HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. panzer90

panzer90 Advanced Member

[emoji23][emoji23][emoji23][emoji23]

2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Hic nhờ topic này, em định bán msgiahuy để mua con pc của Mr Giáp về thử cho biết mùi Innuos highend...

tieuphi2006 likes this.
  3. panzer90

panzer90 Advanced Member

15tr:

11tr layout mạch in khá tốt clone lại nguồn hãng, main j1900, có lọc nhiễu ổ cứng hãng fidelity, full dây mạ bạc

9tr chỉ nguồn chưa bao gồm pc cs đạt 200w ba r core, layout mạch khá tốt. Nghe nói pc có cấu hình càng khủng nghe càng hay mà càng khủng thì cs càng lớn nên nguồn ổn áp lớn theo. Ae nào chơi lớn thì chú ý loại này

1,5tr nguồn linear đơn 19v cs 100w xài cho các minipc + minipc cũ hết cỡ khoảng 3tr

Ae hãy lựa chọn nhé [emoji16][emoji16][emoji16]

tieuphi2006, Petitzen and dqmvn like this.
  4. Petitzen

Petitzen Approved Member

Bác bán giahuy đi, giá hợp lý ae mua ngay :D

tieuphi2006 likes this.
  5. dqmvn

dqmvn Advanced Member

- Like mạnh!!! Sau rất nhiều bài viết giờ cụ panzer90 mới toát lên được thông điệp của mình. Hình ảnh, giá cả đưa ra như vậy là đã quá rõ ràng, "hai năm rõ mười", các audiophile thông thái sẽ tự biết nên làm gì.:D
    - Bổ sung thêm chút ý kiến cá nhân cho thêm phần sinh động. Các cụ chém gì cứ chém, vì em ko sinh lợi được bất kỳ thứ gì xung quanh cái topic này, chỉ lấy tư cách người chơi và nêu quan điểm thẳng thắn. Riêng phần thiết kế mạch sẽ bàn sau, còn chất âm thực tế thì qua giao lưu, trải nghiệm dần dà sẽ rõ cả.
    + Nguồn 1: Giá cao, linh kiện thường, layout luộm thuộm, bố trí ổ cứng bất cập.
    + Nguồn 2: Giá phải chăng hơn, link kiện (cảm quan) có khá hơn, layout ổn.
    + Nguồn 3: Giá hợp lý, linh kiện tốt, layout ổn.
    + Nguồn 4: Giá siêu hợp lý, linh kiện khá, layout ổn.
    - Cập nhật về các phương án nâng cấp cho nguồn 4, khá thú vị và chi phí thấp:
    + Nâng cấp dây bạc Holland Ag 7N nối ra DC out (~ 50K).
    + Nâng cấp giắc DC out 2 Pin PLT của Taiwan (~ 50K).
    + Nâng cấp tụ Nichicon dòng Gold (tốt nhất có thể mua) cho tụ loc nguồn và tụ lọc nhiễu mạch LC (~ 200K).
    Tụ gốc: Lọc nguồn Nover cầm nặng tay ngang Nichicon Gold chứ ko nhẹ hều như một bác nói (đầu chuột hơn đuôi voi), tụ lọc nhiễu của Panasonic khá tốt.
    Tụ lọc nguồn:

Tụ lọc nhiễu mạch LC:
    Tổng thể trước và sau nâng cấp:

- Audio vừa là "thú đau thương", nhưng cũng là "thú ăn chơi". Audio là không nói nhiều, không chém bừa, đã chém phải chuẩn, đề cao trải nghiệm.

6. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cụ dâud tư cho e nó quá [emoji16][emoji16][emoji16]

tieuphi2006 likes this.
  7. LoveKnight

LoveKnight Approved Member

Cảm nghĩ của em thế này.

Music server bên Gia Huy đúng là có thua về thiết kế thật nhưng đó thật sự là thiết kế của bác GiaHuy ngay từ đầu topic này bác ấy cũng có chia sẽ kinh nghiệm sau khi soi các music server của các hãng khác. Về linh kiện đúng là có vẻ chưa phải dùng loại tốt thật nhưng ít ra người ta cũng bỏ công nghiên cứu công sức chất xám này nọ (À mà ổ cứng bản hiện tại có miếng nhựa cố định lại rồi nhé).

