HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. panzer90

panzer90 Advanced Member

Like mạnh [emoji7][emoji7][emoji7][emoji7][emoji7][emoji7]

2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Hợ hợ vụ "chỉ dùng" này kia chắc ý bác ạ. Cơ bản em tả hơi bị rõ bác cứ hỏi hoài, nên em cạn lời ko trả lời nổi, đúng thế ko nhỉ?. Mà mini pc hay pc thì cũng là pc. Và msgiahuy dùng mainboard mini itx gắn sẵn chip j1800 hoặc 1900 onboard, theo bác có phải là mini ko? Em có em biết, bác có ko ạ? Vấn đề là ở bác thôi.

tieuphi2006 likes this.
  3. LoveKnight

LoveKnight Approved Member

Thôi xin can các bác Đừng tranh cãi cái vụ hiểu lầm này nữa. Nguồn linear TQ cắm ngoài của 2 bác gì ở trên ở trong topic này cũng có 1-2 bác dùng qua rồi và cảm thấy nó thuộc loại rẻ tiền thôi (Dùng tụ rẻ tiền nữa) nên đừng thần thánh hóa nó lên. Còn nguồn trong music server VN thì chắc phải mua music server dùng chung rồi. Bác GiaHuy hồi đó có làm nguồn ngoài cắm rời thấy có bác nào mua đánh giá cũng được ấy.

Em google với đọc có nhiều bác cũng mua nguồn linear mắc tiền HDPX gì ấy em thấy giá tùy loại cũng mắc tầm $200-$800 em cũng hết hồn với giá. Em cũng tìm hiểu music server các hãng ngoại giá bèo thì cũng tầm hơn $1k. Tự gắn music server cho riêng mình thì mua nguồn linear của hãng có tiếng về mua case mua tản cấu hình chip i3-i5 để chạy DSD cũng không rẻ. Ship về dùng lại không có bảo hành lỡ trục trặc chả biết làm sao luôn? Nguồn linear made in VN nếu có bác nào sản xuất đại trà ở VN thì hay quá anh em tự dùng tự đánh giá và góp ý cải tiến dùng vẫn an tâm và hay hơn.

Chủ nhật này em có hẹn qua bác GiaHuy nghe thử. Em sẽ chép những bài nhạc em hay nghe và nghe thử music server của bác ấy thế nào. Sau đó về sẽ chia sẽ cho các bác trên này tham khảo.

Last edited: 30/5/19
    pqhung2005 and tieuphi2006 like this.
  4. panzer90

panzer90 Advanced Member

Sao ko xài loại này nhỉ :d

Schematic ổn áp clone lại hãng + main j1900 + pcb cách ly ổ cứng hãng fedelity giá 10,5tr. E thấy giá này là hợp lý. Tính ra ko vênh hơn quá n so với tự ráp mà gọn gàng ngăn lắp (hàng vn diy nhé)

Còn ai thk gấu thì đây:
    Nguồn ổn áp rời teradark cs 200w dành cho pc cs khủng chút. Có tới 4 đường nguồn riêng biệt biến áp r-core cực ít nhiễu. Có giá lên tới hơn 9tr chỉ nguồn rời chưa có pc

Còn ae thk phương án ngon bổ rẻ thì xài main có đg vào điện dc đơn thì làm mạch ổn áp lt1083 hay 1084 là qa ngon bổ rẻ rồi:d ăn chơi tuỳ đkien.

tieuphi2006 likes this.
  5. LoveKnight

Thấy bác đăng hình này hoài em cũng không biết music server của hãng này là gì nhỉ? Cho em xin thông tin bác ơi. Cám ơn.

Mà cái teradark cs 200w gì gì đó em google toàn ra gì đâu không hà. Không biết bác gõ đúng tên chưa nhỉ?

Vấn đề ở đây nữa là các bác cần phải hiểu nhiễu nội suy nữa. Là PC nó phát sinh ra nhiễu nên cần khử nhiễu trên board mạch các thành phần linh kiện PC nữa. Chứ các bác mua nguồn mắc tiền thì cũng đừng nghĩ là sẽ loại bỏ nhiễu hoàn toàn. Nguồn điện tốt sạch chỉ là một phần trong việc chống nhiễu thôi.

tieuphi2006 likes this.
  6. panzer90

panzer90 Advanced Member

Hình trên là của benaudio

Hình dưới thì link đây hãng chuyên nguồn ổn áp https://www.teradak.com

Còn bác thk linh phụ kiện lọc nhiễu nội sinh thì mời vào đây
    https://www.elfidelity.com

Loại bỏ kiểu j thì loại vẫn luôn có nhiễu của cpu vì cpu luôn sử dụng dải điện rộng từ 0,8-1,2v theo xung cpu. Từ đó ngta sinh ra các phụ kiện lọc nhiễu bên trong pc chạy audio là nthe [emoji16][emoji16][emoji16]

Last edited: 30/5/19
    chautranthanh and tieuphi2006 like this.
  7. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Vậy là ngoài Ms Gia Huy còn Ms BenAudio , hoặc tự ráp với nguồn 200w biến áp R core 4 đường nguồn linear của Teradak , cám ơn thông tin chia sẻ của bác

tieuphi2006 likes this.
  8. LoveKnight

Về nhiễu CPU phát sinh thì chúng ta cũng có thể giảm nhiễu bằng cách thử hạ xung CPU xuống bằng phần cứng (trong thiết lập của mainboard) hoặc bằng phần mềm hoặc chạy dual PC mạnh-yếu giúp giảm tải CPU cũng là một cách.

