HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

2 bộ nguồn này 1 để chạy main pc, 1 để chạy main mini pc cho cùng mục đích sử dụng > chỉ so sánh o2 bộ nguồn là so sánh khập khiếng > việc trước tiên là chọn main nào đã và Tôi tin rằng o có gì đc mà o mất > sau đó đề nghị so sánh, đánh giá 2MS về chất lượng, giá thành.

Tôi đã được nghe 1 bạn đánh giá để làm MS main pc làm phù hợp hơn main mini pc (2 mian cùng Thoòng số, giá thì ngược lại)!
    Do y kiến này o đưa ra nguyên nhân đủ thuyết phục nên muôn tham khảo các b y kiến này có đúng o? Thanks

2. dqmvn

dqmvn Advanced Member

- Nhất trí bác ơi, so cho vui thế thôi chứ bản chất 2 đối tượng so không cùng thuộc hệ quy chiếu.
    - Cách tốt nhất để đưa về cùng hệ quy chiếu là so sánh trên thực nghiệm. Anh muốn làm giời làm bể, lý thuyết của anh cao siêu đến đâu, nhưng thực tế không ra gì thì cũng chỉ là đồ...bỏ đi.
    - Mong muốn có được những dịp giao lưu giữa các audiophile trên thực tế để đúc rút kinh nghiệm, cho dù điều này với một số người là...hết sức nhạy cảm.
    - Em sẵn sàng đem đồ của mình làm đối chứng để so sánh với bất kỳ sản phẩm nào, mục đích để học hỏi và tìm ra được phương án đầu tư hợp lý, hiệu quả nhất, như vậy mới ... sung sướng và phát lộ được những vẻ đẹp tiềm ẩn của audio :D

3. panzer90

panzer90 Advanced Member

Chắc cũng làm phát như bác thôi! E cũng thấy dây DC theo ổn áp chán đời qa

dqmvn likes this.
  4. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Để giao lưu giữa các audiophile đầu tiên nên có móc chuẩn nào để so sánh cho hợp lý , đỡ phải tranh luận mất thời gian của ae , thân

tieuphi2006 and panzer90 like this.
  5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Msgiahuy nhiều đường linear mà ko hơn 1 con PC cắm nhõn cục nguồn linear 1 điện áp thì hài quá. Nghe đồn Lý Huỳnh xưa có thách đấu Lý Tiểu Long, anh Long ko thèm tiếp kaka.

tieuphi2006 likes this.
  6. Satuki

Satuki Advanced Member

Tôi rất muốn chơi nhạc số nhưng mù tịt khoản này, lên đây tìm hiểu mà chẳng hiểu gì, thông tin cứ loạn cào cào cả lên , ong thủ quá. Bác nào có thể tư vấn cho tôi một cách rể hiểu nhất với ạ. Định mua con music sever của bác Quang Hào mà hàng của bác ấy quá lâu, ngoài ra vẫn không hiểu nó như thế nao. Thanks các bác tư vấn giùm em.

tieuphi2006 likes this.
  7. panzer90

panzer90 Advanced Member

N cụ chơi audio mà có tâm lý đồ mình bh cũng là nhất thì bh khá đc nhỉ hay phết kaka

N đg áp nè, biến áp r core nè :))) riêng nguồn giá cỡ khoảng 8tr cs đạt 200w chơi pc nào cũng ok!

N đg áp vn làm nè, có bo cách ly nhiễu từ ổ cứng, schemtic ổn áp thì clone lại hãng nc ngoài, main thì j1900 :))) giá đâu loanh quah 10tr hơn tẹo :)) thật là bất ngờ :))

Vậy nếu để tính đến phương án ngon bổ rẻ thì
    - bỏ ra số tiền A đem lại chất âm đạt 5
    - bỏ ra số tiền Ax2 đem lại chất âm đạt 7
    - bỏ ra số tiền Ax3 đem lại chất âm đạt 8

Nếu bài toán kte ko đặt ra thì thôi cta kiếm hãng nào đắt nhất mà mua khỏi ngợi đỡ mất tgian vừa đc oách, sĩ diện (tâm lý khá n ng, mà thực ra có tiền là có quyền mà) :d

Còn nếu bài toán kte đặt ra thì cần phải suy nghĩ thật sự và làm sao để ae có cái nhìn rõ nhất, cụ thể nhất chứ ko u u minh minh về nguồn ổn áp hiện nay, tránh mất học phí.

