HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. giahuy

giahuy Shop

Bác MTBC . Nếu không ảnh hưởng thì em làm cục nguồn Linear làm gì Bác, tuy nhiên em đánh giá là ít nên đầu tư sau và nó không phải là nhân tố quyết định quan trọng đến chất lượng âm thanh

Ta hãy phân tích cho kỹ về nhiễu phát sinh nhé :.
    Nhiễu analog và nhiễu biên dạng sóng , đói với Network , Nhiễu analog tức là nhiễu lan truyền qua ground là =0 ( nhiễu này gây ra nhiều nhất bơi bộ nguồn xung)

Nhiễu biên dạng sóng gây ra do chất lượng mấy cục transformer cách ly trong Switch và linh kiện trong switch , loại nhiễu này sẽ gây ra sẽ làm dạng sóng khi truyền trong dây Lan sẽ sai biên dạng dẫn tới các gói (package) truyền đi không chính xác . Tuy nhiên khi truyền theo chuản TCP/IP nếu đầu nhận các gói kiểm tra tính toàn vẹn của dữ liệu không giống như khi gửi đi thì sẽ không nhận và yêu cầu truyền lại gói này một lần nữa nếu quá thời gian qui ước sẽ báo lỗi truyền dẫn .
    Trong thực tế để khắc phục việc này tại máy nhận data được đưa vào một Buffer trước khi chuyển cho CPU xử lý nếu Buffer không đủ lớn và lỗi này xuất hiện nhiều thì sẽ ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh

Đó là lý do , tại sao em không đặt nặng vấn đề nguồn Linear mà nhấn mạnh đến chất lượng của Router ,switch, nas quan trọng hơn

Ngoài nhiễu ở đường truyền dẫn , khi dùng nguồn xung cho Nas nhiễu vẫn có thể xuất hiện làm Jitter khi đọc data từ đĩa cứng của Nas bị ảnh hường , tuy nhiên do cơ cấu của TCP/IP dùng buffer để chứa tạm thông tin nên yếu tố Jitter khi truyền dẫn qua mạng Lan xem như rất ít ảnh hưởng ( vì nó không xử lý theo thời gian thực mà theo độ lớn của Buffer tại 2 đầu phát và thu )

Nói chung là từng yếu tố trong quá trình chơi nhạc số đều ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh , tuy nhiên có yếu tố ít có yếu tố nhiều, Các Bác mới chơi cần biết rõ để tránh tình trạng đầu tư thiếu trọng tâm vừa tốn kém vưa không được như ý Bác ạ

Last edited: 24/3/18
  2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

vâng mấy con ăn theo Pi em cũng ngắm cả rồi nhưng chưa con nào thấy có hướng dẫn làm nguồn 3x. Bên hdvn có bác mua tinker board về test và nói cũng ko hơn gì pi về SQ dù có usb bus riêng

hai trieu likes this.
  3. Scorpio

Scorpio Moderator

Tinkerboad này chạy rất nóng, phần mềm chưa hỗ trợ nhiều.. được cái là có chân xuất thẳng coxial từ board

4. 8x80

8x80 Approved Member

Trả lời : Để nghe hay nhất , Bác thiết lập một mạng Lan độc lập với mạng internet có sẳn hiện nay mạng này chỉ gồm MS server , nas , wifi router , Bác chỉ cần đầu tư 1 switch +wifi router chất lượng cao , dây Lan tốt là đủ , như em đã nói ở trên Nas và wifi router dùng nguồn gin cho nó cũng được , nếu có điều kiện Bác có thê dùng 1 cục nguồn Linear 200w (như em giới thiệu bên trên ) để cung cấp
    riêng cho Nas và router ( cục này độc lập với bộ nguồn của Ms server) để khòi phải dùng các cục nguồn rời china đi theo Nas và router tuy nhiên về mặt SQ ( chất lượng âm thanh) không ảnh hưởng nhiều như cặp Music server và DAC

** nếu Sau này thích chơi network audio thì Bác đầu tư thêm một máy cấu hình mạnh có 2 cổng Lan , nối trực tiếp một card vào Dac , còn Card kia thì vào switch[/QUOTE]
    Vâng, cảm ơn bác. Như vậy thì em muốn dùng NAS cho nhiều mục đích mà nghe nhạc là 1 trong số đó, thì cần phải mua NAS có 2 cổng LAN, để 1 cái cắm vào hệ thống nghe nhạc , 1 cái còn lại nối vào mạng chung gia đình phải không ạ? Em đồ rằng đây là 2 giao diện mạng khác nhau và sẽ không ảnh hưởng đến nhau.

5. chauphuong

Vâng, cảm ơn bác. Như vậy thì em muốn dùng NAS cho nhiều mục đích mà nghe nhạc là 1 trong số đó, thì cần phải mua NAS có 2 cổng LAN, để 1 cái cắm vào hệ thống nghe nhạc , 1 cái còn lại nối vào mạng chung gia đình phải không ạ? Em đồ rằng đây là 2 giao diện mạng khác nhau và sẽ không ảnh hưởng đến nhau.[/QUOTE]
    Với cấu hình của bác thì Nas để sau, nâng transport và DA trước đã.

