HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. longhorn

longhorn Advanced Member

chỗ IT365 giá khá ngon, có vụ upgrade lên E3 luôn đấy bác, em chắc đi theo hướng khác, kiếm con main server hoặc workstation có chân msata chạy cho phê, hóng mỗi bộ nguồn của bác ấy thôi.

giaphongn likes this.
  2. giahuy

giahuy Shop

Minh dang dung win server 2012 va win 7
    Vu quat bac coi bios da set enable thermal sensor chua (sorry danh khong co dau)

3. mtbc

mtbc Advanced Member

BIOS enable rồi bác ạ. Lúc cài thì máy êm, cài xong lúc dùng nó mới hú :))
    Em đang cài lại 2k2r2.

4. mylove299

mylove299 Advanced Member

Em thấy dell có dòng máy bộ Dell Optiplex đồ lòng nhìn rất gấu giá mềm. Có bác nào thử dòng máy này chưa ạ?

5. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Muốn êm giảm nhiễu mà vẫn mát,bác có thể tháo quạt ra nối dây dài làm 1 cái hộp quạt riêng rồi nối ống thổi vào lỗ quạt tháo ra ở server là ổn thôi ...?! Hoặc nhiều quạt thì sắp xếp cái thổi vào cái hút ra...!

Last edited: 7/10/17
  6. mtbc

mtbc Advanced Member

Bạn NEC này chỉ cho cài OS ổ 2T trở xuống thôi ạ ;) Có ghi trong manual của hãng

7. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Nec 5800 có bác "LMcuong4you" đang cài Win10 chạy vèo vèo và cũng đang chờ nguồn linear mới của bác giahuy thôi này...?!

DanielTran likes this.
  8. mtbc

mtbc Advanced Member

Em chạy 2k12r2 khởi động lên chỉ chiếm 680MB bộ nhớ khi chưa cài chi cả. Đỡ phần tối ưu như Win10. Cho chạy autologon luôn.

9. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Em cũng theo hướng này, nhưng để phục vụ cả nhu cầu làm việc và giải trí theo thứ tự ưu tiên Workstation - HTPC - Music server, mặc dù một số điểm không đạt yêu cầu của bác giahuy cho Music Server. Em đang soi con này, ngại một cái giờ chỉ có thể mua được ở TQ:
    https://www.gigabyte.com/Motherboard/GA-X170-EXTREME-ECC-rev-10#ov
    Review ở đây rất kỹ:
    https://www.tweaktown.com/reviews/7...-ecc-intel-c236-motherboard-review/index.html

10. longhorn

longhorn Advanced Member

Dòng này của bác mới hơn, chạy DDR4 thì em nghĩ là tiền ram cũng khá to đấy bác. Con main này gấu quá, tất cả clock nó đều chơi TCX thế này.
    Em thì nhắm đến mấy em mATX hoặc mini ITX cho gọn, nhu cầu của em là phát nhạc, còn xem phim em chơi cục Dune, làm việc thì em làm trên lap, NAS em đã có 1 cục riêng.

taicun and DanielTran like this.
  11. longhorn

longhorn Advanced Member

Chơi qua NAS đi bác, cắm ổ cứng làm gì cho mất công làm chống rung.

12. giaphongn

Vâng, em lên danh mục thì thấy cũng tốn kém. Nhưng muốn AIO thì chẳng còn cách nào. Music server em đặt cuối cùng :D

pqhung2005 likes this.
  13. longhorn

longhorn Advanced Member

Nhu cầu như bác thế cài trên máy ảo của VMware em thấy có khi hợp lý, 1 HĐH cho làm việc, 1 cái làm OS phát nhạc, trong đó cái os phát nhạc bác có thể config cho chạy riêng trên 1 ổ cứng (ssd chẳng hạn) rồi tối ưu hoá, gỡ bỏ bớt dịch vụ trên nó, còn HĐH làm việc bác vẫn cài đặt đầy đủ các dịch vụ, phần mềm để còn làm việc.
    Với nhu cầu như vậy bác cứ chơi tầm 16G ram, cpu 4-8 nhân vật lý thì kéo phà phà :)

Với cấu hình như vậy thì em nghĩ cái nguồn của bác giahuy không thể tải nổi.

giaphongn likes this.
  14. mtbc

mtbc Advanced Member

NAS cũng được, nhưng SATA 3 6Gbps chắc có lợi thế hơn về tốc độ.

15. longhorn

longhorn Advanced Member

Vậy bác chơi ssd thôi, đỡ lo rung lắc, chứ bác cắm cái HDD thường vào em nghĩ bác sẽ lại tốn công chống rung lắc với giảm nhiễu các kiểu.

16. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đang ngóng bác GiaHuy công bố project tương tự nhưng của Vn để có thể tối ưu hóa windows của mình phục vụ cho Music server

leoquad likes this.
  17. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em cũng muốn làm như bác, nhưng em có thói quen vừa nghe nhạc trong khi làm việc khác, bao gồm cả duyệt web, lên diễn đàn như này, download album mới, đổi bài hát đang nghe,...

Hiện tại em làm mọi thứ đó trên laptop. Dữ liệu nằm trên Ext.HDD.

Nếu chia ra thì phải làm sao?

Em hình dung có thể điều khiển chọn bài trên ipad.

