HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Em thấy làm dây dài chút, để cục nguồn ở ngoài rồi mở 1 bracket chỗ cắm card ra đưa dây vô. Muốn pro thì độ cái bracket thành lỗ cắm âm, bên bộ nguồn cũng làm lỗ cắm.

Em nghĩ sẵn tiện làm 1 đường 9V để cấp cho router/switch ngoài luôn là cực kỳ tiện.

DanielTran, tml3nr and guile like this.
  2. bskhang

bskhang Advanced Member

IMG_0771.jpg IMG_0772.jpg IMG_0773.jpg IMG_0774.jpg Em thấy cái biến áp xuyến hơi to nên đưa vào trong hơi khó và gây nóng, nhiễu cho server. Đưa ra ngoài làm vỏ riêng và DIY mấy sợi cáp nối với nhau, dùng socket như sau thì vừa đẹp vừa gọn

lehuy173 likes this.
  3. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Cách này gọn. Dây nguồn modular cũng dễ mua ạ:

DanielTran likes this.
  4. NGHP

NGHP Advanced Member

@giahuy :em vẫn vote cho phương án gọn gàng với NEC server 200W.
    Em chấp nhận hy sinh khoang HDD trên để chứa biến áp. Phần PCB để ở nguồn hiện tại.

Mà sao nguồn theo máy 250W nó làm gọn gàng thế bác nhỉ.
    Em có xem thêm phương án Rcore mà thấy nó gọn hơn xuyến có 1 chiều.
    Xuyến 200VA = D120x H50
    Rcore 200VA= L135xB110xH60.

5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Cái này cũng cần cân nhắc:
    - Nguồn dòng lớn điện áp nhỏ để xa bất lợi (dây nguồn từ ổn áp đến main chắc cỡ 3-4 ly).
    - biến áp gần main nhiễu vào main

6. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Cách này thì gọn nhưng dây dẫn nhỏ liệu có đủ dòng không mới cần cân nhắc chứ,nên tùy theo các bác thích đẹp gon thì đưa vào trong,còn muốn giảm nhiễu thì để ngoài thôi... !

7. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Nếu bác kiếm được biến áp Rcore mà các điện áp ra đủ các mức cần dùng thì quá tốt,các bác cứ chủ động mua rồi nhờ bác giahuy làm giúp phần còn lại thôi.Vì kiếm Rcode này không phải có nhiều mà đặt mua nước ngoài thì các bác phải chờ lâu hơn thôi...nên các bác chủ động được biến áp nguồn thì sẽ nhanh hơn đấy ...?!

8. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Để riêng biến áp bên ngoài thôi, còn phần regu đặt trong thì sao hả các bác?
    Biến áp cần mấy đầu ra, bao nhiểu V ạ?
    Case của em hơi nhỏ, nhồi được regu vào trong là giỏi lắm rồi

bskhang likes this.
  9. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

bàn một chút về case, mình thấy các bác toàn bàn đóng hộp rời cho bộ nguồn sao không làm theo hướng 1 hộp có 2 tầng, cách này rất tiện vì 3.3v,5v nếu đi xa sẽ rất suy hao chưa kể đến việc jack cắm quá nhiều có thể lỏng ốc hay mối hàn nào đó về lâu dài sẽ phá hư thiết bị, đây là mẫu case theo dạng thiết kế này.

Last edited: 2/11/17
  10. guile

guile Advanced Member

@thelonelyone như bác tqv nói ở trên đó bác, nhiễu lắm bác, ngay như Hdplex e thấy nó tách ra luôn.
    Do đợi dự án bác @giahuy hơi lâu nên e đã đặt luôn thằng hdplex200w + dc-atx coverter 400W, đê sau này có thứ so sánh với bộ bác giahuy. Cả bộ trên tầm 11T3, luôn vận chuyển, e hi vọng bộ bác giahuy sẽ vượt trội để ae ko cần lăn tăn về phần nguồn.
    P/S: bên Hd-plex họ phản hồi là :
    I got your order and will ship you a new improved version of 200W LPSU before Nov.10th. The improved version has better performance than current 200W LPSU.
    Hóa ra họ cũng đang cải tiến, để coi sao...^^

giaphongn, Liam, tml3nr and 3 others like this.
  11. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

cái giảm nhiễu tần số này nếu biết cách thì 2 tầng sẽ hoàn toàn là chuyện trong tầm tay( bản thân main cũng tạo ra rất nhiều nhiễu tần số nếu đã diy case thùng kim loại cho ms thì chắc chắn các bác phải đụng tới thôi không thoát được đâu ), mình chỉ góp ý thôi, cám ơn bác.

12. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Bác xem lại phần nguồn của bác giahuy viết ở phần trước,nếu như không nhầm thì biến áp đầu ra cần điện áp 12v,5v,3.5v cho main,usb,ssd.hdd...

13. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Case 2 tầng thì có thể làm được nếu bác thích và cách ly giảm nhiễu thì cũng hạn chế được,nhưng nhiệt độ chung thì chắc sẽ tăng không tránh khỏi và phần kinh phí cũng sẽ tăng theo,nên các bác nào thích đẹp gọn thì tùy ý mà lại...!

