HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. bskhang

bskhang Advanced Member

Em lộn, khi test nhiệt độ thì chạy trên ổ cứng 7.200, win 2012r2 chưa optimize. Do ssd của em đã gở GUI nên em ko cài soft theo dõi nhiệt độ lên được

2. bskhang

bskhang Advanced Member

asap, tml3nr and qasound like this.
  3. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Đọc giải thích này em thấy cũng giống với cách thức của laptop mà bác giahuy cho biết hôm trước. Giá mà biết được laptop thông thường nhiễu tầm bao nhiêu nhỉ?

Em tìm thấy bài báo ở đây đo được 200mV, nhưng mà là đo cái adapter thôi
    http://www.epanorama.net/newepa/2016/01/30/laptop-computer-grounding-issues/

guile likes this.
  4. guile

guile Advanced Member

Khi nào về e mang hết qua cho bác đo kiểm và thử luôn trên bộ dàn bác là xong....^^

5. Liam

Liam Advanced Member

http://www.trackortrace.com/chinapost_trackingresults_from_RG_642200000CN-RG_642299999CN.htm

guile likes this.
  6. Liam

Liam Advanced Member

Nếu vậy khi thay ssd vô nhiệt độ sẽ thấp nữa. Bác có mod gì tản nhiệt chưa hay vẫn để nguyên bản.

bskhang likes this.
  7. guile

guile Advanced Member

8. guile

guile Advanced Member

Bác đang dùng FMC loại nào...việc này e cũng nhắm đã lâu nhưng chưa có phương án ưng ý.
    1 là như cách bác @mtbc
    2 là dùng 1 card pci ex fiber đc ko?

9. trung224

trung224 Advanced Member

@guile : Em đang dùng FMC là loại TPlink MC-100CM vì streamer của em là loại chỉ hỗ trợ max là 100Mbit/s. Nếu như bác dùng PC có thể gắn card PCI/PCIe external fiber thì tốt nhất là mua một cục switch/router có fiber output rồi nối thẳng đến PC là tốt nhất.

guile likes this.
  10. bskhang

bskhang Advanced Member

Em chỉ tháo quạt, giữ nguyên heatsink của máy, kiểu như nó đóng vaii trò tán nhiệt thụ động vậy. Em cũng nghĩ nếu ssd và win đã optimized nhiệt độ sẽ thấp hơn. Hiện nay em đã order case nhôm và 4 ống heatpiper. Khi nào về em độ thêm bộ cùm dẫn nhiệt nữa là xong

guile likes this.
  11. luamiennam

luamiennam Advanced Member

Không FAN nhiệt CPU ~6x-7x nhưng Bác mở nắp thùng hay đóng nắp thùng? Không FAN thì nhiệt vẫn vây quanh con CPU cũng như các thiết bị khác và vẫn nằm trong thùng máy. Theo em chơi lâu ngày ảnh hưởng đến các thiết bị khác như tụ lị, HDD ...

tqv-hcm and guile like this.
  12. bskhang

bskhang Advanced Member

Lúc đầu thây lên 67 độ C em cũng lo tháo nắp máy. Sau 15' thấy vẫn 67 em đậy nắp lại nhưng nhiệt độ cũng ko lên hơn. Em để thêm 30' vẫn duy trì ở 67-68. Em dừng cuộc thử nghiệm

Vài ngày tới em sẽ tiếp tục làm thí nghiệm mới. Em đang ủ mưu dẫn nhiệt bằng mấy ống đồng 6ly của điều hoà...

13. Botre

Botre New Member

dùng laptop không quạt như Panasonic dòng quân đội sẽ có nhược điểm gì so với Music server các bác đang nghiên cứu?

14. guile

guile Advanced Member

Chắc e sẽ dùng FMC...đi tham khảo...thì NAS 1 card 10 gb...PC 1 card 10Gb...sợi cable 10gb...cho đụng nóc luôn...tầm...12.5T...=.=!...switch toàn 10T...=.=!

15. Liam

Liam Advanced Member

image.jpg Hdplex Hifi 400w của e vừa về sáng nay, build khá tốt, nặng tay.

