Ironamp - Michael Rothacher

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 26/3/15.

1. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Tối không tỉ mẩn cái gì sinh ngứa tay quá các cụ ơi, đọc hoài cũng chán. Cụ nào biết tính toán kê đơn giùm em nha, fe hãng em không có chứ fe dùng cho ITP ... tốt hơn hãng em đủ dùng ahj :lol:
    http://s949.photobucket.com/user/Nguyen ... 0.jpg.html
    http://s949.photobucket.com/user/Nguyen ... 9.jpg.html

2. hpham

hpham Advanced Member

Bữa nay mới thấy topic. Chắc em cung đk 2 cặp hả bác Na :D

3. nagini262

nagini262 Advanced Member

Danh sách đăng kí mua VFET:
    1/ Jamahamvui1978 - 2 cặp (đã thổi khói)
    2/ VuGiaA9 - 2 cặp
    3/ Nagini262 - 2 cặp (không cần thổi khói :mrgreen: )
    4/ Kiennat - 02 cặp
    5/ Lvm - 1 cặp
    6/ Hpham - 2 cặp :lol:

4. goldenriver99

goldenriver99 Advanced Member

2/ VuGiaA9 - 2 cặp
    3/ Nagini262 - 2 cặp (không cần thổi khói :mrgreen: )
    4/ Kiennat - 02 cặp
    5/ Lvm - 1 cặp
    6/ Hpham - 2 cặp
    7/ goldenriver99 - 2 cặp

5. jamahamvui1978

Vui quá rồi nhỉ ;-)

Để không khí vui hơn trong lúc chờ đợi thì tính chuyện dệt luôn I/OPT giết thời gian các cụ nhỉ. Em cất fe nicken và Amorphous đợi khi nào các cụ tìm được cùng chơi sau.
    Theo gợi ý của cụ Na, ta chọn cặp IPT Edcor WSM clone cho dễ: https://www.edcorusa.com/wsm10k-10k
    (Em đặt vấn đề, còn cách tính toán và cuốn tối ưu nhất phải dựa vào kinh nghiệm của các bác. Sai đâu nhờ các bác ném đá nhiệt tình em cảm ơn và hậu tạ ahj!)

1. Fe:
    Theo manual hãng công bố họ dùng fe M6 line grain oriented. Dòng fe này cực ... phổ biến và dễ kiếm, 10 cục chock hay biến thế phá máy Mỹ thì 9 cái dùng fe này. Tra theo document kích thước bộ fe XSM hãng công bố dài: 49mm, cao: 41mm, xếp dầy: 21mm em đo thử bộ fe có sẵn => nó đúng là kích cỡ tiêu chuẩn của một cục ... chock Mỹ lưỡi 16 các bác ahj. Chọn bộ fe này clone WSM cho dư fe và dễ làm cũng như dễ đạt hơn chút.
    =>Fe rất dễ tìm và rẻ vì ... không làm được OPT. Các cụ cứ ra chỗ bán fe là thế nào cũng bới được ít nhất một cặp fe M6 lưỡi 16-18 của Mỹ hay Nhật. Vùng nào không bán fe thì kiếm trên mấy bo nguồn máy photocopy Nhật cổ thế nào cũng thấy ít nhất một cái chock làm được IPT cho dự ớn này.
    2. Dây đồng:
    Hãng dùng dây 0.18 của Mỹ mình ứ có thì dùng dây 0.18 của Thái Lan hoặc Nhật. Các bác khác dùng dây Đài Loan, dầu khí cuốn OPT còn hay được thì dây Nhật chắc hay hơn nhiều ;-). Dây 0.18 có khá nhiều chỗ bán, và bán loại tốt vì chỉ bán được cho thợ mua về quấn motor nên không sợ hàng nhái => thật là hên.
    3. Cách cuốn:
    (Phần này khoai nhất, đòi hỏi kinh nghiệm và biết tính toán. Rất mong cụ nào có hiểu biết, giá lâm qua đây thương tình mở túi khôn sửa sai chỉ giáo.)