14. bskhang

bskhang Advanced Member

Em thấy chỉ đặt biến áp ở ngoài hay đó, hạn chế số dây vào. Còn nếu chỉ nghĩ 12v, 5v, 3.5v suy ra 6 dây là ko chuẩn. Có thể đếm trực tiếp số dây trên hình nguồn LPS của bác GH sẽ thấy thôi. Từ đó kiếm cái socket female tròn (số pin tuỳ chọn phù hợp) gắn lên mặt sau MS là ok. Bên cục nguồn làm tương tự, diy thêm sợi cáp 2 đầu male là đẹp

tqv-hcm likes this.
  15. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

3 nguồn nếu chung GND thì 4 dây, 1 diode cầu. Giải pháp tiết kiệm ạ. Còn vụ nguồn âm nữa, không biết có cần không? Bác gia huy không post schematic nên anh em cứ ngồi đoán già đoán non.

16. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Đúng rồi bác giahuy bận nên không nói rõ chứ,đúng là bác ấy làm theo phương án dùng socket 4-5pin đực cái thì phải(khi bác ấy đi công tác có nhờ người ở HCM tìm mua giúp). Còn biến áp nguồn cần 3 điện áp như trên chỉ cần 4 đầu dây thôi vì 1 đầu dây ra của nguồn là 1 đầu chung(-) rồi và như vậy sau khi đã hàn dây điện vào các socket rồi khi cắm xong các bác vặn chặt ren 2 đầu socket lại thì khỏi lo lỏng lẻo hay tuột jack nhé .Các đầu socket trên link của bác là của TQ phải không,nếu là của TQ thì mua sẽ nhanh và rẻ,còn của EU thì mua sẽ lâu và đắt hơn(nhưng tốt hơn),vậy các bác chủ động kiếm được socket tốt(cũ cũng được) thì làm nguồn cũng sẽ nhanh hơn vì bác ấy đỡ phải tìm mua !
    Sorry vì tôi cũng đi công tác không ở nhà nên thấy bác giahuy khi đi công tác có nhờ người tìm mua socket giúp nên không biết mấy pin,nên cũng đoán vậy mà không update. Như vậy thì phải đặt mua socket khoảng 12pin rồi !

bskhang likes this.
  17. giahuy

giahuy Shop

Dear các Bác
    Số dây tối thiểu đưa từ nguồn LPS vào server khá nhiều không phải là 4 dây như các Bác nghĩ:
    +12V,+5V ,+3.3v,-12V,+5V standbye ,Power OK, Power On , +3.3V control(*) , và dây mass tối thiểu là 3 sợi kíh thước tương ứng voi nguồn +12V ,+5V,+3.5V
    Tối thiểu là 10 sợi , nếu kéo xa trên một m phải có sợi 3.3v (control) để tránh sụt áp nguồn 3.3V
    Chính ví dây nhiều như thế nên em mới đắn đo chọn phương án phù hợp , vì ngoài jack còn vần đề dây dẫn nữa , do dòng cao volt thấp , nên dây dẫn kích thước nhỏ sẽ gây sụt áp khi dòng lớn

bskhang, guile, tqv-hcm and 1 other person like this.
  18. foxes_lover

foxes_lover Advanced Member

Theo em nếu nguồn ngoài thì nên khoan lỗ trên case pc rồi đi thẳng dây vào hạn chế qua jack chuyển.

19. bskhang

bskhang Advanced Member

Em ko rành vễ kỹ thuật nhưng nhìn hình của bác Gia Huy thấy nhiều dây lắm. Và cũng đã đúng khi bác ấy xác nhận ko dưới 10 dây. Vậy dùng socket 10-12 pin là OK. Về chiều dài, em nghĩ là không đáng lo, chỉ cần làm cái cable dài 0,4m là đủ. Kiểu như cục nguồn và MS của mấy con Lumin S1, T1 vậy là được

20. bskhang

bskhang Advanced Member

Còn phải tháo lắp, di chuyển nữa chứ bác

21. bskhang

bskhang Advanced Member

Mấy socket đó em tìm thấy bán trên AliExpress đó bác

22. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Để riêng nguồn ra ngoài thì tốt nhất nhưng vất vả cho bác giahuy. Có thể có giải pháp cho nguồn đặt trong là mua cái gọi là MU Metal bọc biến áp lại, giá khoảng 40$/tấm thừa đủ

bskhang likes this.
  23. bskhang

bskhang Advanced Member

Em thấy cái biến áp xuyến đó to (ko biết kích thước thế nào) sợ đưa vào trong không được bác ơi

24. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Châu phương tham gia: "giải pháp cho nguồn đặt trong là mua cái gọi là MU Metal bọc biến áp lại". Tôi cũng đang muốn mua, nếu Châu Phương mua mua giúp Tôi 01 tấm. Tks

25. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Để xem cuối cùng có cần ko, phụ thuộc vào thiết kế của bác giahuy

newcomedy likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...