Còn bản music server của Benaudio em nói thật vừa clone của người khác vừa dùng hàng Tàu nhập về ráp vào chưa biết đã trải qua bao nhiêu bản thử nghiệm như bác GiaHuy chưa?

Còn bộ nguồn linear TQ bác kia cứ khen lấy khen để mua về mod tụ này nọ em thấy cũng được phù hợp cho người không muốn đầu tư nhiều.

Mà quan trọng nhất vẫn là chất âm hiệu suất hoạt động thế nào nữa. Cái này thì mù vì hiện nay chưa có ai mua đủ vài cái music server made in VN mà nghe so sánh với nhau.

Em cảm thấy không phải chứ sao mấy trang gần đây có vẻ vài bác cứ thích dìm hàng music server bác GiaHuy nhỉ? Hay là do em tự suy nghĩ thế thôi?

Em thấy giá của BenAudio và bên GiaHuy hay các music server khác cũng không chênh nhau nhiều tầm 10-15 triệu đổ lại. BenAudio giá hiện nay là tầm 11T, GiaHuy thì 12.5T và hơn tùy cấu hình tùy chọn các option. Các music server VN khác thì cũng tầm này và có thể có thêm màn hình màu nho nhỏ phía trước nhưng ruột gan thì lại che tiết mù chả chịu cho người khác thấy.

Last edited: 1/6/19
    D0iT and doanvantoan like this.
  8. panzer90

panzer90 Advanced Member

Phần nguồn của ben audio là clone innuous các cụ nhé.
    Còn về dùng hàng tàu thì cả thế giới dùng tàu nhưng quan trọng là tàu tnao, tàu nhái hay tàu sxuat chính hãng :d
    Chứ tụ nippon chemicon tàu nhái cực nhiều.

Còn về ổn áp nguồn đơn taobao thì nó rẻ nên cái j cũng có giá của nó

Vdu bỏ 5tr chất âm đạt đc là A
    Bỏ 10tr chất âm đạt đc liệu có là 2xA
    N ae ko có đkien nên mới cần cái gọi là ngon bổ rẻ đúng với tựa đề của topic. Chứ có đkien bỏ vài ngàn trump ra mua hãng cho nhak việc j phải lăn tăn cho mệt.

Mà vụ test thì ko quan trọng phải một ng nào đó có đủ hết. Bh cần tìm 1 ng có bộ tương đối tốt, có lòng nhiệt tình để ae có đồ mang đến cùng test là sẽ rõ ràng ngay thôi.

Last edited: 1/6/19
    Phuonganh0202 and tieuphi2006 like this.
  9. chauphuong

Bác yên tâm mua msgiahuy đi, chất lượng tốt, thanh khoản cao, một người đã xài và đã bán cho biết.

tieuphi2006 and LoveKnight like this.
  10. LoveKnight

Bác ơi theo em nghĩ trong Audio không có khái niệm x2 tiền thì chất âm sẽ x2 theo nhé. Cái quan trọng là chơi trong tầm tiền và bỏ thời gian nghe tìm hiểu nghiên cứu xem chất âm mình muốn là gì.

11. LoveKnight

Em mua đồ thường rất ít khi bán lại bác ạ. Dùng cho đến khi hư thì thôi ngoài trừ việc những món đồ lỡ mua dùng đúng chán không xứng số tiền bỏ ra thì em đẩy đi giá như vừa bán vừa cho. Mấy món đồ âm thanh em mua từ năm 2012 đến giờ đa số em đều giữ lại hết, lâu lâu đem ra dùng lại để xem mình đã nghe được bao nhiêu đi bao xa trong việc thưởng thức âm thanh.

