HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. qasound

qasound Advanced Member

Quá thuyết phục về cá xử lý từ ban đầu anh @giahuy. Còn một cái nữa, nếu Music Server dùng để audio streaming và điều khiển qua LAN bằng smartphone thì sẽ bị nhiễunhư thế nào bởi các thiết bị Router, Switch, NAS ? Em thấy
    có một giải pháp là gắn thêm Fiber Optical convert Ethernet, hoặc SOtM có cái iSO-CAT6 LAN Isolator
    . Trong các giải pháp trên, nó có ảnh hưởng nhiều hay ít đến Music Server mình đang xây dựng vậy anh?

2. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Bác có thể bật mí chỗ này đc k ạ?
    "Vấn đề còn lại là nhiễu lan truyền qua Ground được xử lý bằng một Ground plan ( cách đi dây ground) đặc biệt để nhiễu triệt tiêu"

3. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em nghĩ là ko nên hỏi về bí quyết của 1 sản phẩm có vẻ sẽ được thương mại hóa

4. giahuy

giahuy Shop

Ở trên này cũng nhiều Bác quan tâm đến nhiễu của Switch , Hub ... với Music server
    Nếu các Bác giải phẩu một switch ra các Bác sẽ thấy một số hộp màu đen nối với cộng mạng
    đóa chính là các biến áp cách ly

Quá trình truyền dẫn Ethernet thực hiện theo nguyên lý tín hiệu Differential tức là các cặp dây xoắn vào nhau mang tín hiệu đối xứng ( giống hệt nhau nhưng ngược chiều ) . Khác với USB truyền dẫn Thernet không cần Ground
    Nên nhiễu truyền qua Ground =0 , nếu cable tốt thì nhiễu trên đường dây sẽ bị khư bới nguyên tắc differential ( nhiễu trên dây thì cùng chiều , tín hiệu thì ngược chiều khi tái tạo tín hiệu ở đầu nhận tín hiệu , nhiễu trên 2 dây sẽ triệt tiêu lẫn nhau )
    Do đó khi truyền dẫn bằng Etherne không lo bị nhiễu !!

Tuy nhiên nếu các thành phần Cable, switch , Hub dõm thì nhiễu không lan truyền , nhưng bản thân bộ switch hub khi thu và phat tín hiệu có thể bị nghẽn mạch tín hiệu , do nếu bản thân các chi tiết truey62n dẫn không tốt , việc tiếp nhận và phát tín hiệu không tốt ( thiếu điện thế , tín hiệu bị nhiễu từ truóc lúc truyền đi , dạng sóng bị biến dạng khi truyen đi ...) từ đó ảnh hưởng đến băng thông

Nếu chỉ dùng ethernet để điều khiển thì tốc độ không phải là vấn đề lớn , nên cắm switch vào mạng lan để điều khiển bằng điện thoại di động làm ảnh hưởng rất nhỏ đến SQ ( chất lượng âm thanh)

Tuy nhiên nều dùng mạng lan để truyền data nhất là audio data rất nhạy cảm với vấn đề thời gian thì giải pháp dùng mạng lan không phải là giải pháp tốt và ta phải đầu tư nhiều vào cáp mạng , Switch, Hub mắc tiền để bảo đàm vần đề băng thông ,cũng lưu ý qua trình truyền data qua mạng Lan là quá trình truyền dẫn bitperfect và có giao thức bắt tay ( nếu dữ liệu nhận không giống dữ liệu phát thì sẽ phải phát lại cho đến khi nhận đúng ) vấn đề này lợi bất cập hại , vì băng thông có khi bị suy giảm đến mức gây tác động lên âm thanh một cách rõ rệt và liên tục
    Do đó em không mặn mà với các giải pháp nghe nhạc qua mạng Lan hay chứa nhạc trên NAS ...vì nó sẽ phát sinh thêm các yếu tố ngoại lai ( ví dụ các Bác dùng mạng Lan có sẳn trong nhà để nối Nas , khi vợ Bác xem phim on line hay con bạn chơi game online, thêm ông khách dùng wifi chùa ) thì băng thông sẽ ảnh hưởng ngay đặc biệt với nhạc DSD hay Hires 24bit 192khz chơi qua Nas nghe không nổi
    nếu muốn chơi qua mạng Lan các Bác phải thiết kế một hệ thống mạng Lan chỉ dùng nghe nhạc , hoặc dùng cổng Lan để truyền data trực tiếp từ máy tính streaming đến DAC thì mới bảo đảm chất lượng , tuy nhiên truyền trực tiếp từ máy tính qua cổng Lan thì hoặc là DAC phải hỗ trợ Bridge , hoặc là Bác phải dùng 2 máy tính tốt và thêm Dac USB , hễ càng nhiều yếu tố thì khả năng kiểm soát càng khó và càng tốn kém
    nên suy cho cùng cái gì càng đơn giản nhưng càng tinh tế thì càng hay ! các Bác ạ

