả nhà ạ :D

PS: Bản em cài down từ link magnet bên trên. Ở đây có link fshare và mega. Các anh down thử:

https://www.fshare.vn/file/VF553PYHAOB7QW3

https://mega.nz/#!EU1FiBJY!Qdyx2G2js4kkQzo_IcTUNHbOHCekkZaMafb17XOrOjg

Source:

https://www.reddit.com/r/Piracy/comments/6dvkbt/full_guide_installing_activating_windows_10_ltsb/

###################################

Thuốc:

Microsoft Toolkit 2.6.2 (Các anh search GG hướng dẫn nhé)

https://www.mediafire.com/file/285kbmuwobh38ag/MTK262.rar

File: Microsoft Toolkit.exe
    CRC-32: b256cf86
    MD4: ce9d4cbccca9c98440d140b396e436d2
    MD5: 16652c1f3744f03088bc34ffa6a19fd9
    SHA-1: 63a19d4e6a2a51b3ec965caa01216a240899d0e4

Password: lisa

Last edited: 18/10/17
  25. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Bác ơi cho em hỏi thêm bản này mình có kiểm soát việc update được không ạ?

Em dùng Win 10 Pro 64bit khóa hết không cho nó update, nó vẫn tự mở lại. Sau đó em can thiệp vào trong registry để khóa nữa. Sau đó được vài tháng bình an thì nó lén mở lên lại. Bi kịch là lần này nó không cho em dời thời hạn update nữa mà tự khởi động lại ngay khi em đang làm việc. Tiếp theo khi đang update thì nó đứng máy luôn. Báo hại bây giờ em đang phải dùng Win 8.

Gần đây em được biết có bản Win 10 Creator cho phép dời vô thời hạn các lượt update, và không bắt buộc khởi động máy khi người dùng chưa muốn. Nếu mà có bản LTSB Creator luôn thì hay quá!

Tags:

Share This Page

Loading...