HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình mua riêng cáp nguồn nằm trong máy mac mini như này thế nào bác?[/QUOTE]Bác ra các trung tâm sửa chữa macbook. Nó dùng chung cable với macbook. Nếu ko có mua trên Web Taobao của China

duckim likes this.
  2. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Chào bác @giahuy
    Em đang tìm bộ nguồn linear có kích thước giống như PSU xung cắm trong PC, để thay thế vào đúng chỗ của PSU trong khoang máy, mà không cần để ngoài và nối dây. Ví dụ như trong hình là em tìm cục nguồn linear để thay cho đúng chỗ của cục Corsair 1200. Có cách nào dùng nguồn linear của bác @giahuy hoặc của hãng như thế được không ? Bác tư vấn giúp e. Cám ơn bác nhiều. 2018-01-21 08.11.55.jpg

3. pdthang

pdthang Advanced Member

Tks! bác, tuần sau mình ghé. sorry bac, bác cho em xin địa chỉ. tks!

4. guile

guile Advanced Member

Nếu chạy bình thường thì ok bác ạ. E chạy bluray cả ngày không sao, dsd cũng tốt. Chỉ có cái lúc dùng Roon quét thư viện nhạc, e thấy hơi chậm nên chỉnh tốc độ lên 8 cores là down ngay sau 1p, chỉnh 6 cores thì 10p down, 4 cores thì ổn, chạy phà phà. Nhiệt độ thì ko tăng nhưng do tăng tác vụ đột ngột tạo sụt áp là khởi động ngay, ktra cpu lẫn nguồn đều ấm chứ ko nóng. E đang dùng I7-7700 chứ nếu dùng I7-7700T set về 25W sẽ ko bị, nhưng do mới chết con I5-6500T nên hơi ớn ko dám ship về, dùng 7700 tại Việt Nam có chết cũng còn đc bảo hành.

5. pdthang

pdthang Advanced Member

có bác nào biết địa chỉ nhà bác GH cho em xin. hay nhắn vào 01688228998, tks!

Haolq likes this.
  6. foxes_lover

foxes_lover Advanced Member

PC yếu vẫn phải dùng SSD hoặc HDD đó bác. Theo em cách này chỉ giảm bớt được jitter do CPU phải làm nhiều tác vụ thôi?!

7. mtbc

mtbc Advanced Member

PC yếu dùng thẻ nhớ bác. Pi2, Pi3, Odroid, Allo USBridge, mRendu, uRendu...

8. ttho

ttho Advanced Member

Em đã setup được hệ thống dual pc dùng foobar2000, tuy nhiên foobar2000 chỉ stream được PCM chứ không stream được DSD (phải chỉnh convert qua PCM). Một cái nữa là em thấy có thể chơi nhạc được từ 2 đầu render hoặc server, vậy chơi từ đầu nào thì hiệu quả hơn vậy các bác? Muốn stream DSD thì phải làm sao vậy các bác?

9. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Dù bác để nhạc ở máy A và dùng máy B phát nhạc thì cũng ko gọi là dual pc được bác ạ, vì máy A lúc này chỉ là chỗ lưu trữ như Nas hay usb hdd thôi, trừ phi bác cài phần mềm (như minimserver) vào máy A. Kinh nghiệm của tôi là muốn hay với foobar thì: nhạc chứa ở máy A, foobar cài ở máy B, máy A và B kết nối trực tiếp qua rj45, máy B có cài phần mềm Audiophile Optimizer ở chế độ 1B (cái này quan trọng). Kết quả là hay hơn Roon khá rõ trên cùng hệ thống, và dĩ nhiên hay hơn máy B phát nhạc từ ổ cứng gắn ngoài gắn vào chính nó.

Last edited: 29/1/18
  10. ttho

ttho Advanced Member

Cám ơn những tư vấn của bác. Em cũng đau đầu vì vụ nối dây trực tiếp vì không biết nó có gì hơn single pc hay không mà lại có thêm sợi dây mạng và không chơi dsd native được. Em cũng chưa thông tại sao chơi dual pc hay hơn single pc vì với pc celeron n2920 fanless của em chơi dsd native thoải mái, tốn rất ít tài nguyên CPU chỉ dùng khoảng 5% thôi.

11. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác chạy dual khi bác cần upsample lên DSD ở mức cao hơn thôi. Nếu ko có nhu cầu upsample lên thì dual làm gì cho phiền phức ?

Last edited: 30/1/18
    foxes_lover likes this.
  12. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

"chơi dual pc hay hơn single pc", theo Tôi điều này chỉ đúng khi muốn upsampling convert PCM sang DSD. Nếu đã có DSD rồi chỉ cần music server + DAC Giahuy là tuyệt vời.
    Tôi muốn hỏi các Bạn đã chơi DSD rồi là
    nguồn DSD ngon bổ và hợp lý kiếm ở đâu? Tks.
    (Không thể là ngon bổ rẻ được nhưng ngon bổ hợp lý có thể có, nếu chung chi)

13. chauphuong

Bác định chơi như nào mà gọi là dual pc?

