HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. ttho

ttho Advanced Member

Em không có các thiết bị này để thử, bác có thì cứ thử theo nguyên lý của em thử.
    Trên android thì em có thử bubble upnp kết nối với foobar (trên pc server) cũng work nhưng tiếng không hay.

2. ttho

ttho Advanced Member

Nếu so với roon thì được bao nhiêu % vậy bác. Em cần thông tin để quyết định đầu tư thằng roon.

3. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Với em là 110% về chất âm bác ạ. Nhưng Roon hay ở những điểm khác. Bác có thể trial Roon 14 ngày, hoặc chạy key 2 tháng đc chia sẻ bên topic về Roon.

4. qasound

qasound Advanced Member

Sau khi nhận đầy đủ phiên bản từ bác chủ: cảm xúc quá đông đầy khi hệ thống âm thanh được nâng cấp lên đáng kinh ngạc khi kết hợp DAC + Music Server @giahuy. Với tiêu mục tiêu chí là giảm nhiễu thấp nhất cho nguồn, mainboard, RAM, hard drive thì âm thanh quá bay bổng cho tiếng mid và nhẹ nhàng cho treble không còn chối gắt ( hash) khi dùng nguồn xung, tiếng bass căng đầy tròn không còn ù kéo đuôi mà nghe rất nhẹ nhàng.

Em lab theo các phương án chơi

1. Music Server ( linear, hp ssd 120, Samsung dual 2 RAM 4GB, viên thuốc SSD) + window 10 Optimize + DAC + Sansui 6500 + Advent Speaker.

2. Music Server ( linear, hp ssd 120, Samsung dual 2 RAM 4GB, viên thuốc SSD) + USB Stick boot Daphile + DAC + Sansui 6500 + Advent Speaker --> Cách này em sẽ lấy nguồn từ nhạc DSD từ NAS được lưu trên Server HP 580.

Kết luận: em thích cách một nhất. Lý do không chọn cách 02 ( không hay bằng dù phong trào đang chơi theo Streaming và Renderer). Để tối ưu quá phần này em nghĩ nó liên quan đến card mạng phải tách riêng khỏi mainboard và có chip và clock xử lý. Vì khi các gói khi chuyển qua sẽ lưu trữ và được các clock xử lý real time, nhưng card mạng tích hợp onboard sẽ tốn CPU và tăng Thread xử lý.

asap and pqhung2005 like this.
  5. qasound

qasound Advanced Member

Báo cáo các bác em mới thử xong phương án Jriver Server Music + Volumio Brigde theo mô hình
    Music Server bác chủ em làm Volumio Bridge boot hệ điều hành Volumio từ USB.

Máy chủ control lưu trữ nhạc em dùng Jriver và khi chạy renderer thì trỏ vào Volumio Bridge ( theo mô hình máy này cần 02 card mạng).
    Tất cả chơi file nhạc em điều convert từ FLAC, WAV sang DSD128 hết.

Bác có Music Server giahuy nào cần trải nghiệm theo phương án này em xin hướng dẫn từ xa còn ở sài gòn em cài trực tiếp luôn dĩ nhiên là free.

Quyềnh phở, viking and lmcuong4u like this.
  6. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

@qasound
    Bác làm 1 bài hướng dẫn cài đặt luôn đi ạ, ai tự làm được thì làm, k làm được thì post lên nhờ các bác hỗ trợ giúp.
    Cách chơi qua Volumio bridge và 2 phương chơi bên trên thì theo bác cách nào cho âm thanh tốt hơn ạ?

qasound likes this.
  7. qasound

qasound Advanced Member

Theo cảm nhận riêng thì em thích phương án 1 nhất vì cho âm thanh bay bổng nhẹ nhàng ( nhưng phải làm RAM SAMSUNG OEM và ổng cứng SAMSUNG PRO, HP, Intel 520 hoặc 540).

Còn phương án chơi qua Volumio thì em âm thanh rất trong, nhưng phần mid nặng nè có cảm giác nghe lâu hơi bị mệt.

