Ironamp - Michael Rothacher

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 26/3/15.

1. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Em có dự định làm mạch này từ rất lâu ồi nhưng không thể tìm ra 2SB647 Hitachi.
    Bữa qua có chém chút trên diyaudio mà quê quá trời, hình như có muôn vàn lựa chọn cho vị trí con 2SB647, hix.
    SIT 180 Nemesis em khép lại, chờ hoàn thiện. Giờ quay ra chiến con này. Đồ em âm thầm chuẩn bị xong hết từ lâu ồi, chỉ chờ tìm ra ứng cử viên hoàn hảo thay thế con 2SB647 là dựng con này.
    http://www.diyaudio.com/forums/pass-lab ... ifier.html

Mong nhận được sự giúp đỡ, chỉ bảo của các cụ. Các cụ có ý tưởng gì cứ đưa ra em test hết rồi báo cáo lại. Kiểu gì em cũng dám thử vì nghịch nhiều với SIT em thấy quả thật cực khó để làm nó toi. ( Giờ em vẫn chưa biết cách làm sao cho nó tèo )

@ truong lão: Những lúc như thế này mới thấy có người bạn uyên thông và hết mình như cụ cực đáng quý.
    Vì vậy em hứa từ nay một tháng em ráng chỉ chọc cụ tối đa một lần ahj. Thứ lỗi cho em, cái tật ham vui thành bản tính ứ sợ ứ bỏ được. Cụ gặp em ngoài đời sẽ thấy em hiền lành dễ thương tốt bụng nhất cái vùng em ở :roll:

2. Rideht

Rideht Approved Member

Bác định làm bản 50W 8Ohm class A 1 cặp K-J à :D

3. single end

single end Advanced Member

Gì vậy bác , có cần em mang qua bình cứu hỏa .... ko? .... :?: :?: :?:

4. jamahamvui1978

Em ahj cụ, luyện bản dưới 10w còn vật lên vật xuống thì làm bản 50w chắc 5 năm nữa em mới đủ sức làm :lol:
    Em kế hoạch 1-2 năm vọc Vfet S.E, trừ trường hợp Vfet P.1 có bo thì em làm vì đồ có hết rồi chỉ mất buổi tối hàn là đóng điện. PP sau này em chỉ làm theo mạch P.1,2 của cụ Pass.
    Mà P.2 bản một cặp sò cụ làm tới đâu ồi. Có đủ hết đồ hết rồi mà mãi chưa thấy con nào hót là sao vậy .........

@ S.E: Nu pa ga chi ! Để em kiếm cái hộp nào nhét hết vô được rồi vác lên nhà cụ đập nhau với giàn đèn của cụ :lol:
    ==============
    Đây, em gửi cái sơ đồ em dự làm phòng các cụ làm biếng vào diyaudio đọc :
    Cụ nào nhớ có 2SB649, 2SB631, 2SA1209, 2SA1358 ... ới em với nha, thiếu đúng cặp lái mà mãi chưa xong mới đau chứ :oops:

Attached Files:

5. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Lấy con Mje 350 thay vào ok hết. Tìm làm gì mấy con B cổ lỗ ấy

6. Rideht

Rideht Approved Member

Vfet p2 1 cặp vẫn đang nằm ngổn ngang cụ ja ạ, công việc đang lu bù không biết bao giờ xong :(
    Cụ làm bản này với làm cả L'amp dùng 2sj28 rồi đọ nhau xem :D

7. jamahamvui1978

Khú khú, em đã bẩu mà. Có truong lão giúp sức mọi việc trở lên dễ ecj, tks !
    @ridehd: con l'amp xuất tụ em ứ thích. Làm ACA mất gần 2 năm tìm ra cho ra cặp tụ in out lên em sợ tụ lắm ồi. Nhưng ý cụ hay, sẵn đang bừa bộn cuối tuần này em test mạch l'amp các kiểu cho biết. Dễ ẹc ahf, hàn 15' xong một mạch.

8. audiophile87

audiophile87 Advanced Member

em chỉ có 2SB649 với 2SC1358 thôi có được không nhỉ :( :( :(

9. jamahamvui1978

Giời ahj! Hàng Hitachi luôn hả em.
    Tìm mãi không thấy, chiều nay liều lên Nhật .... tìm cũng ra cả bịch 2SB649A hitachi luôn thì em có.