14. ttho

ttho Advanced Member

Em dùng 1 máy I5 phát nhạc để ngoài phòng nghe, trong phòng em dùng 1 máy mini celeron fanless làm render kết nối với dac qua USB. Cả 2 kết nối wifi với wifi router.

15. chauphuong

Như bác nói thì là 2 cái pc kết nối cùng mạng thôi. Hệ thống nghe nhạc dual pc phải là 1 pc làm server, 1 pc làm renderer, 2 thằng này vận hành cùng nhau dựa trên 1 phần mềm quản lý, xử lý và phát nhạc, mà Roon là điển hình. Bác chịu khó sang topic bên kia tìm hiểu về Roon sẽ hiểu rõ hơn.

16. ttho

ttho Advanced Member

Cả 2 máy đều được cài foobar và foobar được setup để 2 máy kết nối với nhau chứ không đơn thuần là nối mạng 2 máy. Trong hệ thống của em foobar đóng vai trò cũng giống như roon.

chauphuong likes this.
  17. chauphuong

Nếu vậy chắc bác kết nối upnp 2 thằng foobar đúng ko. Upnp thì dsd bị transcode sang wav, cái này thì chịu rồi. Bác thấy thế nào hay thì để chơi thôi, nhưng tôi nghĩ trung gian phải qua switch là cái thằng lắm tội nợ. Bác thử kết nối trực tiếp 2 máy để bỏ qua switch xem sao. Lúc này pc server cần có 2 cổng Lan (1 nối với switch, 1 nối với pc renderer) , nếu mặc định chỉ có 1 côgr thì mua usb to Lan converter độ hơn trăm ngàn thôi (loại thường cho usb 2.0, loại cho usb 3.0 thì đắt hơn).

18. ttho

ttho Advanced Member

Đúng là em dùng upnp để kết nối foobar cho 2 máy. Em cũng đã thử nối dây trực tiếp thì kết quá tốt hơn nhiều nhưng kẹt là phải đem server pc vào phòng nghe. Vì không chơi được native dsd nên em cũng chưa ưng ý với hệ thống này.

chauphuong likes this.
  19. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Bác làm sợi này là xong :D
    http://ugreenvietnam.com.vn/lan-cab...-10m-det-chinh-hang-ugreen-11265-cao-cap.html

20. chauphuong

Oài em cũng đang định upnp giữa 2 foobar đây. Làm như nào bác chỉ em với. Upnp giữa PC Foobar và Pi-Moode thì em làm nhiều rồi. Cảm ơn bác trc.

21. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

hiện tại trong số các soft free cho phép chế độ bắt cầu 2 pc có hộ trợ cả dsd thì các bác dùng thằng albumplayer của nga đi, đảm bảo sẽ hay hơn foobar
    http://albumplayer.ru/

tml3nr and viking like this.
  22. ttho

ttho Advanced Member

1/ Trên pc sever:
    -Cài foobar
    -Cài foo_upnp.fb2k-component
    -Cài UPnP MediaRenderer Output.fb2k-component
    -Vào Library/Configure/Tool/UPnP/Basic Setting. Start server và stop renderer

2/ Trên pc renderer:
    -Cài foobar
    -Cài foo_upnp.fb2k-component
    -Vào Library/Configure/Tool/UPnP/Basic Setting. Stop server và start renderer

3/ Chạy foobar trên cả 2 pc

4/ Trên pc server:
    -Vào Vào Library/Configure/Playback/Output. Chọn ouput UPnP.... như là 1 driver của usb dac
    -Add nhạc và play

5/ Pc renderer sẽ nhận tín hiệu playback và chuyển data nhạc đến usb dac.

tml3nr, viking and chauphuong like this.
  23. chauphuong

Trc em có chơi thằng này rồi, hay hơn foobar. Mỗi cái là điều khiển từ xa kém và xxx cái là với những thư mục cóp nhặt nhiều bài hát từ nhiều nơi, chọn cả thư mục thì nó chỉ chơi bài đầu mà ko chạy tiếp bài khác. Giờ ko biết đã khá hơn chưa.
    @ttho : em làm phát được luôn bác ơi, lần đầu cài cắm 1 nhát mà được. Cảm ơn bác lần nữa, tiếng nhẹ hẳn đi. Em ko cần dsd nên như này quá ổn.

Last edited: 1/2/18
  24. ttho

ttho Advanced Member

Khi chạy APRenderer.exe thì nó báo là muốn chơi phải convert sang pcm rồi. Còn chơi kiểu single pc thì tiếng thấy cũng thường, thua HQ player. Nhưng dù gì cũng cám ơn bác chia sẻ.

25. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

@ttho foobar2000 renderer có chạy được trên android hay pi không bác?

Tags:

Share This Page

Loading...