Mai em qua bên bác GiaHuy nghe thử. Nếu hợp tai em thử hỏi xem bác GiaHuy có thể làm một bản special edition music server GiaHuy cho riêng em được không?

tieuphi2006 likes this.
  12. mtbc

mtbc Advanced Member

Là em nói Nover nhẹ đó :) hoặc em đem ra so với con Sikorel 15kuf trước xài cho amp camp (hình thực đính kèm, vỏ size 43)

Có thể em thử đã lâu nên có khác so với giờ. Trước đây khi em mua ở SaigonAudio (thấy tụ đen chữ vàng thích quá) lúc họ còn bán linh kiện thì thấy nhẹ, và khi gắn vô thì thấy chất âm lì ra không có cảm xúc chi cả. Y chang tụ BHC lục giác giả cũng chữ vàng tụ đen - ham rẻ nên mua.

Nichicon KG ấm hơn, dày hơn, nhưng trung âm và dải cao hơi dính.

Tầm ngang ngang giá đó có Panasonic FC đều dải hơn chút.

Siemens Sikorel mắc hơn xíu xiu nhưng tăng nội công dữ dằn, ấm áp chi tiết hơn nữa...

Cứ lên tiền là lên nữa.

tieuphi2006 likes this.
  13. Petitzen

Petitzen Approved Member

Bác @chauphuong bán ms giahuy chuyển sang chơi món gì vậy bác

tieuphi2006 likes this.
  14. LoveKnight

Hôm nay offline xong bên GiaHuy. Em xin chia sẽ cảm nghĩ của em về buổi offline test hàng GiaHuy như đã hẹn.

Cảm nhận về music server bên GiaHuy là hiện đã gọn gàng hơn nhiều. Bản hiện tại đã thay đổi tụ nhé. Tụ gì thì em quên mất tiêu rồi không còn dùng tụ cũ nữa. HDD/SSD có khay nhựa cố định đoàng hoàng. Nhìn chung music server gọn gàng hơn trước nhiều cả phần đi dây nữa. Hình thì em không có chụp với lại em cũng không thích chụp bộ đồ lòng của GiaHuy đem lên mạng. Nếu ai muốn thì có thể nhờ bên GiaHuy chụp hình update hiện tại music server như thế nào?

Về phần cảm nhận music server + dac GiaHuy bản mới 2019 rất tốt. Em có đem theo con Schiit DAC Gungnir Multibit so sánh. Tổng thể 2 dac có chất âm rất giống nhau nhưng khác nhau ở độ động và âm trường. Dac bác Giahuy cho độ động tốt hơn nhiều, âm trường 3D nổi khối cho cảm giác giống như mình đang ngồi hàng VIP hay gần ca sĩ, ban nhạc hát vậy. Dac Schiit thì cho âm trường lùi hẳn lại, phẳng hơn. Xin nhắc lại là chất âm của 2 dac rất giống nhau. Dac Schiit gungnir Multibit hiện có giá là hơn 30 triệu chỉ có thể chơi PCM còn DAC 2019 GiaHuy thì hơn 20 triệu chơi được cả PCM lẫn DSD luôn. So sánh chất âm là trên PCM còn DSD thì không nhưng em cũng có nghe qua DSD trên DAC GiaHuy đúng là tiếng âm trường độ phân giải rất tuyệt vốn là thế mạnh của DSD.

Còn về music server em có test trên dàn headphone của mình. Đúng là có độ tĩnh cao, rất yên lặng. Các bài nhạc em hay nghe có tốt hơn, bớt chói đi so với giàn PC ở nhà. Nhưng ở nhà em hiện có dùng ổ cắm lọc điện của Clef nhưng dàn ở nhà bên GiaHuy toàn cắm chay qua ổ cắm điện loại thường. Nhạc được chạy trực tiếp trên music server GiaHuy.

Dây USB GiaHuy em cũng có so sánh với dây USB Schiit Pyst. Tổng thể dây USB GiaHuy cải thiện thêm âm trường rộng mở hơn, tiếng tốt hơn, rõ hơn nhưng không nhiều. Bác GiaHuy cũng nghe và nhận xét dây USB của Schiit cũng tốt.

=> Nếu như em mua music server GiaHuy về dùng stream nhạc render Roon Core/Brigde, thêm phần mềm Audiophile Optimizer + Process Lasso gì gì đó thì hiệu quả có thể đạt cao hơn nữa.

