HN_Lập danh sách mua mỏ hàn Hunter !

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by espadon_vn, 9/1/13.

1. TQ_Audio

TQ_Audio Advanced Member

Không dùng nhựa thông thì hàn không đẹp :mrgreen: , thay nhựa thông bằng cái gì thì em hổng biết :D .

2. quangnt

quangnt Advanced Member

dùng giấy ráp thì vứt mũi đi cho rồi.
    Hàn thì có thể dùng nhựa thông nước hoặc mỡ hàn, có điều trong lúc hàn thì phải thường xuyên vệ sinh mũi để không bị bám muội như bác cuongnm tham vấn.
    Còn điều này em chưa tìm hiểu được mong các bác Duy, Thọ, cuongnm giải đáp giúp là cơ chế bù nhiệt của con Hunter này là sao ạ. Nếu trong lúc không hàn mà vẫn bật máy (đồng hồ vẫn hiện 330 độ) trong thời gian dài (quên tắt máy) thì nhiệt độ có tự giảm đi hay nó vẫn giữ nguyên 330 độ C vậy. Em thấy có chỗ lắp quạt gió phía dưới mà không thấy có quạt, liệu có chế thêm quạt được không các bác, em định chế quạt 3v. thanks các bác :D

3. nguyensyanhduy

nguyensyanhduy Advanced Member

bác cứ thử đi bác có máy rồi mà :mrgreen: nếu thích pro thì lấp thêm quạt em nghỉ kg cần thiết lấp quạt nếu cần hãng đã lấp

4. cuongnm

cuongnm Advanced Member

Thiếc hàn loại tốt là 1 ống rỗng , bên trong có chứa nhựa thông rồi

5. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

đã có dự kiến ngày cập bến của đợt 2 chưa bác KING ời ới ơi

6. KING

KING Advanced Members

hic, chửa
    @mai em thi công đợt 1 trước, sẽ "ứng trước" về Thành Nam

7. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

ôi được thế thì còn gì bằng tks bác KING nhiều nếu có sớm khả năng em xẽ có $ để mua xìu châu nữa

8. Trình còi

Trình còi Approved Member

Cám ơn bác Duy, bác Thọ, cả bác kụ King ah

9. cuongnm

cuongnm Advanced Member

Đêm qua khó ngủ , e mới rách việc cắm cái sensor vào cái đồng hồ số hòng đo nhiệt độ mũi hàn mấy cái mỏ hàn em Duy mới gửi thì thấy thế này :
    Con hakko 942 set 250 độ - đo được 249 , vậy là ok
    Con hăn - tơ Set 250 đo đi đo lại được .... 150 độ , vậy là sai bét nhè , lấy cái tô vít nho nhỏ - cắm vào lỗ cal - vặn theo chiều kim đồng hồ 1 tí - đạt 249,7 độ - vậy là cũng xong
    Ps : cái đồng hồ số ko biết có sai ko nữa , hy vọng con hakko đúng vì không hề có nút calip .

10. quangnt

quangnt Advanced Member

chết chết bác còn có cái để đo, anh em không có thì chả biết nó có chính xác không đây? nếu không nóng đủ thì hàn mối to oải lắm, có cách nào để test được tương đối không anh Cường :D

11. cuongnm

cuongnm Advanced Member

Nếu thực sự ko có dụng cụ nào để đo nhiệt độ thì set temp min = 200, do nhiệt nóng chảy của thiếc hàn ~ 200 độ . Rồi hàn thử - thấy vẫn chảy thiếc ( chì hàn ) là ok
    Ps : cái vụ calip này là do e rách việc thôi , các bác cứ hàn bừa đi , ko cần chính xác nhiệt độ miễn sao mối hàn ngấu - bóng đẹp là được .

12. nguyensyanhduy

kỳ này các bác lại lăng tăng nhiệt độ rồi híc híc
    báo cáo hàng đợt 2 đã lên đường :mrgreen:

13. Hacoi

Hacoi Advanced Member

Hôm qua mình đã nhận được máy hàn rồi, hàn thử thấy rất OK, cám ơn các bác: Duy, Thọ và bác King nhiều nhé!

14. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Cái này anh Cường nói đúng ý em quá, hôm trước em có cầm 1 máy về để giao cho cu em gần nhà, tiện trời mua nó ngại đi tối thế là em lôi ra thử hàn vài món đồ chơi và cũng là test độ sướng thì bật lên cái em cầm ngay sợi thiếc dí vào mũi hàn, khi cái số nó nhảy lên 19x là thiếc đã chảy => con này sensor chuẩn. Mà con của anh Cường lệch thế khả năng ông bán hàng nghịch trước rồi :lol:

15. espadon_vn

Về cách dùng mỏ hàn để bền mũi nhất thì em có mấy kinh nghiệm cá nhân sau, xin phép chia sẻ với các bác:
    - Sử dụng thiếc loại tốt. Thiếc tốt thường có nhiệt độ nóng chảy khoảng 170-217*, độ bán tốt, bề mặt mối hàn láng (có một số thiếc hàn không bóng nhìn nhìn mặt rất nhẵn, lì). Với thiếc như vậy hàn các mạch bán dẫn bình thường chỉ cần để 300-330* là hàn rất tốt. Vì để cao hơn hàn sẽ có thể bị rỗ , bị bong mạch nếu không có kinh nghiệm, và nhiệt độ cao cũng sẽ làm cho mũi hàn bị ô xi hóa trong lúc không hàn.
    - Trước và sau khi sử dụng mũi hàn cần phải được tráng thiếc (tôi thiếc) để dảm bảo luôn có một lớp thiếc phủ bên ngoài => khi nóng mũi hàn sẽ bị ôxi hóa, nhưng chỉ là ôxi hóa lớp thiếc thôi.
    - Làm sạch mũi hàn: Tuyệt đối không được lau sạch lớp thiếc phủ trên mũi, chỉ làm sạch phần muội, xỉn ở trên mũi thôi. Cách làm là dùng miếng xốp như bác Duy gửi tặng, đổ nước cho ẩm rồi chùi nhẹ vào đó. Hoặc như em đã quen dùng cục bùi nhùi cọ xoong, chỉ cần trọc vào nó là toàn bộ phần muội, xỉn sẽ được làm sạch và quan trọng là không bao giờ làm mất lớp thiếc mỏng trên mũi hàn.

Có cái video minh họa của khoai tây, mời các bác !

Attached Files:

16. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Hôm qua em đã nhận được máy hàn. Tối đi nhậu về say quá chỉ mở ra xem được dung nhan em nó thôi. Nhỏ gọn và đẹp quá. Cám ơn bác Thọ, bác Duy, bác Cường và bác King nhiều ạ. Mai em phải đi công tác 1 tuần nên chắc chưa khai đao cho em nó được. Bác Duy và bác Cường lại còn hướng dẫn cách đặt nhiệt độ sử dụng và bảo quản mũi hàn nữa, thật ý nghĩa cho các anh em sử dụng. Trước đây em hay dùng mỏ hàn đồng đỏ nung trên bếp than hàn các mối hàn to và dùng axit clohydric hòa cùng kẽm để vệ sinh đồng và sắt trên mối hàn nên không có thông số nhiệt độ như bác nêu ra trên đây. Rất cám ơn về các thông tin các bác đã chia xẻ.

17. cuongnm

cuongnm Advanced Member

Công nghệ hàn này là của thập niên 80 ,thời gian chỉ có điện từ 7h tối đến 7h sáng hôm sau , vậy em đoán bác cũng cỡ đá cho đội tuyển u60 , hay mèng thì cũng đầu năm đuýt chơi vơi . :lol:
    Ps : tuần sau e cầm dây kẹp nguồn về cho bác nhé !

18. quangnt

quangnt Advanced Member

tuần sau về thì bác báo trước ae biết nhé :D

19. nguyensyanhduy

bác cườngnm đồ chơi độc của hako nè

Attached Files:

20. espadon_vn

Báo cáo các bác. Hiện còn 3 bác chưa nhận hàng ở bưu cục 24/7, mặc dù hàng đã cập bến được 4 ngày, và em đã có thông báo ngay. Vậy không biết ý các bác thế nào ? Hay là em chuyển cho mấy bác ở xa thủ đô đăng ký đợt 2 nhận trước đây ạ. Mong các bác giúp em cái lịch chuẩn với ạ.
    Thanks!

21. linhvk

linhvk Advanced Member

nếu trong đó có em thì nhờ bác King chuyển về địa chỉ em đã PM rồi ạ, tks các bác

22. cuongnm

cuongnm Advanced Member

Chả đẹp , chả thèm ( nho này còn xanh lắm ) :twisted: :D

23. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Bác cho hỏi bao giờ thì hàng đợt 2 về ạ? Em đang đợi có mỏ hàn mới để tái khởi động lai dự án 26 DHT 26 pre. Cảm ơn bác

24. nguyensyanhduy

bác hỏi cụ king dùm em

25. atxihoi

atxihoi Advanced Member

Trong tay cầm của con Hunter này có 01 cái sensitive switch. Khi để yên nó sẽ ngắt mạch không cho nguồn vào lõi nung. Nhưng cái này rất nhạy, em cũng chưa thử, bác thử để nó thật yên 1 lúc xem nó có ngắt không. :mrgreen:

Share This Page

Loading...