IPT này tỷ lệ S-P là 1-1, tức cứ cuốn n vòng sơ thì ta quấn n vòng thứ tương ứng cho dễ hiểu. Đọc manual IPT Edcr thấy trở kháng cuộn sơ = 252ohm/ trở kháng thứ = 272ohm => lệch nhau 9.26% => họ ứ chia lớp, cớ phệt hết n vòng sơ, cách điện rồi tiếp n vòng thứ.( có 10usd cái thì họ đâu có rảnh ngồi chia lớp cho các cụ ;-) )
    Đến đây bắt đầu dễ ẹc để clone 1 cặp IPT trong 1 phút 30 giây cộng thêm 1 ngày bù giờ rồi các cụ nhỉ:
    - Clone theo hãng mà bỏ điểm giữa ct thì tính tổng số vòng cần cuốn rồi chia đôi cho hai cuộn sơ, thứ.
    - Cụ nào cần điểm giữa thì chia đôi cuộn sơ thứ, ra dây là có điểm CT. Đơn giản hơn thì chập đôi dây lại cuốn rồi đấu dây lại là có điểm chính giữa luôn ;-)

- Cụ nào lười hơn( giống em) thì chập đôi dây, cuốn một mạch đầy cửa sổ. Cứ một hết một lớp là phết một lớp vẹc ni mỏng đảm bảo sẽ đo sẽ trên 11H theo công bố của hãng mà nội trở cuộn sơ thứ đều chằn chặt.
    Cụ nào cầu toàn hơn thì chia sơ thứ thành từng lớp như cuốn OPT, vừa cuốn vừa đấu dây cho gọn. Cách lớp bằng một lớp vẹc ni mỏng => đảm bảo ăn đứt cái EDCOR hãng về chất lượng .
    Làm tới đi các cụ, chưa làm thì tưởng khó chứ làm rồi thì mới thấy dễ làm hay hơn cả đồ for audio chứ đừng nói IPT công nghiệp này ;-)