tieuphi2006 likes this.
  8. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E cũng đang tính mua nguồn linear giữa của Taobao và của lfi xin các bác tư vấn giúp ạ.

panzer90 likes this.
  9. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác định mua cụ thể con nào của ifi ah

tieuphi2006 likes this.
  10. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E không nhớ tên nhưng là 12v 2a tầm 1,2tr thì phải

tieuphi2006 likes this.
  11. chauphuong

Trước tôi có chơi con pc j1900 chạy nguồn linear 1x TQ 2 năm, sau chuyển sang msgiahuy thì chất lượng hơn tít tắp. Đặc biệt là với msgiahuy, mấy cái món usb decrapifier lắp thêm hầu như ko còn tác dụng gì nữa, chứng tỏ cổng usb cho ra tín hiệu rất tốt. Tự rút ra kết luận là nguồn linear multi rail đầu tư có hơn vài triệu nhưng rất đáng tiền. Kể cả sau này có dùng nguồn phát khác thì giữ con pc như msgiahuy lại làm server hay nas quá ok.

tieuphi2006 likes this.
  12. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

B viết thế này thì khó hiểu quá. Nguồn linear 1 tq thì dùng main mini pc, MSgiahuy nguồn linear chuẩn atx main pc.
    Theo Tôi b cụ thể cả nguồn+main để dễ đánh giá. Riêng MSgiahuy ngoài linear atxgiahuy còn có “viên thuốc” b có thể cũng cấp đầy đủ Thoòng tin bộ nguồn MSgiahuy b đang dùng cho ae dễ hiểu. Thanks!

tieuphi2006 likes this.
  13. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ổn áp n đg nguồn mạch layout theo e thấy là khá ngon [emoji4][emoji4][emoji4]

14. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ms sever giahuy thì đây ah! Ko biết bao giờ mới có một cuộc so tài nhỏ nhỏ giữa các ms sever đag phổ biến tại vn nhỉ để ae còn có sự lựa chọn đúng đắn nhỉ.

dqmvn likes this.
  15. chauphuong

À đại để em bỏ nguồn linear 1x, chuyển đúng con pc đó cho a Nhân build nó thành msgiahuy thôi bác. Vậy đã rõ chưa bác?

16. LoveKnight

LoveKnight Approved Member

Em cũng đang định mua một con music server. Đồ hãng có tên tuổi thì giá cao lại mắc ngoài tầm với của em mà lại thiếu các cổng kết nối input mouse keyboard để tự cài lại hệ điều hành. Music server VN thì dễ cài hơn. Trong các music server VN đang sản xuất em thấy bên Gia Huy hiện là tốt nhất nhì, có card USB riêng, có các đường điện riêng, cách ly nhiễu, đọc comment trong topic bác Gia Huy thấy cũng nhiều bác khen server tĩnh êm không có noise, đặc biệt có bác khen khi kết hợp với dac của họ có thể cải thiện 30-40% gì gì đó nên em cũng ham. Tuy nhiên em cũng chưa vừa ý là việc đặt ổ cứng hdd/ssd có vẻ như chưa chắc chắn (bản sau này có miếng nhựa chứa ổ cứng và dán keo cố định vào góc tản nhiệt thì phải?) và có nhiều cổng kết nối khác chưa hoàn thiện (có thể do chưa thiết kế đến hoặc lắp thêm các cổng này giá tiền sẽ đội lên) nhưng em chủ yếu cũng là nghe nhạc trên PC ổ cứng nên cổng usb cũng là tối thiểu cho một music server.

Bác Gia Huy cũng có nói để music server của bác ấy phát huy tối đa thì dùng music server như máy stream nhạc sẽ có hiệu quả hơn khi đó music server không phải xử lý nhiều. Hiện em có mua Roon rồi cũng muốn áp dụng mô hình Roon Core/bridge và các phần mềm như Audio Optimizer và Process Lasso như bác Trung224 đề cập để cải thiện thêm thế nào. Ngoài ra bác Gia Huy hiện có thêm dây USB do bác ấy tự nghiên cứu sản xuất nữa nghe bảo chất lượng cũng hợp túi tiền. Bác ấy cũng chịu chia sẽ kinh nghiệm vài bí quyết trong việc sản xuất và có cho khách đặt các loại thiết bị tụ gấu này nọ nên em cũng cảm thấy dễ tin tưởng hơn.

