Ironamp - Michael Rothacher

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 26/3/15.

1. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Làm hàng mới đi bác. Có mấy bác mua VFet sao im lặng thế nhể hay nướng sò uống hết rồi nhờ

2. nagini262

nagini262 Advanced Member

Em sẽ làm thử và hy vọng cặp Peerless này có thể chơi tốt với Ironamp, còn nếu không được thì em tặng cho ve chai luôn, hư bỏ :mrgreen:

3. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Ơ, đập đếm vòng xem lớp gỡ fe là nghề của em. Ve chai uổng quá :lol:
    99,99% em sẽ được đập cặp này lấy fe :D

4. nagini262

Em sẽ tặng lại cụ bộ FE này nếu như em nó cháy :lol: , chỉ sợ em nó không cháy mà có người cháy túi vì chất âm của em nó khi phối ghép với Ironamp mới chít chứ :wink:
    Mời các bác xem link dưới, em nghĩ chất liệu của tấm lót cách điện là rất đặc biệt nên dẫn nhiệt tốt đó :p
    http://www.diyaudio.com/forums/pass-labs/276711-sony-vfet-amplifier-part-2-a-121.html#post4724867
    http://www.americanberyllia.com/BeO_conductivity.html
    http://www.aavid.com/product-group/interface/insulators/beryllium
    Đọc 3 link trên xong em quyết định giữ hết mấy miếng lót trên sử dụng, không bán, không cho, không tặng :mrgreen:

5. jamahamvui1978

Các lão đó chém trên lý thuyết thôi cụ ahj. Em biết các lão ấy máu thứ này vì họ tổ chức mua chung giá trên trời với tea-bag hàng tháo máy từ TQ mấy lần nên gặp em lấy và về test liền:
    Test 1 để tay một đầu mặt dưới miếng sứ, dí mỏ hàn mặt trên => mất 10' mới ấm ấm, 15-18' giây mặt dưới miếng lót mới đạt nhiệt độ phải rụt tay tầm 70-75oC nhưng tay rờ đầu kia miếng tản mới thấy ấm ấm => dẫn nhiệt rất kém.
    Ứ tin làm test2 bạo lực hơn dựng nghiêng miếng kê góc 45 độ đốt góc trên miếng lót, khoảng 10' sau đầu dưới mới ấm cụ thử mà xem.
    Test 3: Bôi keo bắt miếng sứ vào tản rồi dí mỏ hàn lên trên. Khoảng thời gian chờ miếng nhôm nóng lên dài như bất tận, tiếc điện nhấc mỏ hàn ra rờ miếng sứ thấy nó ngậm nhiệt rất lâu. Phải mất cả phút nó mới đạt nhiệt độ của tản :lol:
    Chính vậy nên đợt này gặp em cũng chỉ lấy 10 cái về test => kết quả đợt này cũng y đợt trước.
    => các cụ phải cực kỳ cân nhắc lấy lót sứ lót sò cho amp class A.
    lót sò cho class A cứ lót sò mica tháo máy hay lót chợ chơi ngon nhất, em đảm bảo. Miếng kê sò silicon tháo máy độ đàn hồi còn khá tốt em test kỹ rồi, ứ ngon bằng mica

6. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Chánh xoác,
    Silicon e thấy mỗi tiện thôi, không bằng mica.
    Sứ thì e cạch, e có mấy miếng lót sò nhỏ test thấy thảm quá. Đốt bằng bật lửa 1 đầu, đầu kia cầm sát vẫn chả thấy nóng đâu.

Thanks.

7. diyampli

diyampli Advanced Member

Lót sò ceramic chỉ dành cho mấy em áp cao thì phải chứ ham hố gì đâu :(

8. jamahamvui1978

Na rành lắm, bữa gặp đọc ra ngay "lót sứ dày thế này i sô lết tốt nhưng dẫn nhiệt chắc kém", em nghe chuẩn như Lê Duẩn rồi nên ứ cãi được nửa lời.
    Cuối cùng bị nhiễm gió bởi các thần trên diyaudio :D

9. nagini262

Đâu có, em cũng nghĩ như vậy nhưng nghe nói Beryllium Oxide Ceramic nên tra trên mạng thấy nó tản nhiệt còn tốt hơn nhôm nên sáng nay em có thử và sao thấy nó nhanh truyền nhiệt xuống mặt dưới hơn là miếng nhôm nên em nghĩ vật liệu này dẫn nhiệt tốt. Các cụ xem link em gởi đê :D
    Em thử thì thấy nó dẫn nhiệt nhanh hơn nhôm, hay là nhôm dẫn nhiệt nhanh ra chỗ khác nên không thấy nóng ta :wink:

10. truong_tran_van

Khà khà tuyền thánh phán. Đọc thấy hay vãi

11. jamahamvui1978

Em nghĩ trong điều kiện phòng thí nghiệm như cùng độ dầy vật liệu thì nó bố đỉnh nhưng thực tế nó thua ahj.
    Nó dẫn nhiệt tốt gấp 3 lần mica nhưng trên thực tế nó dầy gấp 30 lần miếng lót mica => thua chắc rồi :D

12. Capt_Lee

Capt_Lee Advanced Member

Nếu chấp nhận giả thuyết đầu là đúg thì kết luận sau của cụ ja thực sự ngược đời
    Giả sử 1s là nhiệt truyền từ sò qua miếng mica xuống nhôm tản nhiệt, coi như nhữg yếu tố ảnh hưởng tới qtr truyền nhiệt là cố định: Nhiệt xug quanh, tốc độ gia nhiệt từ sò...
    Như vậy coi miếng sứ là 30 miếng ghép lại vs nhau, thì sau 10s nhiệt truyền dc xuống nhôm tản. Sau khoảng 10s này thì nhiệt từ miếng 1 đến miếng 30 coi như là truyền tức thời tới nhôm tản => nó vẫn gấp 3 lần miếng mica