6. sonkho1

sonkho1 Advanced Member

em ủng hộ bác có gì bác cứ pót tiếp lên để anh em học tập nhé

7. jamahamvui1978

Kaka, cảm ơn bác động viên ahj!
    Thú thực hồi bước chân vô đèn đóm em sợ mấy cục sắt lắm vì vẻ huyền bí của nó nên phải cậy nhờ một cụ khá uy tín quấn hộ toàn bộ cục sắt trong cái EL34 với yêu cầu dùng fe xám. Sau vài tháng chờ đợi vác máy về nghe thì dải cao chói gắt, dính, mid mỏng, mid low có đuôi và cứ bay vọt lên cao vút rất lạ kỳ, dải dưới thiếu và rất lùng bùng + Cục nguồn nghe được 2 bài nóng đến độ đặt nhẹ tay lên đếm chưa đến 3 phải giật tay ra.
    Chạy rà hết 100h theo khuyến cáo nxs mà âm thanh chẳng thấy cải thiện gì đành vác nên một bác thợ già cậy nhờ. Sau một động tác bật nguồn, nghe tiếng ù, rung của nguồn bác thợ phán: Fe non, thiếu dòng, cuốn không đạt. Thằng nào làm cho mày vậy . Em sống chết cãi fe xám M6 vì tin tưởng chỗ ae cùng hội chơi ai lỡ giả dối với nhau. Bực mình bác thợ cạo lớp sơn đen bên ngoài => fe xám => Em hả hê trong lòng. Chưa chịu thua bác lột lớp vỏ giấy bọc quanh lớp fe rồi cười tự đắc: tao nói đâu sai, fe chợ chứ cái nguồn thế này fe xám gì. Mang về bảo nó cuốn lại.
    Trên đường mang về mà lòng nặng trĩu, lòng tin sụp đổ đôi phần nhưng vì nguồn bảo hành 10 năm nên đưa cho bác chủ thay fe và sử lý rung. Sau 2 tuần chờ đợi mang về đóng vô máy kết quả thật bất ngờ : vẫn nóng như cũ. Gọi điện trình bày thì nhận được câu trả lời, đèn nó vậy, nguồn bao giờ chẳng nóng :roll: => Em nhờ bác thợ già kiếm cho cái nguồn đúc quân sự Mỹ dùng thử, chạy cả ngày không thấy ấm mà âm thanh cải thiện vượt bậc.
    Mất vài tháng vật lộn nữa vật lộn mà em thanh không cải thiện lại vác máy lên nhờ bác thợ già nâng cấp. Nhòm máy từ đầu chí cuối ông phán máy mày chẳng cần phải nâng cấp gì nữa vì quá dư rồi. Đâu cứ phải đồ tốt nhét đầy vào sẽ hay mà quan trọng phải biết phối ghép và dùng đồ ở những vị trí quan trọng, giờ muốn thay đổi chỉ thay OPT chứ cái OPT này dùng gì. Em nghe mà rụng rời chân cẳng vì lão mà phán đúng như lần trước thì cặp này lại phải vô gầm giường giống cái nguồn mất thôi. Không chờ ông thợ già tháo lớp áo bọc ngoài OPT, lần này em tự xử. Lớp vỏ được lột ra thì lão thợ cười khùng khục nửa như kìm hãm vì lịch sự không muốn em buồn, nửa như giễu cợt sự cả tin của em. Fe lần này cực dị, fe dầy, fe mỏng đan xen một cách bất quy tắc, lớp ngoài nhìn vẫn là fe M6 Mỹ mỏng nhưng lớp trong cài fe gì thì giời biết.
    Hồi đó do quá sợ cục OPT biết vậy mà chỉ đau trong lòng mà không dám động vào. Một bữa tình cờ cafe với cụ love tube kể chuyện OPT, lão cười duyên dáng mà muôn phần âm hiểm rồi phán: thay fe, lõi ấy cuốn theo sơ đồ bác Trà nên nghe được. Rồi cụ ấy tận tình động viên làm rồi chỉ cách thay, cách cài fe rồi dắt đến từng vựa fe, chỉ từng loại fe có thể dùng tốt cho OPT ... bài học vỡ lòng sau này mới biết đó cũng là bài học quan trọng nhất. Tks Love tube!
    Sau gần tháng tìm fe cuối cùng cũng tìm được cặp fe 36 M6 xám, nguồn cao áp Nhật ưng ý về thay. Dỡ cái OPT mới thấy buồn cho đạo đức nghề nghiệp của đa phần thợ Việt Nam. Cả 2 cục đến 2/3 là fe nho nguồn ổn áp Việt Nam, mà nó cũ bẩn bà cố, đa phần đều bị cháy lấp lánh bảy mầu.
    => Đóng fe mới vô nghe khác hẳn => gọi điện báo kết quả thay fe và hỏi cụ chủ có cần fe bảy màu không đem biếu lại rồi cạch mặt không cafe chém gió cuối tuần từ đó.
    Cũng nhờ tai nạn đạo đức này em mới ngộ ra OPT không phải là cái gì quá khó. Đến fe đểu cuốn còn nhiều cụ khen hay nức nở thì fe tốt, vật liệu tốt tự cuốn với sự tận tâm nhất không thể dở được nên tìm tòi học hỏi và dự trữ fe ngon vì biết chặng đường đèn đóm phía trước còn rất dài. Quả OPT đầu tay bác ssass chỉ tay quấn thành công ngoài mong đợi vì hơn hẳn cặp ST70 tiếng tăm em mua về làm tham chiếu trên cùng một bộ giàn.

Em động viên các cụ tự dệt đi. Ví như cặp IPT phía trên mất chưa tới 100k + một ngày công, cặp chock khoảng 150k+ 01 ngày công, Cặp OPT 300k + 3 ngày công.
    => Nếu ai chịu khó dệt thì con pow này dám chắc là dự án class A1 đậm chất hi end ngon bổ rẻ nhất :lol:

8. sonkho1

sonkho1 Advanced Member

Em thì dệt mấy bộ cho đèn rồi ạ, nhưng với Fe xám loại có sọc BA nguồn Mỹ thì em cũng bị hiện tượng giống của bác: "dải cao chói gắt, dính, mid mỏng, mid low có đuôi và cứ bay vọt lên cao vút rất lạ kỳ, dải dưới thiếu và rất lùng bùng...". Ở chỗ em FE M6 xám rất khó kiếm...em dùng FE nguồn Nhật dày 0,5 là đã tạm hài lòng rồi. Cảm ơn bác về bài chia sẻ trên, vấn đề này hỏi các bác cao thủ rất khó ạ, em cũng phải trả học phí rồi...Hic.

