HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. NGHP

NGHP Advanced Member

tml3nr likes this.
  2. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em cũng chưa rõ bản LTSB này nó update kiểu gì ạ. MS giải thích xà quần giữa Security Updates và Feature Updates. Tùy chọn Defer Upgrades trong các bản Windows 10 khác nó cũng tương tự như vậy, nhưng em thấy hình như có gì không rõ ràng.

https://www.howtogeek.com/273824/windows-10-without-the-cruft-windows-10-ltsb-explained/

Thật ra, từ trước tới giờ cách nhanh, an toàn và triệt để nhất để chận hoàn toàn update của W10 là disable service Windows Update.

Cách này có cái dở là nó off luôn các dịch vụ như appstore và sign-in vào account MS. Nếu ai không dùng những cái này thì không sao.

Last edited: 17/10/17
    DanielTran likes this.
  3. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Trước đây, ở góc độ sử dụng PC cho công việc thì em rất ngại dùng cách này ạ. Vì sau đó khi cần dùng thêm tính năng nào khác của Windows thì nó hay bị lỗi. Rất khó kiểm soát.

Một phần nữa là em hơi bịnh cầu toàn, thấy trong event viewer báo các lỗi mơ hồ không xác định được là em không yên tâm o_O

Last edited: 18/10/17
    DanielTran likes this.
  4. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Các Bác cài MAC OS (Hackingtosh) mà dùng bỏ xa win nhiều

NGHP likes this.
  5. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Cùng một phần cứng, cài Mac OS tiếng nó hay hơn Windows khá nhiều anh ạ. Chỉ cần lấy cái iMac, Mac mini hay MacBook cài Windows vô là tiếng nó thua xa Mac OS thấy rõ. Nhưng theo em thì dùng Hackintosh có mấy trở ngại sau:

- Muốn ngon phải chọn phần cứng tương thích

- Khó cài với đa số người dùng, nhờ thợ làm thì lệ thuộc, không chủ động

Chênh lệch âm thanh theo em không đáng để đánh đổi bất tiện, vì ngay cả dùng máy Mac thiệt trong audio nhiều người vẫn chưa vừa ý, vẫn phải can thiệp, thêm thắt nhiều thứ.

Em có quen một anh bạn chuyên cài Hackintosh cho mấy studio nhỏ. Anh này nói là trong mảng làm âm thanh thì rất có lợi. Nhưng mang vô việc nghe nhạc thì em hơi ái ngại.

Vài chia sẻ cá nhân ạ.

Last edited: 18/10/17
    oneclicklogin, mtbc and DanielTran like this.
  6. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Mặc định thì MAC cho tiếng hay hơn Win, nhưng Win tweak rồi thì chưa chắc

oneclicklogin likes this.
  7. oneclicklogin

Bác nói đúng em phải mất 1 tháng trời để nghiên cứu cài cho laptop ASUS K43SD của em mới thành công và phải hy sinh 1 ổ cứng do bị tắt ngang nhưng kết quả thu được rất là tuyệt vời.

tqv-hcm and tml3nr like this.
  8. oneclicklogin

Win tweak rồi nhưng Process , thread và handle vẫn còn cao hơn MAC nhiều nhé Bác vì trong các phân mền chuyên nghiêp trên MAC như Audirvaplus và Amara đã có tích hợp tweak.

9. chauphuong

Bác thử win server 2012 + audiophile optimizer xem handle, thread, và process còn bao nhiêu.

10. oneclicklogin

Em chưa thử nhưng Bác Huy đã thử nhưng vẫn còn cao hơn Mac của em nhiều.

11. chauphuong

Đấy là hàng tự chế của bác giahuy, ko phải Audiophile Optimizer. Nhưng làm được như vậy đã là quá giỏi. Nghe đồn Windows Server 2012 core mode + AO thì chỉ có 5-7 service, 15-20 process.

bskhang, asap and oneclicklogin like this.
  12. Haolq

Haolq Advanced Member

Sao hôm trước nghe foobar 2000 trên máy PC của bác Giahuy tiếng hay vậy nhỉ ? Cùng máy PC của bác Giahuy thì Jriver nghe tiếng giống Audirvana chạy trên Mac mini của em. Em cũng bất ngờ là tiếng con Macmini chạy Audirvan so trực tiếp với cái PC của bác Giahuy hôm đó kém vậy kia chứ. Không rõ là foobar 2000 của bác GiaHuy có chạy vts gì không ? Trước đây em đã so Jriver và foobar trên laptop nhiều lần nhưng nó chỉ khác chút về chất tiếng thôi. Bản foobar của bác Giahuy có độ động hơn hẳn Jriver trên cùng PC hôm đó

tml3nr likes this.
  13. dokien

dokien Advanced Member

Máy PC của bác Giahuy hay hơn con Macmini của bác vì phần PSU con PC đó tốt & to hơn Macmini. Cho dù OS của Apple tốt hơn Windows nhưng phần cứng con nào xịn hơn sẽ cho tiếng hay hơn.