Em xin gửi hướng dẫn để các bác tham khảo nhé.
    https://www.fshare.vn/file/L4FMHCWBKL11

Last edited: 8/2/18
    Ngoc2, asap and lmcuong4u like this.
  8. giahuy

giahuy Shop

Bác Qasound thử như thế này
    Cũng chơi qua Volumio nhưng đừng dùng Renderer với JRIVER
    Mà dùng Jriver như là UPNP Server , dùng Volumio trên MS Server lấy file từ JRiver , hoạc dùng Volumio lấy file từ Nas sẽ thấy chất âm nhẹ nhàng ngay
    Vấn đề còn lại là nếu chơi DAC Giahuy là pure DSD thì các file Flac , wav , Bác dùng Jriver để convert ra DSD 64 hay DSD 128 trước
    Nguyên tắc thế này , khi đã dùng Music server Gia Huy nghĩa là bạn đã có 1 nguồn phát tĩnh rồi ( không quạt , nguồn Linear) Vấn đề còn lại là lấy data từ file nhạc và xuất ra USB
    Nếu lấy nhạc từ SSD thì SDD cần phải nhanh và ít nhiễu ( cái này viên thuốc khắc phục phần nhiễu nhưng tốc độ thì tùy thuộc chất lượng SSD)
    Nếu file nhạc là DSD thì hầu như việc xử lý của Volumio là rất nhỏ vì bản thân tín hiệu DSD đã không cần xử lý gì cả cứ để nguyên vậy xuất qua USB nên Jitter hầu như chỉ phụ thuôc vào ổ SSD và RAM ( cái này rất quan trọng vì tất cả quá trình đưa data từ SSD ra USB đểu thông qua Ram ) Ram không đạt chất lượng là ảnh hưởng
    đển SQ ngay ( cái này là lý do em không dùng PI làm Renderer như các Bác đang dùng )
    Em đã test với nhiều loại Ram khác nhau và chất lượng âm thanh khác biệt nhận ra rất rõ
    Để khắc phục vấn đề SSD các Bác dùng Nas với ổ Nas sử dụng RAID để tăng tốc độ truy cập càng tốt , máy làm Nas cần có cỡ 8GRam , hoặc dùng UPNP server như Jriver Minmserver , tuy nhiên máy làm Server và máy làm MS server cần phải có card mạng tốt đây cũng la điểm yếu của PI do Pi không có đường Lan độc lập như cấu trúc X86 mà dùng USB ethernet ( chip Lan 9514) nghĩa là Lan ->USB->Ram->CPU -> RAM-> USB
    Còn trong trường hợp nếu muốn thuận tiện chơi convert on the fly tất cả các file flac wave ... sang DSD như khi chơi với foobar thì đối các file phải convert CPU trên MS server sẽ phải làm việc thì lúc đó dùng ROON core với ROON Bridge cài trên 2 máy khác nhau sẽ cho chất âm hay hơn , vì lúc đó MS Server chạy Roon bridge chỉ làm nhiệm vụ renderer rất nhẹ nhàng , tất cả phần việc convert đều làm trên Rooncore
    có Jitter gì đi nữa khi truyền bằng Lan sẽ bị vô hiệu hóa vì data truyền qua Lan không quan tâm, về thời gian , khi truuyen đến Bridge mới được phân phối lại theo tiêu chuẩn USB cho DAC để thêm thời gian em sẽ lam một topic về audionet work ở góc độ vật lý và khoa học máy tính để làm rõ thêm các vấn đề này
    Trong khi chờ đơi Super bridge các Bác cứ chơi MS Gia huy với DAC DSD bằng foobar hoặc Jriver trên Win 10 Optimizee là đã ổn
    ** PS chơi kiểu audionet work điểm cộng lớn nhất là cách ly được nguồn nhiễu qua ground của máy tính và giảm tải cpu nối với DAC cũng là giảm nhiễu và Jitter
    Nguyên tắc audio network em đánh giá về mặt logic hay nhất là chơi như kiểu Bridge của PS
    đầu ra của Bridge PS là I2S và được Relock lại tại DAC Super bridge sẽ được nghiên cứu theo hướng này

Last edited: 8/2/18
  9. chauphuong

Oặc bác qasound chơi 2 con net card và 1 con usb card của JCat thì cũng ngàn mấy nhỉ, dữ dội quá. Volumio cho PC tiếng nặng như đá em chơi ko nổi.

10. qasound

qasound Advanced Member

Em làm mô hình giống thôi...JCAT sao chơi nổi :)

11. qasound

qasound Advanced Member

Hehe điểm 10 cho chất lượng, âm nhạc rất hoàn hảo và đầy ấn tượng. Cùng một thiết bị mà có nhiều dạng chơi, kết nối cho ra chất âm khác nhau. Phương án này quá thiết phục đang chơi Volumio trên Music Server giahuy + Browers NAS + DA giahuy.