9. nagini262

Hôm nay là hạn chót đăng kí nghen các bác! Mại dzô mại dzô....................... :lol:

10. nagini262

Cứ mỗi lần nhìn cái sơ đồ mạch này thì tự dưng máu diy lại nổi lên cuồn cuộn :mrgreen: , kiểu này chắc bị bệnh cao huyết áp mất thôi, :oops: hic

11. jamahamvui1978

Kakaka .... đâu có phải một mình cụ Na bị ngáo vậy đâu :)
    ========================
    Tiếp theo là clone cặp chock hãng nha các cụ. Nếu so về giá thì đúng là cặp chock này đắt pà cố trong khi chúng ta clone nó hoàn toàn dễ ẹc với chất lượng chắc cú hơn .
    XC100-1H-600mA 38.7$/ cái chưa ship : https://edcorusa.com/xc100-1h-600ma

Fe:
    Theo kích thước hãng công bố trong doccuments và đo kích thước thực tế bộ fe đang có => Fe dùng cho chock này là fe M6 line grain oriented steel lưỡi 23.
    Fe này cũng dễ lùng nếu chịu khó lăn lộn bên Q8 với giá 50k/ 1kg chưa đục dây đồng và 20-30k kg nếu đã tháo dây. Rẻ cũng có cái giá nó vì rất khó mua được cặp match và cao thủ đồng nát vnav ngày vài trăm bác lượn qua nên fe tốt giá mềm ngày một hiếm. Mua không match cặp mà cùng kích thước dùng cho chock không sao nhưng sau này muốn làm cái IT chẳng hạn thì lại phải mất công đi kiếm fe mới => thành đắt. Ngoài Lâm đen lão chém tùy hứng tùy mặt nhưng rẻ cũng trên dưới 100k/kg. Không sợ bị bóp *ít trong lúc lúi húi chọn fe thì chỗ cửu dì dì 50-80k/kg tùy hứng. Giá mà ở Lâm đen lựa chọn dễ và rẻ như chỗ cửu bà bà còn chỗ cửu bà bà có em săm mình chuyên lừa lừa bóp *ít ae thì đời diy đẹp hơn nhiều các cụ nhỉ. Đằng này chỗ Lâm đen săm mình chỉ nằm phơi bộ fe 32 dầy quá 5 phân độc pà cố, còn chỗ cửu bà sơ xảy là dính quỳnh hoa bảo điển mới nhọ đời diyer ...
    Nhưng nói chung là fe này còn dễ kiếm và còn trong sức chịu đựng của ae .

Chọn dây:
    Cũng như bất cứ diyer nào từng DIY chock, em lấy tài liệu do bác nhan nut bien tham khảo bên turner audio về chia sẻ cho anh em làm sách gối giường.
    viewtopic.php?f=45&t=17458
    Ở đây nảy sinh vấn đề là theo bí kíp vnav ta ứ thể cuốn được một cục chock 1H/600ma bằng bộ fe 23 => Hoặc bí kíp thông cảm cho ae diy nghèo cả tiền bạc lẫn vật liệu nên viết cho tiêu chuẩn phổ thông nhất như fe thường, dây đồng ... chợ ;-) hoặc hãng công bố thông số với điều kiện lý tưởng mà thực tế ứ khi nào có được.

Lăn tăn hồi. Nhưng dựa trên tiêu chí thà dư còn hơn thiếu, dựa trên thực tế rất nhiều cục chock trên các máy đang hoạt động được sinh ra trên cơ sở cẩm nang trên trong đó có cục chock của con L34 em mới hoàn thành và thực tế chưa ai khen chock Edcor hay em đi đến quyết định chọn fe25 cuốn cặp chock này. Sở dĩ em chọn fe 25 dày 4cm vì không có fe 28 sẵn, nếu sau này có em sẽ dùng. Cụ nào có thì nên dùng, chưa có thì cố mua fe 28 xám, dầy cũng được, dùng luôn dây 0.50 phệt đầy cửa sổ là khỏi lo về chock cho các loại đèn từ 300B trở xuống ahj.