Nói thế thôi khi nào em có music server em sẽ thử tinh chỉnh trên hệ điều hành và mainboard các cách nhất có thể.

tieuphi2006 likes this.
  9. panzer90

panzer90 Advanced Member

Nhưng hạ xung kiểu gì thị hạ bản chất của điện áp cấp cho cpu là hoạt động theo xung, xung của cpu phụ thuộc vào việc cpu đó đag thực hiện tác vụ nặng hay nhẹ. Trừ khi có phương án set cho cpu hoạt động ở một mức xung cố định liên tục (nhưng mức xung đó phải đảm bảo cho cpu hoạt động trơn tru khi tác vụ nặng) ở đây kéo theo vấn đề giải nhiệt (nếu giải nhiệt bằng tản ko fan thì sẽ khá cồng kềnh, nếu tản có fan thì nhiễu gây ồn, tản nước thì hiệu quả nhưng chi phí cũng kha khá chưa kể đến là khá cồng kềnh) và sau đó là cấp một đường ổn áp cho cpu đó như vậy có lẽ là sẽ ngăn chặn tối đa đc nhiễu[emoji16][emoji16][emoji16]

Nhìn chung thì chơi theo đkien của mình đang có thôi :d ngon bổ rẻ là hợp lý với đa số ae. Chứ bỏ một đống tiền mà nhận lại một đống bùi nhùi ko đáng giá thì thật là ... rồi tự huyễn hoặc bản thân là nó hay nó tốt vì mình bỏ n tiền thế cơ mà :)) n tiền thì hay đấy nhưng đôi khi n lúc bị thổi n qa ko xứng đáng với số tiền bỏ ra [emoji16][emoji16][emoji16]

tieuphi2006 and dqmvn like this.
  10. LoveKnight

Chứ mấy tấm hình bác đăng em cũng thấy có vài thứ bùi nhùi trong đó đấy như cái nguồn 8-9 triệu gì ở trên. Còn cái music server của BenAudio em thấy nó cũng đâu có rẻ tầm 10 triệu rồi. Tùy túi tiền mà chơi thôi bác ạ. Có những thứ mình thấy mắc nhưng đối với người khác thì lại rẻ và ngược lại.

tieuphi2006 and panzer90 like this.
  11. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cái nguồn teradak đx tây lông review ác lắm đoa bác ko bùi nhùi tí nào đâu ah! Biến áp r core độ nhiễu thấp sau o core, 4 nguồn độc lập, tụ nguồn bc philips, mỗi đg nguồn sủ dụng tới 2-4 ic 3 chân. Hãng đó có những ổn áp lên tới 13tr đó ah :d ko đùa tí nào đâu kekee

Ý e nói đống bùi nhùi ở đây là cái ms khác :)) muốn ae có cái nhìn thực tế cụ thể về nguồn ổn áp hay ms sever

Nhìn chung ae chơi cứ sao là ngon bổ rẻ mới ok bác ah, chứ đắt mà hay thì ko khoái lắm. E ủng hộ phương án ngon bổ rẻ.

Còn về ben audio thì nthe là rẻ hơn một số ms sever nhìn chán hơn n mà lại đắt hơn đó bác :)))

Last edited: 31/5/19
    dqmvn and tieuphi2006 like this.
  12. Petitzen

Petitzen Approved Member

Có bác nào dùng thử MS của Ben audio chưa, em xin đến thẩm cái ạ

panzer90 likes this.
  13. panzer90

panzer90 Advanced Member

Chưa thì mới lên đây hỏi xem bác nào dùng chứ bác, phần thi công khá là gọn đẹp

tieuphi2006 likes this.
  14. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

Co' anh nao' mua dung' thu..chan' de lai em 1/2 gia' alo em..
    Khong ban' em tra gop' hi hi..

15. chauphuong

Oài hóa ra là hàng của Giáp trc vẫn bán DA à. Phải mò đến thử mới được

tieuphi2006 likes this.
  16. anhbatin

anhbatin Advanced Member

Đang dư cái này bác nào dùng thì pm. 20190526_114715.jpeg

tieuphi2006 likes this.
  17. Petitzen

Petitzen Approved Member

Last edited: 31/5/19
    tieuphi2006 likes this.
  18. chauphuong

tieuphi2006 likes this.
  19. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

Like cho anh nao' dung thu.chan' roi..muon' nang cap..khong dung nua' chia lai em..hic hic..

Thientran73 likes this.
  20. Petitzen

Petitzen Approved Member

Nhìn mạch các thứ gọn gàng và chuyên nghiệp hơn của GH rồi, chất lượng ko biết thế nào. Bác nói đúng, nếu clone chuẩn thì cũng sẽ ghê gớm

21. chauphuong

Có mỗi cái board thôi lại chả gọn gàng.

22. panzer90

panzer90 Advanced Member

Có broad nguồn có ổ cứng, có main đây mà mỗi broad :)) mà ms sever nào chả gồm từng đó linh kiện ??? Chưa kể còn thêm cả broad lọc nhiễu ổ cứng

tieuphi2006 likes this.
  23. Petitzen

Petitzen Approved Member

Mỗi cái board mà ngon thì còn hơn đống dây nhợ, mạch mẽo các thứ lằng nhằng bác ạ. Đồ hãng nó cũng chỉ thế nhưng ngon.
    Chính bác GH cũng đang cố gắng làm cho con MS của bác ấy càng ngày càng gọn gàng mà chưa được đấy bác

tieuphi2006 likes this.
  24. panzer90

panzer90 Advanced Member

Đọc mà thấy buồn cười ra phết

tieuphi2006 likes this.
  25. chauphuong

Là đang so với msgiahuy bác ạ. Đọc comment của bác cũng buồn cười phết. Mà board viết sai thành broad 2 lần liền câu trên câu dưới thì chắc ko phải lỗi chính tả nhỉ, lại buồn cười ra phết lần nữa.

tieuphi2006 likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...