HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. NGHP

NGHP Advanced Member

2. bskhang

bskhang Advanced Member

Kích thước 120X50 sợ ko đút vô trong được

3. tronghien

tronghien Advanced Member

[​IMG]Làm sao được 200 w anh ơi ....

4. NGHP

NGHP Advanced Member

Nhãn có ghi 200VA đó bác, size 130*110*60 chứ không phải loại 30W nhỏ xíu anh thương.

Last edited: 2/11/17
  5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Ý là 200 VA ko được nổi 200w.........

6. mylove299

mylove299 Advanced Member

Lắp thêm món lọc DC này có ngon ko nhỉ e lụm đc vài con để dành

Attached Files:

7. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

200VA x cos phi(0.8-0.9)= ?W ,nên phải chọn công suất lớn hơn mói được 200W ?!

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Đâu có cần đúng 200w? Chạy bình thường cả máy cắm SSD chỉ 60W-90W

foxes_lover likes this.
  9. chauphuong

Tối qua em có qua bác giahuy, nghe cái máy Nec (nguồn nguyên bản) các bác đang bóng bàn thì thấy ấn tượng (chi tiết, sân khấu, âm hình đều rất ok) nhưng vẫn hơi harsh. Bác nào đang dùng nên xài nguồn linear để có cảm giác analog hơn.

namkhanhaudio8899 likes this.
  10. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

"Số dây Tối thiểu là 10 sợi".
    Cái này không nên khống chế như vậy. Trên main đã có 24 chân để một điện áp
    nhiều dây vào (Mỗi dây chịu 1 phần tổng dòng để, mức chịu dòng tại 1 cọc nối dây nhỏ).
    theo Tôi ta có thể tận dụng thiết kế này

11. Liam

Liam Advanced Member

Bác chơi nguyên bộ của Hdplex vậy thì qá ngon rồi. Tuy nhiên e thấy bộ ac - dc converter của nó hơi lởm, hình như cũng chỉ là nguồn regu chứ không phải linear, nếu chơi được bộ nguồn ngoài của nó lun thì ngon. Còn dc - atx hifi 400w thì e thấy ngon, dùng toàn linh kiện tốt, e cũng oder 1 con về VN, nhưng e sử dụng bộ ac - dc linear 19v trong phòng lab để lấy nguồn cấp ngoài.

giaphongn and guile like this.
  12. guile

guile Advanced Member

DanielTran, giaphongn and Liam like this.
  13. Liam

Liam Advanced Member

Vâng, tuần trước e vào xem thì thấy hết hàng, nên tưởng bác oder con nano ac - dc kèm với dc - atx, 200w thì phải tính toán lại cấu hình chút, 400w thì qá ngon, lại kg cần dc - atx, mỗi tội giá cao qá.

14. guile

guile Advanced Member

Thật ra 200W đối với e là dư rồi bác, nhưng e thích con 400W để dễ build nhiều thứ nhưng con đó hết hàng và đợi hơi lâu, lão Larry của Hdplex cũng hứa hẹn con 200W sẽ ko thua gì con 400W về ripple nóie. Con 400W nó nhét con dc-atx convert trong đó luôn chứ ko phải ko có ạ, và đây cũng là lí do e chọn con 200W vì dễ đi dây hơn, nếu dùng con 400W mà 1 dàn dây đi kèm rất dễ nhiễu khi dàn dây atx đi bên ngoài thế kia bác ạ. Trong khi đó con dây đi từ 200W qua Pc có thể qua Dũngaudio build 1 con dây ngon lành hơn con đi kèm máy
    Tuy nhiên e lấy về có gì cũng để so sánh với bộ nguồn bác @giahuy để ae có cái so sánh

DanielTran, viking and giaphongn like this.
  15. mtbc

mtbc Advanced Member

Sẵn tiện em cũng sẽ thử luôn phương án kệ xác nguồn switch của máy tính và router + switch, em chỉ dùng 1 cặp media converter, cấp nguồn linear cho cục media converter sau tới Network Audio Adapter thì có hiệu quả hơn không.

Dòm hơi lằng nhằng nhưng giải quyết dứt điểm vụ nhiễu, vì PC cắm vô LAN thì có linear cho nó vẫn còn bị phần switching trên main + SPSU trên router + nnn

Đại khái như ri

Được cái nữa là em có thể quẳng cái PC qua chỗ khác để khỏi nghe tiếng quạt

DanielTran and guile like this.
  16. chauphuong

Trc em cũng định chơi converter quang như bác, bây h lại định kiếm con mini pc độ 2 triệu làm music storage, nối nó trực tiếp với player pc bằng dây Lan. Đang ở SG, đợi về triển xem sao.

17. trung224

trung224 Advanced Member

@mtbc : Em đang chơi theo cách dùng fiber media converter (FMC) như bác. Cá nhân em thấy nếu đã chơi đến mức này thì nên dùng 2 nguồn LPSU (1 LPSU cho NAA, 1 LPSU cho cục FMC nối trực tiếp với NAA). Vì bản chất của cách chơi này là ta chuyển đổi việc nối NAA đến 1 thứ siêu nhiễu (router) thành việc nối một thứ ít nhiễu hơn (cục FMC), vì vậy không nên dùng chung nguồn LPS cho chúng.

guile likes this.
  18. mtbc

mtbc Advanced Member

Vẽ 1 cục cho gọn chớ thiệt ra là bên trong là 2 đường riêng bác à.