Mà giờ em đang ở đâu vậy 87. Cho 2sk97 hoặc 63 bay về đi em uiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii :D

10. audiophile87

Hitachi chứ cái giề, 2sk97 là cái chi rứa??? chỉ có sk79 thôi, còn Vfet 2SK60 thôi :mrgreen:

11. jamahamvui1978

10 cặp 2sk79 về vn trước được hem em ơi .

12. audiophile87

10 cặp match hay ko match?

13. jamahamvui1978

Quên vụ đó, rổ rá thế khác nhau như thế nào em ơi :D

14. jamahamvui1978

Chán thiệt, con card UCA202 của em tự nhiên lăn ra tèo giờ không biết lấy cái test :oops:
    Các cụ thường lấy nguồn âm test bằng cái gì vậy. Trước ve chai thấy mấy con mà nhặt mỗi con về thử, giờ nó hỏng hối hận ghê :cry:

15. jamahamvui1978

Mất một tuần để tìm ra cách đấu hợp với 2SK180 nhất, rồi mất hơn tuần ngộ ra mấy con tụ Wima mà js nó tặng kèm IPT tệ nhất quả đất. Thay Silver meca tháo máy vào cảm giác như thoát nợ . Trước dải cao mảnh, gắt mà không long lanh + không gian chưa được sạch đến trong vắt như Ironamp em cứ nghĩ do ciss của 2sk180 =2800p, pố khỉ :lol: .

Cụ S.E đóng điện phát đầu tiên cứ này thế hàn, sau này quen ồi cụ muốn binh kiểu gì cũng được. Chỉ cần thay giá trị Rg từ 0-50r và con tụ pi từ 470 - 1500p sao cho hợp tai cụ nhất là được.
    Em đã có Ironapm vì vậy binh dòng cao áp thấp cho khác biệt, cụ nào làm sau tốt nhất chạy áp sau nắn 70-80 khi đó bias tầm 1.5 1.8A là đẹp => dùng Fe38 dây 1li đồng tốt quấn OPT 2:1 là dư sức qua cầu & khi quấn ráng ép dây hết mức lấy H cao nhất có thể vì airgap sẽ rất dày.
    B+ = 46-50V đỡ tụ nhưng OPT phải thực bự vì dây 1.2 mới chịu nổi bias 2.0-2.1A.

2SK180 là con sò ngon bổ rẻ nhất quả đất này, cá nhân em đánh giá nó cao hơn 2sk82-j28 trong các mạch SE đã test. Các cụ nên thủ 2-3 cặp trước khi quá muộn, không có gì dễ bằng làm con amply ưng ý khi có sò đỉnh trong tay.
    Em khép lại SIT Nemesis ở đây, chuyển sang làm con khoai hơn chút :D

Tks truong lão và Na đã hỗ trợ chỉ bảo!

Attached Files:

16. nagini262

nagini262 Advanced Member

Chúc mừng cụ Ja đã thử nghiệm thành công! Tuy nhiên dự án làm cho xong hoàn chỉnh chassic rồi mới khép lại chứ ai mà để bừa bộn câu dây tùm lum thế kia mà đã vội khép lại chuyển sang em khác rồi?! :wink:

17. giaothu

giaothu Advanced Member

Hàng độc thế kia kiếm đâu ra hả cụ?
    Có sọ là em chiến trong vài nốt nhạc

18. jamahamvui1978

Có Iron nghe ồi :lol:
    2sk180 nghe khá hơn chút ở dải dưới chứ tiếng cơ bản cũng thế ahf. Em vẫn ám ảnh câu nói của Na: Một CD một con amp hoàn chỉnh cắm vào là nghe, khỏi pre thêm phiền thêm méo " => ráng cấy 2sk79 vào rồi mới hoàn thiện nó và vật Ironamp ra thuốc thêm.

