HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. panzer90

panzer90 Advanced Member

Như nguồn atx full cho main cần 3 đường áp 3,3 5 12 nvay tối thiểu mỗi đường cần 1 ic ổn áp 3 chân vậy là cần tới 3 ic vậy sao nguồn ổn áp này lại chỉ có 2 ? Ko như các nguồn ổn áp full atx khác xài 3-4 diode nắn độc lập và 3-4 ic ổn áp để cấp ra 3,3 5 12

Thực tế dù cấp 3 đường áp độc lập thì main vẫn còn nguồn xung cấp cho cpu hoạt động nên ko thể loại bỏ hoàn toàn đc nguồn xung trên main (cpu hoạt động từ 0,7v - 1,2v tuỳ cpu và tuỳ mức cpu đang sử dụng, cpu hoạt động mạnh main tự bost áp lên cao để đáp ứng cs, nó là dạng mạch dc to dc. Thực tế hiện nay các bộ nguồn pc atx chuẩn 80plus gold trở lên đều xài dc to dc, tầm trên có chuẩn platinum)

Last edited: 24/5/19
  2. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Có con Music server thuần (ko DAC) nào của hãng chơi tốt không các bác nhỉ? Cho e vài cái tên và giá tham khảo với ạ

tieuphi2006 and panzer90 like this.
  3. panzer90

panzer90 Advanced Member

E thấy có aurender là phê :d nhìn đẹp qa trời

Hagemi likes this.
  4. mppm

mppm Advanced Member

Bác đang dùng dây cấp nguồn DC nào vậy ạ?

5. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Chơi audio có mấy điểm cần chú ý:
    - Nhìn vào sản phẩm cụ thể, mạch cụ thể, linh kiện cụ thể để đánh giá, ko chỉ vì tên tuổi của một hãng nào đó để ra kết luận chung. Có câu "Đầu chuột hơn đuôi voi", đồ cao cấp của hãng trung bình hơn đồ giá rẻ của hãng cao cấp, tất nhiên không đúng trong mọi trường hợp.
    - Hiện nay các mạch thiết kế cơ bản hoặc công nghệ thiết kế không còn là "bí hiểm", có thể tham khảo mọi lúc, mọi nơi. Chất lượng linh kiện ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng âm thanh (chất âm).
    - Chất âm là yếu tố đánh giá tổng hợp, cuối cùng của mọi sản phẩm, cho dù linh kiện của nó có "hổ báo" đến mức nào.
    - Chơi cái gì thì chơi, phải luôn đặt yếu tố "ngon, bổ, rẻ" lên hàng đầu; đặt khả năng nâng cấp, thay đổi lên hàng hai; hàng ba, hàng bốn là cái gì mời các cụ...chém :D.

panzer90 likes this.
  6. panzer90

panzer90 Advanced Member

Thk cái câu đầu chuột hơn đuôi voi và câu ngon bổ rẻ kekee e đag chơi hướng ngon bổ rẻ [emoji4][emoji4][emoji4]

7. BachDuong

BachDuong Moderator

Nguồn A của bác là loại nguồn linear đơn giản nhất, dùng 1 con transistor làm "pass element". Ưu điểm của loại này là giá thành rẻ, dễ thực hiện, chịu được dòng cao (tùy theo transistor) và ít tỏa nhiệt hơn mosfet. Nhược điểm là chất lượng lọc không cao.

Bo mạch hoàn thiện kiểu này mua trên taobao chỉ khoảng <400k nên nó thuộc loại ngon, bổ, rẻ là đúng rồi

dqmvn and panzer90 like this.
  8. panzer90

panzer90 Advanced Member

Vậy còn những mạch này a ơi IMG_0264.JPG

9. BachDuong

BachDuong Moderator

Nhìn hình thì ko phán được đâu bác ơi, do người ta cố tình che linh kiện. Mạch bác post em biết tường tận là do đã từng dùng thôi.

Tuy nhiên đa phần kiểu mạch lọc nguồn này đều thuộc loại mạch điện tử cơ bản thôi, chúng ta cũng không nên thần thánh hóa làm gì.

DJVDK, panzer90 and tieuphi2006 like this.
  10. panzer90

panzer90 Advanced Member

E ko thần thánh gì đâu muốn phân tích kĩ xem cái nào hơn cái nào? Cái nào xứng tiền để xài thôi ah

BachDuong and tieuphi2006 like this.
  11. mtbc

mtbc Advanced Member

Trước em có dùng thử tụ Nover này. Chất âm cực kỳ dở. Bác mà cầm cái tụ bên ngoài thì tưởng bên trong rỗng vì nó nhẹ tênh.

Ngon bổ hơi rẻ thì Kendeil.

dqmvn likes this.
  12. rfc647

rfc647 Advanced Member

LINEAR GH FULL ATX rời bên ngoài mình đang dùng, thấy ok. nội thất bên trong như vậy, thấy vấn đề giải nhiệt có nguyên case nhôm tản nhiệt ra, mình mở MS ,TC cỡ 40w dùng cả ngày sờ vô thấy bt, ko thấy ấm ấm nữa là.

Attached Files:

Last edited: 24/5/19
    tieuphi2006 likes this.
  13. panzer90

panzer90 Advanced Member

14. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Thế tốt quá rồi, có thêm phương án ăn chơi, thay đổi, trải nghiệm bác ạ :D

15. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bản này thì sao nhỉ ? Ai đã xài chưa???
    Hay bh mở cuộc so kè music sever nhỉ [emoji16][emoji16][emoji16] nvay là rõ nhất.