Ngoc2, asap and viking like this.
  12. chauphuong

Chơi như này thì ko phải dual pc phải ko bác? Bác thử cài phần mềm media server vào Nas để Nas làm server còn Pc Volumio làm renderer, điều khiển bằng Bubble UPnP xem có khá hơn ko? Lúc này Pc Volumio chỉ có mỗi nhiệm vụ phát nhạc như bác giahuy nói ở trên.

qasound likes this.
  13. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Chúc cả nhà ăn tết vui vẻ. Năm mới có nhiều tác phẩm hay, độc lạ....

14. longhorn

longhorn Advanced Member

Chơi như này thì NAS cứ minimserver mà chơi là ổn bác ạ.

15. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Em đang cài minimserver trên Nas Synology này!

16. soiden6789

soiden6789 Advanced Member

Ko biết bác gia huy có thể hướng dẫn a e làm nguồn linear cho pc này dc ko? Thanks bác

17. qasound

qasound Advanced Member

Như 03 phương án trên thì cách dual pc từ Jriver renderer Volumio thì tiếng nó hash ở giải cao và bass không hòa tan khi lâu hơi mệt tai, kiểu dạng vẫn con Digital.

Còn theo cách Volumio mount từ NAS thì nghe khác hẳn khi nghe trực tiếp trên SSD, tiếng dễ chịu và sạch hơn.

nvss likes this.
  18. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Em chào bác chủ và các bác, Hướng theo dự án Music server, hôm qua em mới mua được một em
    NEC Express5800/GT110e-s[Xeon E3-1220 v2 3.1Ghz]
    Tuy nhiên, Ngoài HDD ra thì đủ hết, em có một HDD 2.5 inh lắp vào, cho đĩa cài Win7 và Win 10 vào thì boot ngon lành, nhưng có vẻ không nhận ổ cứng ạ.
    Các bác bắt bệnh giúp em với ạ, hay là khi lắp ổ cứng vào thì phải thiết lập ở đâu đó ạ.
    Em cảm ơn các bác ạ. upload_2018-3-2_13-28-37.png

19. giahuy

giahuy Shop

Nec Server có nhược điểm là chỉ nhận ổ cứng tối đa 2T thôi Bác, Bác kiểm tra lại dung lựng ổ cứng nhé

AmaZa likes this.
  20. qasound

qasound Advanced Member

Bác chưa cấu hình RAID cho 02 đĩa cứng nên khi boot thì không thấy ổ đĩa, bác xem lại thử đúng không nhé ( lưu ý con này OS chạy hiểu quả cho window 2008 hoặc 2012 standard.

Bác thử coi hướng dẫn này xem http://www.58support.nec.co.jp/global/download/pdf/110eIG.pdf

Last edited: 2/3/18
    AmaZa likes this.
  21. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Em cảm ơn các bác ạ!
    Em mới chỉ lắp một ổ cứng 1.5T thôi ạ.

22. kthien

kthien Advanced Member

chào bác cho em xin tổng giá vào chỗ kín nhé

23. mtbc

mtbc Advanced Member

Em lắp ổ cứng 3TB vô vẫn chạy bình thường, chỉ có cái Win phải cài MBR, chỉ nhận 2TB đầu cho mình xài, còn lại để nhìn chơi

qasound likes this.
  24. qasound

qasound Advanced Member

Bác cứ đặt đủ combo DAC + Music Server giahuy. Bác mua thêm em USB stick 32GB em cấu hình cho bác nhé dĩ nhiên free...:)

Bác mtbc chủ yếu định dạng format thôi bác, nhưng như vậy băng thông ổ cứng như vậy chưa được tối ưu theo RAID, chỉ chơi theo dạng single drive.

25. giahuy

giahuy Shop

Tin mới , theo yêu cầu của 1 số Bác em đã thiết kế lại Bộ nguồn Linear chất lượng cao dành riêng cho các Bác chơi Mac mini , chơi network audio , dùng cho Switch , router ,pi ...

Nguồn 12 V : 5 A
    Nguồn 5V : 7A
    Nguồn 9V : 4A
    Nguồn 19.5V điều chinh được từ 12V-19V : 5A

Attached Files:

foxes_lover, leoquad, yennhi and 3 others like this.
Tags:

Share This Page

Loading...