HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. pdthang

pdthang Advanced Member

kiem tra thi minh so 7, vay so 7 la trong tuan nay ha bac GH

2. giahuy

giahuy Shop

Bác Pdthang , theo list thì Bác làm nguồn 400W tuy nhiên do nhu cầu 400W ít qúa , nên hộp và tăng phô xuyến không làm hàng loạt được nên nguồn 400W chưa có ngày dự kiến có hàng được Bác ạ , Bác dùng main gì , CPU gì , có card màn hình không , Bộ nguồn 200W thi có thể sử dụng cho tất cả các main I3-I7 với Card màn hình Onboard , 8MRam , 1 Ổ SSD , 1 ổ HDD , nên nếu nhu cầu music server của Bác không quá cao thì có thể lấy nguồn 200W để dùng ạ

guile likes this.
  3. qasound

qasound Advanced Member

Thấy các anh bàn tán làm em nôn nào quá....em thì không biết số...cũng đang chờ anh @giahuy rất mong nhận trong mùa noel này :)

4. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

"lúc đó nếu dùng HDD thì sẽ ồn và đuối , có thể bị jitter ảnh hưởng đến âm thanh
    Do đó nếu chơi pure DSD thì nên dùng DSD hoặc ổ cứng tốc độ cao và Cache lớn"
    Các Bác dùng phần mềm play trên Ram và dung lượng Ram lớn sẽ loại bỏ được nhược điểm này. Khi play nhạc ổ cứng không hoạt động nó chỉ hoạt động lúc load nhạc lúc đầu.

5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Trong foobar thấy cũng có play from ram, đặt limit load nhạc vào ram là 4gb lận nhưng sao khi phát nhạc, hdd vẫn rung tít mù bác ạ.

6. pdthang

pdthang Advanced Member

minh tinh dung cho Nec Ser i5 voi card man hinh de thinh thoang coi video, vay thoi bac cho em doi sang nguon 200w vay. tks! bac
    sorry em nhan tren tel khong dau.

7. oneclicklogin

Kg biết foobar nó hoạt động ra sao chứ amara và audirvana trên mac nó load hết vào ram rồi mới play ram em 16gb nên dư chổ chứa. Bởi vậy có ngươi nói ram càng nhiều nghe càng hay là vậy

8. Haolq

Haolq Advanced Member

Nó load lên RAM nhưng khi soft Amarra và audirvana nó chạy thì SSD vẫn chạy đều ?

9. oneclicklogin

Đèn ổ cứng kg chớp tức kg chạy bác ạ. Còn cái ổ cứng có chạy kg chỉ có cái máy tính nó biết bởi vì nó êm re.

10. Haolq

Haolq Advanced Member

Cái máy Mac mini của em cả 2 ổ nằm trong thân máy nên ko quan sát được, nhưng rất khó phân biệt âm thanh khi load nhạc lên RAM, hoặc nhạc từ ổ cứng và từ HDD. Hôm trước em thử thấy nhạc lưu từ HDD thấy hay hơn SSD cũng có thể do hiệu ứng tâm lý . Do thấy không hiệu quả như chơi DAC, loa... tốt nên không đầu tư thêm mảng này nữa, dồn tiền chơi món khác ngon hơn .

Last edited: 20/12/17
    guile likes this.
  11. chauphuong

Ko nên dùng máy nghe nhạc để xem phim bác ạ, ko thành ra vừa làm vừa phá

12. guile

guile Advanced Member

Bác ơi, e có rất nhiều file nhạc Bluray rất là hay thì phải mần sao...^^

tqv-hcm likes this.
  13. chauphuong

Bác mua cái đầu phát HD để nước sông ko phạm nước giếng.

tqv-hcm and pqhung2005 like this.
  14. guile

guile Advanced Member

Toàn đĩa hoà tấu hoà tấu hay mà coi qua đầu HD phí quá bác...^^

15. foxes_lover

foxes_lover Advanced Member

Nếu load hết vào RAM thì có giải quyết được vấn đề này không bác?

16. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

En theo dõi thớt này để tìm hiểu phương án tối ưu cho bộ ghe nhạc của em. Bao gồm cả PC và DAC của bác Gia Huy. Tối ưu đối với em không phải là tìm mọi cách để loại bỏ nhiễu với jiter. Tối ưu của em phải hài hòa cả ba vấn đề là tiện lợi, đẹp, nghe hay. Đối với em tiện là em có thể dùng PC để vừa xem phim, vừa nghe nhạc. Em có nhiều đĩa blueray ca nhạc, không thể 1 cái chuyên nghe và 1 cái chuyên video clip được. Đẹp là phải nhìn bắt mắt, hợp với đồ đạc nhà em, không quá bừa bộn. Hay thì rõ rồi, ai cũng muốn hay. Hay là nghe hợp tai mình, cảm thấy thoải mái, không đau đầu nhức tai. Nhiều bác cứ căng tai lên nghe xem có ù xì hay không, âm bass thế nào, tiếng lanh canh của tep có hay không, tách từng thành phần âm nhạc ra phân tích. Xong bị tẩu. Tóm lại nghe nhạc là để thư giãn, không phải để phân tích âm thanh.
    Tiện thể, bữa trước bên thớt DAC, em có hỏi vài câu làm 2 bác vào tranh luận đúng sai. Em không nói lại nhưng tính em muốn tự làm. Vì tự làm mới đạt được các tiêu chí của em như trên. Càm ràm tí các bác đừng ném đá.

anhkhiem_059 likes this.
  17. chauphuong

Hờ hờ vậy có được có mất, phải chấp nhận đánh đổi thôi

18. Haolq

Haolq Advanced Member

Ra shop mua cái PC là OK. Rẻ và đẹp hơn cái Music server của bác Giahuy. Bây giờ có nhiều Case đẹp lắm. Hôm trước em có trao đổi về vấn đề này với bác Giahuy một lần rồi. Thực sự cầu toàn về nghe thì chơi máy bác Giahuy làm. Chỉ nghe thư giãn thì chơi cái PC mới ngon hơn nhiều.

foxes_lover likes this.
  19. chauphuong

Đúng như bác nói. Hoặc nhu cầu như vậy thì mua Oppo 105 hay 205 về xem phim vô đối, nghe nhạc khá.

nvss likes this.
  20. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Vâng, phương án của em là dùng PC + DC-ATX + Nguồn liner. Em không quá cầu kỳ, PC và nguồn 24V em có sẵn rồi, chỉ phải mua cái DC-ATX converter. Oppo là giải pháp all in one nhưng em không thích vì không tuỳ biến và sáng tạo được. Giá cũng khá chát, Tây mua về vẫn phải độ lại nguồn.
    Cám ơn bác chủ thớt và các bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

21. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

Dear các bác,
    Em táy máy thế nào foobar bị báo lỗi “Unrecoverable playback error: The process receiving or sending data has terminated”
    Các bác có cách gì fix lỗi này không ah.
    Cám ơn các bác.

22. chauphuong

Bác cài lại là được, loay hoay làm gì

23. guile

guile Advanced Member

Em lại làm 1 cái chuyên PCM để nghe bluray, pcm, youtube, coi phim, render cho dsd điều khiển cho dsd, core i7, full fanless, full liner (của bác giahuy), 16gb ddr4 dùng Dac Yggdrasil và Receiver Denon AVR-X4100W và 1 cái ultra rendu để chạy DSD với nguồn linear của hdplex và con Dac x-grand của TV, cho nên cái gì cũng muốn nó sẽ tốn $ bác ạ kkkk

DanielTran and taicun like this.
  24. pdthang

pdthang Advanced Member

bác dù X4100 làm pre + power hả. sao bác không làm 2 bộ nghe nhạc + film riêng

guile likes this.
  25. guile

guile Advanced Member

....không phải 2 bộ...em làm tận 3 bộ lận bác ạ...denon chỉ để xem phim...nghe nhạc e dùng monoblock 811 PP cho pcm, bluray và 811SE cho DSD...…

nvss likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...