Còn việc offline so sánh các music server với nhau thì phải có mạnh thường quân mỗi người góp một model server chứ em thấy có bác cứ đòi đấu nhau giữa các music server thì ai mà dư tiền mua vài mẫu music server made in VN đấu xong rồi giữ lại dùng thì thiệt túi tiền lắm. VN chưa có cơ chế mua hàng không vừa ý trả lại trong vòng 2-4 tuần như Mỹ đâu mà làm cái việc đó.

Last edited: 30/5/19
  17. chauphuong

Bác dùng msgiahuy làm Roon bridge để phát nhạc, mua 1 cái pc khỏe cài Roon Core. Khi build pc khỏe, chọn mainboard nào có 2 cổng Lan. Sau này cổng Lan thứ 2 sẽ dùng để kêt nối trực tiếp với pc roon bridge.

tieuphi2006 likes this.
  18. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

Theo ca' nhan em..nen theo mo hinh cua roon labs.. server roon -> roon (phat(play), roon bridge). Khong nen gom chung vao.
    Khong thi anh dau tu luon music server roon luon..qua oke roi..
    Con am thanh thi moi nguon nghe moi khac. Con' em thi moi luc' nghe moi' khac..luc trc thi cu' mp3 loa vi tinh.. con' gio thi hic..
    Hic hic..cho cai' tai' trau moi luc' 1 kho'..em chi' uoc' duoc nghe nhu luc truoc'..
    Chuc' anh vui..

19. LoveKnight

LoveKnight Approved Member

Máy PC chính của em nối mạng bằng card Wifi cổng PCI bên trong. Em cũng chưa cần Nas. Hiện còn dư một cổng mạng ethernet Lan onboard nên mua music server về mua dây mạng rồi cắm thôi bác ạ.

tieuphi2006 likes this.
  20. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hay là tớ nhầm?
    em bỏ nguồn linear 1x
    chuyển đúng con pc đó cho a Nhân build nó thành msgiahuy”

Tài nhỉ nguồn linear 1x chỉ chạy được mini pc mà b lại chạy pc để chuyển cho bác Nhân pc làm MS. Pc khác mini pc chứ?

21. panzer90

panzer90 Advanced Member

Có cụ nào xài con này chưa? Pcb layout chuyên nghiệp, schematic clone lại hãng nc ngoài, có usb cách ly rời + main j1900. Giá đâu loanh quah 10tr hơn tí tẹo.

Nguồn ổn âp rời teradark cs 200w dành cho pc cs khủng chút. Có tới 4 đường nguồn riêng biệt biến áp r-core cực ít nhiễu. Có giá lên tới hơn 9tr chỉ nguồn rời chưa có pc

22. chauphuong

Nguồn 12v 5A chạy mini pc (chip j1900 max tdp đâu đó 10w) quá thừa. Sau đó em chuyển con pc đó cho bác Nhân build thành msgiahuy, con nguồn trên quay sang dùng nuôi ổ cứng. Đến đây bac ko hiểu hay nhầm xoyz gì nữa thì em cũng phục.

23. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Vậy là bạn bỏ nguồn linear1x 12v5A trung quốc dùng cho mini pc thay bằng nguồn lineargiahuy 1x dùng cho mini pc, không phải bạn dùng nguồn atxgiahuy đungs không.
    MSgiahuy cấu hình: nguồn linear atx (200w thì phải) và mian Pc đấy.

tieuphi2006 likes this.
  24. chauphuong

Em viết bên trên đến mấy lần là em bỏ con nguồn linear tq, đưa pc cho bác Nhân build thành msgiahuy (tức là lắp nguồn giahuy cho con pc đó), mà chả hiểu bác tổ lái đi chỗ nảo chỗ nào. Em cạn lời rồi ạ.

tieuphi2006 likes this.
  25. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ngôn ngữ ở diễn đàn VNAV cũng lắm dạng,
    Tham gia mạng xã hội đừng tự huyền hoạch mình.
    Cách viết hay nói “Tôi cạn lời rồi” người ta chỉ dùng khi là bề trên không muốn nói hay o thèm nói với kẻ dưới nữa.
    Câu nay mình cũng đc thấy ơ diễn đàn này hơn 1 lần; có người, mình đọc thì biết người này là người tham gia diễn đàn vnav ở tầm gạo cội cũng đôi lần dùng cách viết này.
    Tiện đây mình nói thẳng loại ngôn ngữ này thường lắm đừng nên dùng.

DJVDK, tieuphi2006 and panzer90 like this.
Tags:

Share This Page

Loading...