mile, nvss, tranthanh70 and 3 others like this.
  5. chauphuong

Nếu 1 PC chứa nhạc 1 PC phát nhạc, 2 PC kết nối trực tiếp với nhau LAN to LAN ko qua switch thì sao bác? Về remote control thì PC chứa nhạc kết nối với switch, PC kia kết nối bắc cầu (bridging)?

mile likes this.
  6. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Rất cám ơn @giahuy về những giảng giải, Tôi hiểu thế này có đúng không:
    Nhiễu tại ngõ Usb trong hệ thống DAC, server giahuy được giải quyết:
    - Nhiễu nguồn vào tín hiệu data được giải quyết bằng cách dùng Full Linear cho Music Server+ linear cấp nuôi usb.
    - Nhiễu qua mass giải quyết bằng phương án đi mass trong DAC.
    Như vậy Tôi không dùng DAC giahuy chỉ dùng nguồn lineargiahuy cho server
    Tín hiệu cổng usb sẽ bị nhiều qua mass.

mile likes this.
  7. guile

guile Advanced Member

Cách đây 2,3 năm gì đó e có oder 1 cái lan isolator, sau khi tháo hết lớp nhựa quấn xung quanh nó thì e té ngửa, vì nó chính là cái hộp màu đen mà bác giahuy đã nói, trên mấy cái switch tốt tốt đều có (mấy switch tàu rẻ tiền thì...hên xui nha)...^^
    @giahuy : em đang dùng NAS và Lan riêng cho music, nó cũng ko đắt lắm đâu ạ, NAS buffalo e đang dùng tầm 3T 2 ports 1GB Ethernet, LAN 1G 8 ports buffalo riêng thì rẻ bèo bác nhưng nếu làm music server mà DSD nó chứa hơi nhiều dùng nhiều HDD quá thì phải dùng nguồn linear lớn, lúc này tiền còn tốn nhiều hơn nữa bác

qasound likes this.
  8. guile

guile Advanced Member

....lỗi rồi nên nó lặp lại tận 3 lần...

Last edited: 6/12/17
  9. qasound

qasound Advanced Member

Chỉ tập trung một việc và làm tốt việc đó thôi.....em ngộ ra rồi, cảm ơn các bác.

10. giahuy

giahuy Shop

Đợi mãi bên sơn mới đưa mặt trước , sơn màu nhôm nhưng không vửa ý lắm em phải sơn đen lại tất nhìn OK hơn , nhưng thôi chỉ là để trang trí , sau này các Bác có thể tùy nghi làm nhôm phay nếu cần trưng bày , còn không thì cứ cho vào phía sau MS cũng
    Cách lắp ráp nguồn này với Case NEC như sau :
    1. Tháo nguồn ATX ra cất để dành
    2. Lắp miếng sát màu đen vào vị trí nguồn ATX
    3. Lắp mạch nối dây ATX định vị bằng ốc chung với miếng sắt màu đen
    4. Cắm dây ATX em đã làm sẳn vào , cắm 2 dây nối nguồn và máy tính , bật máy và chạy quá dễ dàng

Attached Files:

11. giahuy

giahuy Shop

loquocthai likes this.
  12. giahuy

giahuy Shop

Đợt này em sẽ ra Hà Nội tham gia DIY Fest do VNAV tổ chức vào ngày 16- 17/12 với 3 sản phẩm :
    1. Dac pure DSD Giahuy
    2. Music server Giahuy all in one
    3. Bộ nguồn Linear và Server Nec
    Mong sẽ được giao lưu với các Bác ở Thủ Đô và trao đổi thêm nhiều điều thú vị

13. cottu

cottu Advanced Member

Mong được trải nghiệm dac DSD với music server, hy vọng anh bớt chút thời gian qua nhà em chơi, nhà em rất gần TTHNQG:):):)

14. hamchoi

hamchoi Advanced Member

Vậy là music server của tôi là hàng tuyển đấy hả bác Gia Huy..... Ngày nào bác ra Hà nội vậy

15. giahuy

giahuy Shop

Do hiện nay em đang ráp từng bộ , nên làm đến đâu em sẽ PM giao cho các Bác đến đấy , đừng dí em tội nghiệp nhé , hiện em đang mất ngủ thường trực

bskhang, guile and mile like this.
  16. viking

viking Advanced Member

Sài gòn thì ghé nhà Anh luôn hay đợi hội fan@giahuy@audio off nhỉ ? Anh Em cuối năm kết sổ có tý tiền lại hay lọ mọ nâng cấp. Có Bác nào xung phong làm topic của Hội đi.

qasound and tqv-hcm like this.
  17. bskhang

bskhang Advanced Member

Vậy chắc sắp đến lượt em rồi. Em chuẩn bị cho xong vụ fanless cho con NEC để sẵn sàng đón nhận về cho nó đủ cặp. Hồi hộp quá. Ngày nào cũng xem có pm ko

DTH and tqv-hcm like this.
  18. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Đọc hết 27 trang, Em thấy chủ đề rất hay nhưng không dám theo đuổi vì quá phức tạp, Hiện Em đang dùng laptop sony để play nhạc lossless qua UsB convert, nhờ Các bác góp ý cải tiến để laptop đó có thể xuất tín hiệu Digital chất lượng hơn xíu được không ah!

19. chauphuong

Ko hiểu có gì phức tạp vậy bác? Bác mua 1 con mainboard mini itx+ram+ssd rồi nhờ bác chủ topic build cho 1 con máy. Tóm lại bác chỉ phải chờ (và dĩ nhiên là chuyển tiền) thôi.

Mcasalavanda and viking like this.
  20. qasound

qasound Advanced Member

21. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Bác bskhang thêm thuốc bổ fanless cho Nec là mua thêm bộ tản nhiệt gấu để lắp vào và tháo các quạt của Nec ra hả,chờ bác làm xong chia sẻ cho ae xem sao nhé,tks !

22. bskhang

bskhang Advanced Member

Trước hết em nâng cấp con chip sang Xeon E3 1265L để hạ TDP từ 85w xuống 45w
    Sau đó em đầu tư cho vụ tản nhiệt: Thay case nhôm có tản nhiệt vỏ, ống heatpipe, tản nhiệt thụ động bằng khối nhôm lớn. Mấy thứ này nhờ CNC can thiệp để đúng ý định của mình

Khi nào hoàn chỉnh em sẽ show

chauphuong and qasound like this.
  23. Scorpio

Scorpio Moderator

Tháo quạt ra thì phải có một bộ tạo xung ( tuỳ loại quạt) trả tín hiệu về đánh lừa bios và hdh là ta vẫn có quạt... nếu không sẽ báo lỗi. Các bác định làm thế nào ?

asap likes this.
  24. asap

asap Advanced Member

Hi,

Em cũng đang "không biết làm sao" với chỗ này...chờ tư vấn của mấy anh..hiii.

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Rất đơn giản bác ạ.Với main Asus thì trong CMOS ở bảng Monitor bác tìm muc CPU fan set ignore là OK.Main Gigabyte cũng thế nhưng mình không nhớ rõ nó ở bảng nao.Còn riêng main NEC server thỉ tìm đến bảng SERVER-chọn dòng Post error pause, set -Disable là xong,thêm nữa thì disable luôn cái thermal.

mile likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...