Ngoài lề rất thích cặp loa và ampli studio Yamaha cũ của GiaHuy. Nghe rất hay.

Last edited: 2/6/19
    tieuphi2006 likes this.
  15. chauphuong

Thảo nào nhiều khách nhở

tieuphi2006 likes this.
  16. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Bác không nỡ chộp ảnh ruột cho mọi người xem luôn :(

17. chauphuong

Trên viết đấy bác, nhờ topic này biết đến món clone Innuos nên muốn thử cho biết

Petitzen likes this.
  18. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

chauphuong likes this.
  19. chauphuong

20. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Gửi bác nhé !

dqmvn likes this.
  21. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Vẫn cái khay nhựa huyền thoại đây mà nhỉ, có anh bạn nhờ em thay áo em ms đời đầu, em cố lắm được tới đây thì chịu.
    C0D40160-DD03-4FFA-913E-41BCCE1FB226.jpeg DF749CDB-A118-4ECC-8AC7-52FE31E9A4A6.jpeg 8E12ED55-E32A-4C4A-A86B-3459EAE2E96B.jpeg

dqmvn likes this.
  22. panzer90

panzer90 Advanced Member

Món AO e thấy cải thiện chất âm khá n luôn [emoji16][emoji16][emoji16]
    Vụ dac gia huy thì e cũng may mắn đc trải nghiệm nên cũng hiểu đc nó đến đâu.
    Còn ms gia huy thì chưa đc trải nghiệm keke

23. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cụ giáp đặt tàu nó in mạch xong nó cũng bán luôn mạch của bác giáp :)) còn gia huy thì câu dây nên chả ai ăn cắp đc, đây là một cách bảo vệ bản quyền khá tốt [emoji108][emoji108][emoji108]

dqmvn likes this.
  24. dqmvn

dqmvn Advanced Member

- Chắc là vậy bác ạ, do bác tự suy diễn thôi, chứ em và một số bác trên này đều có những hiểu biết nhất định, trải nghiệm nhất định, nhiệt tình nhất định, chân thành nhất định, chia sẻ nhất định. Bản thân em nếu không vì cái tôn chỉ, tiêu chí "ngon, bổ, rẻ" của cái topic này thì cũng không rỗi hơi lên đây chia sẽ làm gì, lợi thì chả có mà lơ mơ còn ... ăn gạch.
    - Em rất trân trọng "khách hàng trung thành" như bác, nhưng trong một diễn đàn công khai thế này không thiếu những clone nick, seeder hay tàu ngầm. Quan điểm cá nhân của bác cho là "vài bác cứ dìm hàng", nhưng rất có thể với những người chơi khác thì "vài bác" đó lại "đóng góp, xây dựng cho cộng đồng" để có thêm thông tin đa chiều, khách quan, từ đó có sự lựa chọn thông thái.