0.50 870 11 522mA 0.85
    => Dây 0.5 mua chừng 7 lạng nhắm mắt nhắm mũi ... quấn đầy cửa sổ được nhiêu vòng nhớ mà cuốn cục còn lại cho match. Đầu vào đánh dấu + đầu ra đánh dấu - sau này khỏi quên và dù quên đấu bậy thì tai người ứ phân biệt được ;-)
    Để dễ cuốn và thì cứ 2 lớp phết một lớp vẹc ni loảng, chờ 15' ráo mặt quấn tiếp. Em không chờ đến 15' được thì chờ ráo mặt, bớt mùi là táng một lớp teflon loại dán ống nước rồi cuốn luôn.
    Kết quả 100% thông số chất lượng hơn hãng, em thử ồi ;-). Quá dễ ẹc các cụ nhỉ !

12. nagini262

2/ VuGiaA9 - 2 cặp
    3/ Nagini262 - 2 cặp (đã thổi khói)
    4/ Kiennat - 02 cặp
    5/ Lvm - 1 cặp
    6/ Hpham - 2 cặp (đã thổi khói)
    7/ goldenriver99 - 2 cặp (đã thổi khói)
    Mời 3 bác còn lại thổi khói giúp em ạ! Các bác thổi càng nhanh thì hàng càng mau về :mrgreen:

13. lvm

lvm Advanced Member

Đã chuyển 2tr400k TT cho VugiaA9 và LVM - Đầu giờ chiều tiền sẽ nổi trên tk của bác . :)

14. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Các bác xem giúp em cái này có làm được IPT không ạ. Em thấy trên nhãn có gì mà Gardners (nhãn màu vàng):

Thanks.

Attached Files:

15. nagini262

2/ VuGiaA9 - 2 cặp (đã thổi khói)
    3/ Nagini262 - 2 cặp (đã thổi khói)
    4/ Kiennat - 02 cặp
    5/ Lvm - 1 cặp (đã thổi khói)
    6/ Hpham - 2 cặp (đã thổi khói)
    7/ goldenriver99 - 2 cặp (đã thổi khói)
    Nguyên bản dùng 10k:10k, cái này 600:600 em nghĩ dùng cũng được nhưng âm thanh ...dở hơn :mrgreen: :lol:

16. jamahamvui1978

kaka ... Cụ Na nhìn thiếu chữ CT ồi.
    Nó là line IPT 1k2 /1k2 ohm cụ chủ ahj. Cụ lật đít nó lên xem mấy chân, nếu 6 chân thì thì chỉ đấu được 1k2, 8 đấu được 1k8 ra đủ kiểu tỷ lệ 1:1, 1:2, 1:3 up hay down step đều được. Nếu đủ cặp cụ dùng tốt cho dự án này nếu cụ có pre gấu bằng không cất tủ sau này làm pre hay OPT xuất âm cho head phone bố đỉnh luôn.

17. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Nó có tới 8 chân bác ạ.
    Em có đến 4 cái ạ. Cũng chưa biết làm gì, thấy dự ớn Iron này hay hay, mà em thì trước giờ chỉ làm bán dẫn, nên định tham gia cho vui ạ.
    Thanks.

Attached Files:

18. jamahamvui1978

Vậy cụ để lại một cặp em làm cái head amp cho gấu em nghe trên cty. Không thì trao đổi tù bình gì gì đó trong dự án với em cũng được, cứ em có mà cụ gật là em đổi ahf :D

19. phuchnd

phuchnd Advanced Member

OK cụ.
    Để em xem thử trao đổi món gì ạ :D.
    Thanks.

20. lvm

lvm Advanced Member

Cụ Na cho đơn hàng chạy chưa nhỉ ? :D Về sớm xong sớm :wink:

21. nagini262

Còn bác kiennat chưa thổi khói, hic! :(

22. lvm

lvm Advanced Member

Vậy chạy đơn thôi cụ ạ ! Cả nhà đang chờ ! :D

23. hien040180

hien040180 Advanced Member

,,,,,,,,,, xem hay phết.................................................

24. tranba

tranba Advanced Member

Con số 300 - 3400/SF các cụ phải xem xét đấy. Thân!

25. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Em cũng không rành nữa bác, có phải tần số đáp ứng không ạ (nó là 300-3400C/S).
    Thanks.

Share This Page

Loading...