Nhưng còn download album, giải nén, copy vào thư mục phù hợp, làm tag,... mấy cái đó không dùng Ext.HDD được nữa mà phải đổi sang dùng NAS hoặc ổ đĩa mạng chăng?

giaphongn likes this.
  18. NGHP

NGHP Advanced Member

Cài Win lần đầu, sau đó có thể dùng giải pháp ĐK từ xa qua laptop: VNC, Teamviewer,..

Vấn đề đúng là nguồn Linear thì tốn, cứ khoảng 2.5 Tr/ 100W >> 400W cho con PC đa dụng cỡ 10 tr có dựng được không bác @giahuy ?

19. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Cho đến giờ, theo em thấy thì mô hình em đang dùng OK, anh xem thử nhé:

- Nhạc chứa trên NAS (Em dùng Time Capsule làm NAS). PC và NAS kết nối qua dây cáp mạng.

- Music server (Pi2/ Boss Dac) lấy nhạc từ NAS.

- Remote control trên iPad bằng app, và trên PC qua web browser. Em phải mua cái iPad để làm remote. Nó là món nhiều tiền nhất trong bộ nghe nhạc của em :D

App trên iPad của em (mPad) chọn bài dễ hơn trên PC, nên dù ngồi ngay PC em vẫn dùng iPad thường hơn.

PC dùng để làm việc, download, làm tagID.... Nhạc làm xong em chép vào NAS qua mạng LAN.

Cách này thì mình không lệ thuộc vào PC khi play nhạc. PC không cần mở suốt.

20. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tôi rất kém về Cntt nhưng về giải pháp kinh tế kỹ thuật tôi có vài ý kiến sau:
    1/ Chỉ riêng một mục tiêu Hi-end Music server ngon bổ rẻ đã là khó rồi, ngoài phần cứng 3 - 7 tr rồi.
    - Để phần cứng này hoạt động phải trang bị cái nguồn tuyến tính + phần mềm.
    2/ Khi mục tiêu mở rộng ví dụ vừa làm việc vừa nghe nhạc phần cứng phải mở rộng cấu hình, tăng công suất nguồn. Khi đó nếu dùng nguồn tuyến tính bộ nguồn tầm 500 - 700w chi phí sẽ bị đội nhiều (Tôi hình dung riêng cái biến áp 1kw đã nặng tầm 10 kg, Tổng trọng lượng cả vỏ không dưới 15 kg và chắc phải to đây).
    Trường hợp vẫn dùng nguồn xung thì thôi khỏi phải làm làm gì cứ cái pc cũ đang nghe nhạc mà dùng nếu thích thì cài lại phần mềm chỉ nghe nhạc o chắc chạy không kém cái cây đa năng mới này.
    Nói vậy Tôi cũng như các Bạn đều muốn ngon bổ rẻ trẻ xinh nhưng xem ra day mục tiêu trên nhiều mâu thuẫn quá. Vài lời ve mục tiêu đầu tư và giải pháp kinh tế kỹ thuật đề nghị các Bác có cao kiến cho ý kiến thêm

21. giaphongn

Hiện tại em cũng giống bác, hầu hết thời gian là ngồi với em laptop Dell M4700, cả làm việc và giải trí. Có WD My cloud làm NAS, nhưng dùng để backup là chính.

22. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Quạt chạy tối đa có khả năng là do Windows thiếu driver (MEI, ACPI...). Anh cố gắng cài đủ driver xem sao ạ.

23. mtbc

mtbc Advanced Member

Làm việc trên laptop, PC chơi nhạc phải chuyên chơi nhạc. Ý em vậy.

Một số lưu ý cho cấu hình cho NEC 5800 chạy Windows Server 2012 r2 với Foobar và MonkeyMote, dành cho những người thích lười biếng như em:

1. Giảm load: bỏ tick Load on startup của Server Management để giảm phần không cần thiết này
    2. Foobar: cài Foobar2000 cùng các component SACD, ASIO, MonkeyMote
    3. Điều khiển từ xa: Cài Monkey Mote trên điện thoại. Mở wf.msc, add rule mở port 19371 cho Inbound để điện thoại có thể điều khiển từ xa phần chơi nhạc
    4. Tự khởi động khi chạy: Chạy netplwiz và untick phần phải nhập mật khẩu để autologon. Kéo biểu tượng Foobar trên màn mình vào Program Data\Microsoft\Windows\Program\Startup.

Mở máy cũng không cần bước lại bấm công tắc nguồn. Lưu ý là server này có Wake-On-LAN nên trên điện thoại/tablet cài Monkey Mote, enable phần Wake on LAN và nhập địa chỉ MAC của server vào thì khi chạy app, nếu server chưa mở nó sẽ tự động khởi động server.

Quạt của máy này khi thật yên tĩnh thì cũng nghe thấy tiếng. Nếu ai thấy phiền thì quăng nó qua phòng khác kéo dây USB về DAC là yên.

duckim, bskhang, mile and 2 others like this.
  24. Haolq

Haolq Advanced Member

Nghe nhạc có hay không bác ? Có bị noise không so với khi dùng Laptop. Trước em dùng PC toàn bị noise so với Laptop và Macmini

25. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Dạ, cảm ơn bác, em lên sơ đồ như này xem có đúng không bác, có gì em chỉnh sửa bổ sung thêm để bác nào như em cũng tiện học hỏi theo các bác.

how 2 play lossless music.jpg

duckim, taicun, Scorpio and 1 other person like this.
Tags:

Share This Page

Loading...