- Khen thì có khen, nhưng cũng vừa vừa bác ạ. Và nó đáng khen thì khen thôi. Nó dở thì cũng phải chê ngay, để cộng đồng chơi tích lũy kinh nghiệm. Ngại nhất là những bác chưa hoặc ko có điều kiện trải nghiệm nhưng lại "thích chém", hoặc "thích được người khác...chém" mà không có quan điểm cá nhân, hoặc chưa đủ kiến thức để phân định đúng sai.
    - Không phải không muốn đầu tư nhiều bác ạ, em sẵn sàng "nghèo cũng cho cu Tèo đi học" nhưng không dại "đem muối bỏ biển". Chỉ cần đầu tư nguồn tuyến tính (LPS) đến vậy đối với miniPC, không cần dao mổ trâu để giết gà làm gì, bởi vì:
    + miniPC vốn tiêu thụ công suất không lớn và chỉ yêu cầu điện áp đầu vào duy nhất 19VDC nên mạch LPS "cổ điển" sử dụng linh kiện tích cực (transistor) là hoàn toàn phù hợp. Chất lượng của LPS cơ bản phụ thuộc chất lượng linh kiện như biến áp, tụ điện. Mạch LPS này có ưu điểm là đơn giản, rất tiện cho thay thế nâng cấp, cải thiện chất âm một cách linh hoạt với chi phí không cao.
    + miniPC sử dụng kỹ thuật hạ áp là các mạch giảm áp DC-DC Buck Converter từ đầu vào duy nhất 19V tuyến tính.
    * Bản chất của các mạch này là mạch nguồn switching (hay còn gọi nguồn ngắt-mở, nguồn chuyển mạch) biến đổi điện áp DC đầu vào thành đầu ra DC có điện áp nhỏ hơn. Điện áp ra được là phẳng bởi mạch cộng hưởng-lọc L1C1 (trên hình).
    * Tần số switching (chuyển mạch) của mạch Buck được điều khiển bởi tần số đóng-cắt của transistor. Tần số đóng-cắt của transistor đến lượt mình lại được điều khiển bởi con chip chuyển mạch PWM.
    * Với công nghệ hiện tại tần số của các chip chuyển mạch ít nhất đạt cỡ 2MHz (tương đương chu kỳ chuyển mạch cỡ 0.5us, rất nhỏ) nên gần như loại bỏ được các gợn nhiễu DC đầu ra, đạt gần như DC tuyệt đối. Cũng chính vì điều này, việc tạo ra một nguồn điện nhiều mức vào (chuẩn ATX) trở nên cồng kềnh, không cần thiết.

- Một số bác đang thần thánh hóa chuẩn ATX (Advanced Technology eXtended) được phát triển bởi Intel từ năm...1995 (nay đã hơn 2 chục niên). Đúng là vào cái thời đó thì nó là "công nghệ tiên tiến" so với đàn anh của nó là chuẩn AT, nhưng với sự phát triển như vũ bão của KHKT thì ngay cả ATX cũng trở nên lỗi thời, giống như tình cảnh của ngành công nghiệp Desktop PC hiện nay đã đi vào thoái trào.
    Ngày nay, người tiêu dùng ưu tiên những thiết kể nhỏ gọn, di động, nên những thiết kế theo trường phái máy tính nhúng lên ngôi (miniPC là 1 dạng máy tính nhúng). Thử nghĩ xem, trước hai thiết bị có hiệu năng tương đương nhau hoặc chênh nhau không đáng kể thì không có lý do gì người tiêu dùng lại không chọn lựa thiết kế gọn nhẹ hơn, tiêu tốn ít năng lượng hơn. Các nghiên cứu phát triển mới cũng sẽ chỉ hỗ trợ cho những công nghệ có tương lai về thị trường. Vì vậy, với các audiophile (đa phần không phải dân kỹ thuật) cần phải có cái nhìn đúng, tránh "ảo tưởng", tránh bị dư luận dẫn lạc hướng:
    + Thời điểm những năm 90 công nghệ còn hạn chế, bài toán đặt ra thời đó là khi có 1 bộ phận hỏng thì các bộ phận khác vẫn có thể hoạt động, ko bị ảnh hưởng. Do vậy mà chuẩn ATX mới ra đời.
    + Với chuẩn ATX, khi được cấp các nguồn điện riêng lẻ (3.3V, +5V, +12V, -5V, -12V, +5V Standby) thì mainboard vẫn phải dùng các mạch Buck để hạ áp cấp cho các thành phần tiêu thụ khác nhau (CPU, RAM hiện nay đa phần sử dụng điện áp 1.2/1.8V)
    + Với sự ra đời của những con chip nguồn có tốc độ chuyển mạch cao như hiện nay, độ ồn nhiễu rất thấp thì việc cấp nguồn theo chuẩn ATX trở nên không cần thiết, đặc biệt với các thiết bị đề cao tính nhỏ gọn.
    + Chất lượng của LPS không phụ thuộc vào việc nguồn đó được làm theo chuẩn ATX hay máy tính nhúng, mà là bản thân cái mạch LPS đó có tốt hay không, và có tốt hay không đến lượt mình phần lớn do linh kiện quyết định.
    + Một bác VNAVer không rõ hài hước hay ngô nghê mà phát biểu rằng nguồn có nhiều đường nguồn Linear (chuẩn ATX) thì tốt hơn nguồn chỉ có 1 đường Linear (miniPC). Một sự hiểu biết cơ học, đánh đồng giữa số lượng và chất lượng thì sẽ không bao giờ giải thích nổi: Tại sao 1 chiếc Iphone (số ít) lại có giá trị hơn 1 tấn thóc (số nhiều).:eek: Chết vì thiếu hiểu biết bao giờ cũng là cái chết đáng tiếc.