8x80 likes this.
  6. bskhang

bskhang Advanced Member

IMG_0872.JPG IMG_0874.GIF Em cũng đã đầu tư cái switch gigabit để đấu nối nas với ms. Nhưng sau một thời gian em nhận thấy con MS nec5800 có 2 cổng LAN nên đã set bridge để sử dụng cả 2 cổng này. Như vậy em dùng LAN1 kéo sợi cable cat6 tới nas (synology) LAN2 kéo vào cổng LAN của router. Dẹp đi cái switch
    Ngoài 2 cổng LAN nec5800 còn 1 cổng management em cũng cắm vào net, NAT con router để bật tắt ms từ bất cứ chổ nào. Vấn đề này giải quyết thêm một chức năng nghe nhạc từ xa bằng cách cho jriver trên con nec stream nhạc. Bây giờ em có thể nghe thư viện nhạc của mình qua iphone, ipad,... ở bất cứ chổ nào, xa hay gần miễn sao có net.
    Cảm thấy đang rất sướng!

lmcuong4u and viking like this.
  7. viking

viking Advanced Member

Nếu chỉ dùng làm NAS thì Em e 1 pc bình thường cũng ổn chứ ạ ? Vả lại chất nhạc lúc này do render quyết định chính.
    Hy vọng là Em hiểu chưa chuẩn ý của Anh.

8. bskhang

bskhang Advanced Member

Nas lưu trữ thì bt thôi bác, cơ bản con nec là server nên có chức năng bật tắt (free), thậm chí làm bất cứ điều gì từ xa như tại chổ (có trả phí). Do đó em nó rất tiện lợi ko cần chạy 24/7
    Một điều nữa là jriver stream nhạc cực tốt nên tất cả các điều này thoả mãn nhu cầu nghe nhạc mọi lúc mọi nơi của em với chất lượng cao mà ko trả phí

viking likes this.
  9. chauphuong

Bác có thể thay Nec bằng 1 con pc mini 2 cổng Lan chạy intel j1800 cho đỡ tốn điện. Về phần mềm server thì minimserver có lẽ là hay nhất, nhỏ nhẹ, quét nhạc siêu nhanh, ko tự transcode linh tinh (trừ phi mình bắt nó phải làm), hỗ trợ dsd dop. Nếu ko cần dual lan thì bác cài minimserver vào Nas luôn, sẽ đỡ đi thằng pc server. Mà hình như cũng có Nas có dual lan.

ds2k, chautranthanh and bskhang like this.
  10. cottu

cottu Advanced Member

https://www.thegioimaychu.vn/storage/nas/thiet-bi-luu-tru-qnap-ts-251a-4g.html HÌNH NHƯ LÀ ĐÂY

11. bskhang

bskhang Advanced Member

Do em đã có sẵn nec5800 rồi ạ. Em đã nâng cấp chip 1265L đưa tdp xuống 45w, bỏ hết quạt, giải nhiệt thụ động qua chassis (heat piper).

12. anhhung

anhhung Advanced Member

Không lắp quạt, máy vẫn khởi động được hả bác?

bskhang likes this.
  13. yennhi

yennhi Approved Member

Chào Bác!, cho tôi hỏi Bác xử dụng nguồn gì vậy?,cám ơn!

14. bskhang

bskhang Advanced Member

Được bác. Em bỏ hết các quạt. Vào bios chỉnh lại tý, khi khởi động nó vẫn báo lỗi, nhưng ko sao

15. bskhang

bskhang Advanced Member

Em dùng nguồn linear 200w của bác Gia Huy ạ

16. anhhung

anhhung Advanced Member

Nhờ bác chỉ cách chỉnh bios với, em cũng đang muốn thử, cám ơn.

17. goldenriver99

goldenriver99 Advanced Member

Không cần chỉnh BIOS, đã vặt phải vặt cả 3 quạt, bác kiếm cái tản to to 1 tý gắn vào, đảm bảo ghé sát tai ko nghe thấy gì.

Nắp trên phải đục vài lỗ cho thoát nhiệt, để chạy cả ngày ko vấn đề gì

duckim likes this.
  18. anhhung

anhhung Advanced Member

Vâng, cám ơn bác, để em thử.
    Bác dùng CPU có TDP bao nhiêu W ?

Last edited: 1/4/18
  19. goldenriver99

Ko biết là bao nhiêu, nó là E3 1240 V2

anhhung likes this.
  20. yennhi

yennhi Approved Member

E3 1240 V2 , TDP : 69w đó bác!

21. anhhung

anhhung Advanced Member

Em xem là: TDP 69 W. Bác dùng cách tản nhiệt này thì nhiệt độ khi nghe nhạc là bao nhiêu? Hỏi kỹ vì của em 80w nếu ok thì em chỉ cần chơi tản nhiệt thụ động, đỡ phải thay CPU, cám ơn bác nhé.

22. goldenriver99

Đây là nhiệt độ sau khoảng 3h phát nhạc liên tục, NEC phải để trên cùng cho mát, để dưới em chưa thử.

anhhung likes this.
  23. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

BÁc nào dư hoặc biết ở đâu bán máy cũ để làm MS thì mách mình với ạ. Tk's các bác

24. bskhang

bskhang Advanced Member

Của em thay chip 1265L TDP xuống 45w. Chạy 3h cũng chỉ 52-54 độ. Tản nhiệt của em đây

viking and anhhung like this.
  25. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Bác có thể cho biết mini pc chạy j1800 hiệu gì 0? Mình gà mờ ở hcm nhờ Bác chỉ giúp ,cám ơn nhiều!

Tags:

Share This Page

Loading...