16. rfc647

rfc647 Advanced Member

Bản này với bản case rời hoàn toàn giống nhau, chỉ khác là ko bỏ vô case rời tản nhiệt mà bỏ trong case PC chung với main thôi, còn dùng thì ở vn chắc cỡ trên 100ae dùng rồi, còn sơ đồ thiết kế thì em thua,vì em chỉ mua dùng còn kỹ thuật mù, bác thích thì tìm hiểu rồi tự diy cho mình 1 cái dùng là sướng nhất.

17. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác có vẻ cay cú hay ức chế j đó nhể :))
    Cái cần phần tích ở đây là xem cái nguồn nào hơn cái nào chứ mãi cứ dùng 1 cái xong nghĩ nó là hay nhất thì có lẽ là ko đc hay lắm bác ah. Phân tích, làm rõ, làm sáng tỏ vấn đề nguồn ổn áp để ae có thể chơi những cái tốt nhất trong tầm tiền mà ko bị loè, ko bị thuốc

Bản số 1:

Bản số 2:

E thì lại thấy hai bản khác nhau khá là từ tụ đến việc sử dụng ic.

Ko biết có cụ nào có nhã hứng để ae có một sân test nguồn ổn áp ko nhỉ. Hiện vn mới có mấy loại này là phổ biến và có n ae dùng

Riêng loại này thì vn chưa thấy ai dùng, giá rất chát

mppm, dqmvn and tieuphi2006 like this.
  18. BachDuong

BachDuong Moderator

Về bộ nguồn cho MS thì có rất nhiều chuyện để bàn. Em tạm nhận định thế này nhé:

- Bộ nguồn linear cho ATX dùng IC rời hoặc server mainboard đòi hỏi nhiều nguồn cấp độc lập với các mức điện áp và dòng khác nhau. Bộ nguồn dạng này phải thiết kế đặc biệt thì mới có chất lượng lọc nhiễu tổng thể tốt. Nhìn cảm quan thì bộ nguồn to, cồng kềnh, nhiều biến thế, nhiều tản nhiệt, nhiều tụ điện cao cấp. Chi phí sản xuất đương nhiên là đắt.

- Bộ nguồn cho mini ATX, micro ATX, mini ITX, micro ITX với mainboard tích hợp ăn dòng ít, thiết kế mạch lọc nguồn đơn giản hơn, không đòi hỏi nhiều chi phí linh kiện vẫn có thể cho noise thấp. Chi phí nếu tự làm thì chỉ vài trăm k. Tuy nhiên bộ nguồn dạng này làm cầu kỳ thì cũng mất một khoản chi phí không nhỏ

- Bộ nguồn cho MS dựa trên nền tảng mini PC như Pi thì có thể thiết kế các mạch super low noise linear với chi phí khá thấp. Rẻ nhất là dùng các con IC low noise tích hợp. Cầu kỳ hơn thì dùng các dạng nguồn ultra low noise như Super Teddy.

Mạch điện thì nhiều, tuy nhiên chúng ta không nên bàn ở topic này.

19. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

Em xin chuyen chu de..em du dinh dung con intel nuc lam con MS..moi cho em xin y kien..minh co mode lai nguon line khong..
    1..em dinh install roon lab..chay ROCK cai' nay' can 498$..
    2..dung win10 home.. install roon lab cai' nay crack..

20. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Về máy mini fanless thấy xu hướng cấp nguồn linear tổng, có nên cấp thêm nguồn linear đường usb ? chắc không khó quá chứ các bác?

21. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Mình thấy có bo LattePanda tích hợp windows 10,nguồn 5v2A , nhỏ như raspberry pi, dùng chip Atom, không biết có thích hợp làm mssv không, bác nào dùng qua xin ít review, thân

22. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Dây Cardas giắc DC tròn của Oyaide, giắc DC 2 pin hàng nhà máy của Taiwan bác ạ.
    - Lõi dây Cardas loại 2 * 21 AWG (0.8mm):

- Đầu giắc DC in chân tròn đồng trục của Oyaide, loại mạ vàng chuyên cho Audio:
    TB2N477ppXXXXXAXpXXXXXXXXXX_!!17455497.jpg - Đầu giắc DC out 2 pin PLT hàng nhà máy của Đài Loan:
    - Hàn bạc WBT của Đức:
    - Và cuối cùng là ảnh thực của SP khi xuất hàng về VN:

mppm, DJVDK and panzer90 like this.
  23. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ko biết chất âm có cải thiện nhiều so với dây nguồn zin ko bác ?

24. DJVDK

DJVDK Advanced Member

nhòm hấp dẫn quá ^^
    cho em cái links e theo với

25. dqmvn

dqmvn Advanced Member

- Chất âm cải thiện rõ rệt cả về không gian, chi tiết, độ tĩnh mặc dù về lý thuyết thì không thể nghĩ rằng nó có thể hiệu quả như vậy (thậm chí có vẻ hơi...ảo diệu). Đúng là đã "ăn chơi" thì phải tự chui vào mọi ngõ ngách và trải nghiệm và tri thức của con người là vô cùng nhỏ bé để giải thích được mọi điều hiện hữu trong cuộc sống.
    - So về hiệu quả/giá thành thì nâng dây nguồn DC tốt (thay dây lởm theo máy) hiệu quả hơn nâng dây USB nếu cùng một số tiền đầu tư.

- Em Linh ku-te đây bác ơi:
    https://item.taobao.com/item.htm?sp...7cyC5DNNAb3s7fBlaAqxmBtYhyi4eR6RIZmgZR4N7o8RM
    - Em đang găm thừa 1 dây như vậy :D

panzer90, DJVDK and mppm like this.
Tags:

Share This Page

Loading...