14. Haolq

Haolq Advanced Member

Hôm đó cái PC đó vẫn dùng PSU theo máy chứ ko phải là nguồn mod . Chỉ tiếng foobar trên PC đó mới hay hơn chứ khi PC đó chạy Jriver thì tiếng lại giống Audirvana. Em lấy làm lạ nên cùng mấy bác nghe hôm ấy đổi đi đổi lại để test vẫn thấy kết quả như vậy.

15. dokien

dokien Advanced Member

Bác tháo Macmini ra chụp hình phần PSU quăng lên đây là hiểu ngay vấn đề

16. Haolq

Haolq Advanced Member

Em ko biết tháo. Máy em là mac mini late 2012. Bác google phần PSU giúp em. Em đang băn khoăn là nếu làm nguồn mới cho nó ~ 6tr không biết có ăn được bộ PC của bác Giahuy ko ? Vì vậy chắc đợi thêm ít thời gian nữa xem bộ music server của bác Giahuy khi hoàn thiện kêu ra sao sẽ quyết. Có lẽ cứ phải đấu trực tiếp mới ra ngô ra khoai. Đúng là :
    "Ở nhà nhất mẹ nhì con.
    Ra đường lắm kẻ còn giòn hơn ta "

Last edited: 19/10/17
    guile and asap like this.
  17. giahuy

giahuy Shop

Hom do Bac Haolq chua nghe bo j1900 cua Bac Chauphuong voi nguon linear khi choi thuan dsd neu nghe roi bac lai thay j1900 voi choi foobar hay the nao !(so voi nec voi nguon psu chua mod)
    Em nho 2 Bac test thu thi deu cho ket qua j1900 choi voi nguon linear >nec server choi voi nguon xung gin ( chua mod) tren cung foobar
    Doi em di cong tac ve em se moi bac haolq test nec server da mod psu hoan chinh de co them thong tin so sanh de quyet dinh dau tu
    (Sorry em danh k dau)

bskhang, asap and Haolq like this.
  18. Haolq

Haolq Advanced Member

Vậy tốt quá bác. Thank bác !

19. chauphuong

Có lẽ vì bác ko thích jriver bằng foobar như tôi. Hồi mới chơi audio pc tôi cũng so mãi và thấy với tai mình thì foobar mạnh mẽ hơn, jriver mềm tiếng hơn hoặc chê thì bảo là ỉu hơn. Đặc biệt hồi đó có test đi test lại mấy cô tung của hát tiếng Anh (Yao Si Ting, Noon...) cùng hát 1 bài thì thấy với Foobar, phân biệt ai là ai rất dễ; còn với Jriver thì phải lắng tai hơn.

20. Haolq

Haolq Advanced Member

Hôm đó test bằng bài " House Of The Rising Sun " trong đĩa Opus showcase 3. Bác rảnh thử nghe lại bằng foobar và Jriver trên PC xem thế nào. Nghe bài này trên PC của bác Giahuy bằng foobar đúng là thằng Jriver trên PC của bác Giahuy hay Audirvana trên macmini của em đi ngủ hết với thằng foobar ! Nó hay rõ rệt luôn chứ ko phải là cần phải chú ý mới nhận ra. Lạ thật ?

21. chauphuong

Pc đang ở chỗ bác giahuy rồi bác ạ....

22. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em nghe thì thấy Foobar trung thực hơn, vì vậy có thể là nghe... dở hơn cũng đúng. Jriver phủ màu âm lên bài hát nhiều hơn, nghe nịnh tai hơn. Thực tế thì em nghe Foobar một thời gian dài sau đó chuyển sang Jriver. Một lý do khác phụ họa cho quyết định chuyển sang Jriver là phần mềm này đồng thời phát nhạc video cũng rất tốt; còn Foobar thì không. Nên em muốn gom chung một mối cho vừa tiện lại vừa hay.

tml3nr and guile like this.
  23. bskhang

bskhang Advanced Member

Em chờ PSU linear for NEC của bác như con chờ mẹ đi chợ về. Khi nào hoàn thiện bác mod giúp em với ạ

Last edited: 19/10/17
  24. nttung1977

nttung1977 Advanced Member

Hihi e có may mắn này đây. Đúng là j1900 chơi với nguồn linear nghe âm thanh thấy trong hơn, tĩnh hơn, cảm giác nhẹ hẳn cả người so với nec server chơi với nguồn xung gin ( chưa mod) trên cùng foobar.
    Con Dac của bác Gia Huy thì tiếng dày, nổi hẳn lên, nghe rất giàu nhạc tính(hay tiếng nghe dẻo, anolog, nhựa nhựa ...)"1 số dac flagship chắc vẫn phải kêu dac của bác Huy bằng cụ". Nghe lâu, nghe lớn không thấy mệt mà còn đã tai hơn, muốn nghe hoài. Giờ có thêm bộ nguồn linear vào như hổ thêm cánh.
    E cũng đang chờ bác Huy đưa vào sản xuất hàng loạt để e xin 1 cái.

25. mylove299

mylove299 Advanced Member

Chưa ghé nhà bác giahuy bao giờ cả. E đang đi từ con số 0 trong việc build bộ dàn. Bác giahuy cho hỏi loa bác dùng là loại gì ạ để em tham khảo. Hoặc bác nào ghé nhà bác giahuy rồi bật mý e xíu :D

xbackarowana likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...