19. truong_tran_van

Opt 2:1 là thế nào lão Già. Lão nói vậy đố ai hiểu được

20. jamahamvui1978

Đa phần các cụ chưa từng quấn OPT ơi. Mà làm con này vướng mỗi cặp OPT thôi => kiếm cách làm dễ nhất cho dễ làm.
    Kiếm fe 38 chia lõi làm 4 quấn chặt tay đầy một 1/4 được cuộn đầu nhiêu vòng rồi quấn 3 cuộn còn lại đúng thế. Gọi 4 cuộn 1-2-3-4 thì đấu nối tiếp 1-3 được cuộn sơ, đấu //2 và 4 được thứ là xong một cục. Cục sau quấn giống hệt vậy là xong cặp. Airgap tùy fe, cứ 0.5-1li sao cho đo được 0.5-1H là đạt khi đó đấu vào loa 8R các cụ có OPT 32:8, đánh loa 6r nó thành 24:6 .... bát đánh chắc phải xuống .... địa ngục :lol:
    Không còn gì đơn giản hơn.... Các thánh quay tay có ngang qua xin góp ý thêm, tks!

21. truong_tran_van

Không quấn 64: 8 mà quấn 32:8 à cụ già, chia thành 4 cuộn chứ sao lại chia lõi cụ Già lõi là phe chia 4 làm gì

22. single end

single end Advanced Member

Thks cụ Ja chia sẽ kinh nghiệm ráp 2sk180. Hôm qua ngồi lọ mọ quấn OPT , choke , ngồi ráp đã hoàn thành bước đầu con 2sk180. Vì nguồn chưa có nên lấy nguồn của ACA test thử .
    OPT 64-48/8 ohm (quấn 480-420/170) đo được 0.565H trở thuần 3R , nguồn 19.5V . Bias -3.56V , em nó đã hót ví von . Vì làm quá nhanh nên đấu trực tiếp nguồn Cd vào 2SK180 luôn . Bass khủng khiếp , đánh con field coil magnavox bass rất khó ra mà vẫn cứ ầm ầm . He he fen này em làm em này để đánh Fieldcoil thỏa con gà mái .
    Đánh giá sơ bộ : ACA chắc để nằm gầm bàn rồi . Quả đúng như cụ Ja nói , con này ngon bổ rẻ nhất thế giới . ACA làm tới đỉnh thì cũng chưa với tới em này .

23. nagini262

nagini262 Advanced Member

Chúc mừng cụ đã thành công và có thêm đồ chơi mới :p

24. jamahamvui1978

Wow, chúc mừng cụ S.E !
    =================
    Kính thưa các cụ, trong quá trình lang thang tìm mạch 2sk79 em thấy mạch pre này hợp với Iron như cậu với mợ:
    http://www.avx.hu/forum/index.php?/topi ... amplifier/
    Em kết mạch này bởi nó hợp tiêu chí: S.E và đơn giản nhất có thể ... nhưng vấn đề nảy sinh em ứ biết ghép sao vào Ironamp hay SIT amp cho đúng cách.
    Vẽ ý tưởng ra đây, các cụ xem lại giúp còn sai, còn thừa hay thiếu gì chỉ và chỉnh giùm em ahj, tks!
    Có hai phương án ghép:

Attached Files:

25. jamahamvui1978

Hai bữa nay ráng binh lại SIT amp theo hướng ccs bằng trở và choke, xuất tụ xem có cách nào khá hơn đặng có động lực làm con babysit và ghép 2sk79 cho đơn giản ..... nhưng ứ mò ra kiểu gì em hài lòng hơn so với xuất OPT: Choke tiếng chậm + tối, trở quá nóng, tiếng nhanh mỏng so với xuất OPT. Dù ccs bằng trở thể hiện chính xác hơn, chơi nhiều loại nhạc hơn nhưng nó hiện nguyên hình bán dẫn em .... ứ thích :D
    Muốn cho ứng ý chắc phải vất vả bới rác khá lâu mới ra bộ tụ xuất .

Nhưng dù sao em nó vẫn là con amp rất đáng làm và được dân diyaudio đánh giá rất cao với tên cúng cơm L'amp. Các cụ có sẵn 2sk180 thì cũng đáng thử qua cho biết. Chỉ cần kiếm cặp trở 10R bự nhất có thể hoặc cặp choke bự có Rdc=4-12r + chịu dòng trên 4A là coi như xong. Hàn khoảng 15' chỉnh chưa tới 5'' là nghe phà phà.

Attached Files:

Share This Page

Loading...