Bước thứ hai là nhét hết nguyên khúc sau vô 1 chassis. Cắm LAN vô, ra USB. Gọn.

guile likes this.
  19. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn bác Guile đã mua HDplex về để so sánh
    HDplex dùng nguyên lý hơi khác của em , Họ dùng nguồn Linear , cấp cho mạch DC-ATX converter( ví dụ cấp 19V DC cho mạch DC-ATX converter) , DC-ATX converter hoạt động giống như mạch VRM để biến 19v thành +12v,+5v,-12v,+5v stb +3.3V ..) cho CPU thực chất đó là 1 bộ nguồn xung sủ dụng nguyên lý đóng mở các fet công suất để tạo ra điện thế theo yêu cầu , tuy nhiên không dùng biến thế để hạ áp mà dùng tụ và cuộn cảm và tần số đóng mở các cặp fet
    Việc làm này giúp mạch có kích thước nhỏ gọn , biến thế không cần nhiều đường ra , hiệu suất DC-DC converter đạt đến 90% . Tuy nhiên nhược điểm là không phải nguồn linear đúng nghĩa mà là hybrid , do đó chất luọng thì hơn nguồn xung rất nhiều , nhưng so với Full linear thỉ nhiễu sẽ xúat hiện lớn hơn , chủ yếu là do việc đong mở các fet gây ra . Tuy nhiên các nhà SX uy tín như HDPLex chắc cũng tính toán tụ và các choke phù hợp để dập các xung này ,

Thiết kế của em là dùng các mạch Lowdrop voltage rời có tốc độ nhanh và chính xác hơn các con IC Low dropvoltage bán trên thị trường để làm ổn áp Linear regulator ( em lấy nguyên lý theo các mạch DC trong phòng Lab) , nhược điểm là nó sẽ nóng và tốn điện hơn , nguồn biến thế phải ra nhiều cuộn dây riêng cho từng điện thế -> giá thành cao , ưu điểm là hoàn toàn không phát sinh thêm xung nhiêu do việc on off các cặp fet .

Tuy nhiên kết quả cuối cùng sẽ được thể hiện qua phép đo như sau :
    Nếu kết quả đo nhỏ 3mV thì OK nhé ( cho cả min load và max load)

guile, DanielTran, Liam and 3 others like this.
  20. Liam

Liam Advanced Member

Đúng rùi bác, dc - atx của hdplex không hoàn toàn là nguồn linear, tuy nhiên nó dùng toàn linh kiện tốt để giảm nhiễu đến mức tối thiểu, nhưng cũng chỉ nhỏ hơn 10mV, nếu nguồn mình làm đc nhỏ hơn 3mV thì qá tốt.
    https://www.hdplex.com/hdplex-400w-hi-fi-dc-atx-power-supply-16v-24v-wide-range-voltage-input.html

viking and DanielTran like this.
  21. giahuy

giahuy Shop

Tin vui cho các Bác dùng Nec server làm music server
    Sau khi em hoàn tất việc setup Winserver 2012 ở chế độ tối ưu hóa kiểu Giahuy . thì khi chạy Foobar với tác vụ nặng nhất ( convert file flac lên DSD 128) CPU chiếm 15% , thì bỏ toàn bộ các quạt làm mát của Nec server , máy vẫn chạy ổn định sau 2h phát liên tục , cục tản nhiệt có nóng nhiêu nhưng máy vẫn chạy mượt mà
    Như vậy Bác nào thích Music server Fanless có thể dùng Nec server với giải nhiệt nguyên thủy , hay chế giải nhiệt bằng nhôm lơn hơn , hay thiết kế case và quạt siêu êm cho case đều Khả thi

mile, viking, bskhang and 5 others like this.
  22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Winserver 2012 của bác có phải set password không? Mình cũng muốn thử Winserver nhưng nản nhất là cái màn password khi log on mà không biết cách nào để bỏ được.

23. giahuy

giahuy Shop

Bỏ dễ thôi Bác , bác vào tìm phần Pasword policy
    Computer Configuration\Windows Settings\Security Settings\Account Policies\Password Policy
    Đặt lại policy là không hạn chế gi cả , sau đó bác đạt admin password là không có ký tự gì cả ( cứ xóa trắng hết pass cũ) , sau đó dùng script optimizer của em chạy 1 cái là boot vô thẳng không cần pass gì cả

dgnguyen likes this.
  24. qasound

qasound Advanced Member

Anh giahuy share script optimizer cho anh em cấu hình chơi đỡ thèm nhé...:)

25. bskhang

bskhang Advanced Member

IMG_0744.JPG IMG_0742.JPG IMG_0736.JPG
    Em đã có ý tưởng biến NEC5800 thành fanless, cũng đã tháo bỏ 3 quạt giải nhiệt (2 cho cpu, 1 cho thông gió) cũng đã Optimize chạy 1.5h thì nhiệt độ tối đa của cpu là 67-68 độ. Máy vẫn chạy ngon lành.
    Em cũng đã order miếng nhôm tản nhiệt thụ động nhưng về sau thấy kiểu dẫn nhiệt bằng heatpiper hay hơn nên đã ủ mưu sau này xong mới show, ai ngờ bác GH bật mí trước. Hì hì (em có show chi tiết bên fb)

Liam and DanielTran like this.
Tags:

Share This Page

Loading...