Không "tù mù" gì hết bác ạ:
    - Chất âm thì có thể test bằng tai, chỉ cần một bác nào đó có đồ (MS) và sẵn lòng. Để khỏi mang tiếng là "khen lấy khen để", em sẵn lòng giao lưu nguồn Linear "rẻ tiền" 1.5tr + miniPC 3tr (tổng 4.5tr) với MS của bác sáng lập topic này (15tr).
    - Hiệu suất hoạt động, chỉ số đo đạc hoàn toàn có thể kiểm chứng được bằng máy móc.
    - Audio không phải bóng đá nên có thể bắc cầu được. Ko nhất thiết phải tụ tập đám đông, cứ chơi theo luật MMA, one versus one là công bằng nhất, đỡ phải nói (chém) nhiều.

Không liên quan lắm, nhưng bác làm em tò mò nghiên cứu về lý thuyết quản trị (em dân kỹ thuật chính gốc). Vận dụng mớ lý thuyết đó, có thể thấy rằng trong số khoảng chục kiểu khách hàng thì bác thuộc kiểu "Khách hàng trung thành". Nhân đây, em cũng xin tản mản dăm câu ba điều hầu chuyện mua vui về "lãnh vực mới" này.:)
    - Khách hàng trung thành là gì?
    "Khách hàng tự nguyện ở lại và tiếp tục tiêu dùng sản phẩm, dịch vụ của bạn. Thậm chí nếu khách hàng là Fan của bạn, họ sẵn sàng đứng lên bảo vệ bạn, giới thiệu cho người khác và phớt lờ sự mời mọc từ các đối thủ cạnh tranh của bạn".
    -
    Vì sao khách hàng trung thành?
    Điểm mấu chốt để giữ chân khách hàng là doanh nghiệp phải luôn luôn cung cấp cho khách hàng "giá trị" mà khách hàng mong muốn nhận được.
    + Hữu hình: Một quán ăn không ngon vẫn đông khách vì giá rẻ (chi phí).
    + Vô hình: Một quán giá rất đắt, món ăn không đặc biệt nhưng vẫn đông khách vì không gian đẹp.
    -
    Khách hàng có thật sự trung thành?
    + Nhiều doanh nghiệp thất bại trong việc xây dựng cho mình những khách hàng trung thành thật sự. Công ty nghiên cứu Bain&Co đã phát hiện rằng 80% khách hàng từng trả lời hài lòng hoặc rất hài lòng về một doanh nghiệp sau đó lại chuyển sang sử dụng sản phẩm của một doanh nghiệp khác.
    + Hãy luôn nhớ "Khách hàng không bao giờ trung thành với doanh nghiệp" - khách hàng chỉ trung thành với "Lợi ích" mà họ nhận được.

Last edited: 3/6/19
  25. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bài viết hay! Dù có ổn ấp đến 3 đường nguồn thì ram với cpu vẫn xài điện áp dc-dc :)) thiệt là đắng giá như cpu ram chỉ xài 1 loại điện áp để cta cấp thẳng ổn áp cho nó cái quan trọng là cách ly nhiễu từ pc sang dac thì mng lại bỏ qa khá nhiều. Cách ly có mặt lợi mặt hại, làm tốt thì ko sao chứ làm kém tiếng còn dở hơi hơn là ko có :)) giống như cái ifi puri 2 trên bộ nhà e, cắm vào chả thấy sạch đâu, tiếng thì tối mù, mất ko gian, kém chi tiết :))

Chốt hạ lại là vẫn phải có một buổi so găng :)) mà mãi chưa thấy có nhỉ :( để xem ai hơn ai

Last edited: 3/6/19
Tags:

Share This Page

Loading...