13. nagini262

Các cụ khỏi phải bóng bàn nữa, em sẽ thu xếp thời gian làm thí nghiệm thực tế trên 2 con MOSFET IRF9240 chạy cùng lúc với cùng công suất tỏa nhiệt rồi chạm vào mu của 2 con xem con nào nóng hơn là biết miếng lót cách điện của con đó kém hơn. Nếu miếng sứ này kém hơn mica thì em sẽ tặng mỗi bác vài miếng về ngắm chơi :lol: , còn nếu miếng mica dẫn nhiệt thua thì em sẽ giữ lại toàn bộ để sử dụng lâu dài và không cho, không tặng hoặc bán 100K/miếng cho bác nào thích :mrgreen:

14. jamahamvui1978

Đúng vậy, ở ví dụ trên em sai. Công nhận dân kỹ thuật nhìn sâu sắc các vấn đề kỹ thuật hơn dân ngoại đạo.
    Tks cụ ahj :D

15. truong_tran_van

Đừng vứt bỏ nhé nếu nếu ko dùng để lại cho em nhéo

16. nagini262

Đã có kết quả test giữa mica và BeO :D . Với cùng một công suất tiêu tán và không có silicon (goop) thì dù chênh lệch không nhiều nhưng cũng có thể cảm nhận được mu của bên mica ít nóng hơn bên BeO một chút, hay nói cách khác chạm vào heatsink của bên mica nóng hơn bên BeO nghĩa là bên mica tản nhiệt ra nhanh hơn. Với bề dầy gấp nhiều lần mica nhưng khả năng tản nhiệt như vậy của BeO phải nói là rất đáng nể, nếu BeO mỏng chừng gấp 5 lần mica thì đảm bảo BeO sẽ dẫn nhiệt nhanh hơn, tuy nhiên chính vì lý do dễ vỡ nên BeO phải được đúc rất dầy và dù dầy như vậy vẫn không thể tránh khỏi điều này, sau khi test xong em tháo ra thì thấy em nó bể một góc dù em siết ốc chỉ tương đối chặt, hic! :(

17. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Cụ phải lồng cái rongden bằng nhựa vào đuôi ốc trước khi xiết mới được, để nó đàn hồi. Không thì xiết là nó bể vì chả có chỗ nào chịu ứng lực.

Không biết cái này truyền nhiệt có đẳng hướng không nữa (truyền xuyên qua tấm thì ổn, nhưng không truyền theo phương ngang).

Thanks.

18. jamahamvui1978

BeO tiếp xúc với nguồn nhiệt và dẫn ra tản qua 2 miếng silicon để vừa tăng bề mặt mặt tiếp xúc vừa chống vỡ. Trên thực tế một miếng silicon đã thua một miếng mica + keo tản rồi => thiệt đơn, thua kép ahj.

Em tin BeO dẫn nhiệt và chụi nhiệt tốt vì một con điện trở công suất BeO 50ohm/ 100w nhỏ bằng móng tay nhưng chịu đựng và hoạt động ổn đỉnh ở nhiệt độ gấp vài lần con trở Dale nhôm to như nắm đấm. Nhưng với ứng dụng miếng lót sò nó có vấn đề trên thực tế.

19. popolu

popolu Advanced Member

Tét trên bo gì thế hả anh

20. nagini262

Cho chạy giống như matching vậy thôi chứ có bo gì đâu em :D

21. nagini262

Em đã thực hiện test lại một lần nữa và lần này em đã bôi keo tản nhiệt. Kết quả khá bất ngờ, đó là chạm tay vào heatsink thì cả 2 nóng gần như đều nhau và chạm tay vào mu của 2 FET thì bên mica nóng hơn bên BeO một chút xíu :lol: . Như vậy có thể nói mấy chú Tây trên diyaudio nói cũng đúng, đó là bề mặt mica nhẵn hơn BeO nên phải dùng keo tảnh nhiệt mới khách quan được và thực tế nhìn mặt mica bóng lưỡn, còn mặt BeO thì hơi nhám :D
    Tính mang ra tặng mỗi bác 20 miếng về cho con cháu ở nhà làm đồ chơi ném nhau cho vui nhưng giờ với kết quả này thì thôi em cất luôn, không cho, không tặng và cũng không bán nữa :mrgreen: :lol:

22. diyampli

diyampli Advanced Member

23. nagini262

Tính em hay khoe khoang trước giờ rồi mà, giờ bác mới biết à :lol:
    Chỉ sợ không có cái để mà mang ra khoe mà thôi :mrgreen: :wink:

24. truong_tran_van

Các bác nãy giờ cứ nói tâm mika lắp vào làm lót sò em ếch hiểu. Mika là nhựa chiệu nhiệt thế ếch nào được nếu không nhầm nó được chế tạo bằng Oxit nhôm dân gian họ gọi bằng cái tên gì em cũng mất dạo này dọc nhiều của các thánh phán quá quên mất luôn. Tấm này dẫn nhiệt tốt, cách điện tốt, không bị ẩm ướt giá rẽ, thông dụng, dễ mua. Cứ thế mà xài nhưng nhớ phải bôi keo dẫn nhiệt cho tăng bề mặt tiếp xúc xin hết ạ. Kính các thánh

25. nagini262

Thời đại này ai dùng mica cách điện nữa, giờ chuyển sang dùng BeO hết rầu cụ Trương ới ơi! :mrgreen:

Share This Page

Loading...