16. mylove299

mylove299 Advanced Member

Bộ này về bản chất vẫn là nguồn xung để tạo ra các mức điện áp khác nhau, không phải full linear, không biết ripper con này tầm bao nhiêu bác chủ nhỉ

17. guile

guile Advanced Member

Bác đọc lại giải thích phía trên của bác @giahuy nó hybird thì đúng hơn, nếu dùng nguồn khác với con này thì ripple noise <10mv còn nếu dùng với nguồn linear 200w của hdplex thì lão chủ cam đoan <3mv, ngoài ra nó có đường riêng cho hdd/sdd và dùng đường 19/15/9/5 V cho router hoặc FMC...
    E vẫn đang nhắm con 400W của bác @giahuy

18. giahuy

giahuy Shop

Dear Các Bác
    Mấy hôm nay im hơi vì vướng phải một trục trặc kỹ thuật khi thử bộ nguồn với Nec server , việc Boot Nec server lên không ổn định , có cái boot được cái không , đánh vật 4 ngày liền mới giải quyết xong cái case này , bây giờ thì yên tâm rồi các Bác . cái Nec server nó kiểm tra nguồn kỹ quá , Timming DC sai một chút là nhất quyết không chạy đồ Pro nó khác
    Nguồn 400 W cũng đã hoạt động tốt , em chạy thử với Pentium4 3GHZ với card màn hình rời cũng đã chạy tốt . bây giờ là vấn đề làm vỏ hộp và đấu nối :
    Em tính làm như sau :

1. Làm 1 miếng nhôm dày 3mm có kich thước bằng với mặt hậu của bộ nguồn Xung Gin , có 4 lỗ bắt vào chassis của thùng máy , miếng nhôm này sẽ có 2 loại , 1 dùng cho mini ATX như kiểu của Nec , một loại ATX cho các case may bình thường

2.Trên miếng nhôm này mình làm 2 bộ socket , 1 soc ket điều khiển và 1 socket công suất
    Dây ATX tiêu chuẩn được hàn vào các socket này
    3. Lắp miếng nhôm này lên case như khi mình lắp nguồn xung (tháo nguồn xung ra bỏ)
    4. Cắm dây ATX vào main quạt bên trong máy
    5. Bộ nguồn Linear làm rời có socket tương ứng , nối bộ nguồn linear với máy bằng các socket Inox

Các Bác góp ý thêm , kết cấu xong bên ngoài bộ nguồn nó nó giống như của Teradak ( có thể xấu hơn vì em làm bằng nhôm tản nhiệt chợ )

Sorry , nội qui topic là không kinh doanh trên diễn đàn , tuy nhiên do nhiều Bác qua tâm đến nguồn linear , và dự án này cần có số lượng để gia công linh kiện nên em mạn phép thông tin về chi phí để các Bác tham gia thì đăng ký
    để em làm hàng loạt không phải trà lời cho từng Bác , nếu có sai thì nhờ Mod chỉ bảo

Chi phí dự kiến cho bộ nguồn 200w dành cho nec server hoặc cho main fanless J1900 : 5 triệu
    Chi phí dự kiến cho bộ nguồn 400W danh cho máy có cấu hình bình thường:7 triệu ( có thể có card màn hình rời nhưng loại phổ thông thôi nhé , Game pro thì không chắc chạy được)
    Tất cả dùng tụ Japan Nichicon và linh kiện tốt
    * Do bộ dây socket của Nec và dây socket ATX (trong máy) không có ở thị trường Việt Nam , nên em phải tận dụng đồ của các Bác
    hoặc nếu em tìm mua được đồ cũ thì dùng nhé .
    * Riêng bộ socket Inox đẹp ở bên ngoài thì em đã tìm được nguồn cung
    Bác nào thích chơi thì đăng ký một cái list để em làm từ từ nhé

Attached Files:

tml3nr, luamiennam, nhtai and 10 others like this.
  19. giahuy

giahuy Shop

tets nguồn 400W với min P4 3GHZ Card màn hình rồi ATI

giaphongn, Haolq, guile and 2 others like this.
  20. bskhang

bskhang Advanced Member

Lại thấy phấn khích rồi. Em tiếp tục chờ...

21. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Hì hì vụ này em đăng ký đầu tiên rồi, số O luôn cho máu. PC đã tìm đường về con hẻm ở Q 1....

22. bskhang

bskhang Advanced Member

Ko biết em đăng ký ở vị trí thứ mấy? Em ở xa bác GH chắc sẽ có hướng dẫn để tự làm phần còn lại

23. guile

guile Advanced Member

E đăng ký 400W, nhưng do e xài hdplex nên chắc sẽ phiền bác @giahuy nhiều, hoặc sau này e dùng cho máy làm nas hoặc máy làm cái HQ dùng Jplay render

Liam likes this.
  24. Liam

Liam Advanced Member

Bác sd nguyên bộ của hdplex thì hôm nào dự án của bác giahuy xong, mình test lại trên máy đo và nghe thử. E thì chỉ sd dc-atx của nó thôi, nguồn thì cái khác, vài bữa nữa xong e show lun.

guile likes this.
  25. pdthang

pdthang Advanced Member

bác GH cho mình đăng ký bộ 400w

Tags:

Share This Page

Loading...