Ironamp - Michael Rothacher

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 26/3/15.

1. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Cụ cứ yên tâm chơi thử đi, cùng lắm thì trung ngọt, cao bay, trầm ứ có :lol: thì tháo nó ra clone cái mic pre amp như shure hát karaoke cho nó pro.
    Còn giờ cụ muốn nghe chính xác chất âm nó thừa thiếu sao thì tìm trên mạng cách dùng line input 1:1 kiểu tụi Nhật hay chơi để lấy hơi xuất âm OPT cho CD hay pre đó. Chỉ cần 2 cái RCA cộng 5' đấu nối là biết chính xác có dùng được cho dự án này hay không.
    Nhưng em nghĩ là dùng được, dở chẳng qua nó sinh ra khi chưa có đòi hỏi về âm thanh khắt khe như bây giờ. Và trong thiết kế OPT người ta thường cẩn thận tính dư 3-5 lần ví như trở gánh cuộn sơ theo mạch tại công suất max có 32okm thì tác giả lấy biến áp 150ohm - gấp gần 5 lần. Công suất lý tưởng 8w mà chơi cái OPT SE tận 25W to tổ chảng đâu có chít thằng tây nào.

Em còn bị tây nó lừa tệ hơn cụ. Nó ghi line input nên hý hửng lượm về. Đến lúc về chùi sạch, nhìn kỹ mới thấy đích thị nó là mic input trong bộ khuyếch đại bằng đèn nên nằm tủ vì cần vài chục năm nữa may ra mới đủ kng làm thứ này. May mà mua giá cân đồng nát chứ không vỡ mẹt :lol:
    http://s949.photobucket.com/user/Nguyen ... 9.jpg.html

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Chính nó đó bác, cái này là trans của micro rồi, băng thông trong giải tần giọng nói. Lắp vào làm IPT sẽ nghe thấy giải trung lồng lộng, giải bát và tép rủ nhau đi chơi xa :mrgreen:

3. nagini262

nagini262 Advanced Member

Danh sách đăng kí mua VFET:
    1/ Jamahamvui1978 - 2 cặp
    2/ VuGiaA9 - 2 cặp
    3/ Nagini262 - 2 cặp
    4/ Lvm - 1 cặp
    5/ Hpham - 2 cặp
    6/ goldenriver99 - 2 cặp
    Cuối cùng bác kiennat đã rút lại đăng kí nên em xin gút lại danh sách đăng kí như trên, tổng cộng là 11 cặp (22 chiếc). Sẽ thực hiện việc order ngay hôm nay :D . Cảm ơn các bác đã tin tưởng cùng thực hiện dự án, nếu âm thanh chú này thực sự hay thì xin khen vài lời là được, còn nếu không hay thì xin đừng chọi đá kẻo bể đầu em tội nghiệp :wink: :lol:

4. jamahamvui1978

Em hiểu 300-3400c/s ở đây hiểu là dải tần hoạt động tốt nhất của trans (trong dk nào đó nó cũng ứ nói rõ), còn nó cắt ở dải tần nào thì tùy duyên đúng không các cụ. Em nghĩ dải tần hoạt động của nó sẽ rộng hơn nhiều vì nếu cắt trong phạm đó mà ghi line IPT thì khó hiểu quá nhỉ, cụ nào giải thích giúp em cái.

Mà đây là IPT chứ đâu phải IT hay OPT mà các cụ quá chú trọng đến dòng đó. Trong clip giới thiệu thiệu về Iroamp tác giả cũng nói con ITP ở vị trí đó chỉ có chức năng nhận tín hiệu âm thanh đầu vào ở cuộn sơ và copy nó qua cuộn thứ => cái quan tâm nhất ở đây là hiệu xuất biến áp vì ảnh hưởng trực tiếp tới công suất của amp. Còn chuyện nó copy được gần nguyên bản đến đâu thì chỉ thử mới biết chính xác được :lol:
    Cụ chủ thử rồi cho ý kiến giúp em với vì cái này em chưa vọc khi nào ahj .

5. nagini262

Em cũng không hiểu ý cụ muốn nói gì luôn :lol: :mrgreen:

6. jamahamvui1978

Hix, ý em là em cho rằng dùng được.
    Trong audio người ta phân trans thành 3 dòng theo mục đích sử dụng:cắt tần số dùng trong phân tần loa, phối ghép trở kháng như IT, OPT và passby tín hiệu .
    IT( interconect trans) hay OPT thì mục chính là phối ghép trở kháng và trở kháng vào ra đã fix => nếu dùng cái line input trên phối tải 600ohm ct/600ohm ct thì dải tần hoạt động trên mark có giá trị tham khảo.
    IPT thường không phải dùng để phối ghép trở kháng giống như trong trường hợp này, cụ thể ở đây đã cụ nào thấy pre apm nào xuất tải 1000- 10000 ohm chưa ahj ;-) . Trở kháng vào không phải hằng số mà trở kháng vào ra thay đổi nhiều đến chế độ làm việc của trans theo thiết kế ban đầu nên mọi thông số đều thay đổi theo thực tiễn phối ghép.
    Cộng với việc amp phải thiết kế để có khả năng phối ghép rộng nên sự trừ hao khi thiết kế là rất lớn => đồ mình sẵn có thì cứ đóng vào thử mới biết có dùng được với thực tiễn bộ giàn mình không.
    Em là tay ngang và tất cả kiến thức em audio có đều là lượm lặt khi lăn lộn trong tàng kinh các vnav nên chắp vá và sai sót là điều không tránh khỏi. Em hiểu sao nói vậy nên các cụ cứ thoải mái mở túi khôn ném đá để em có cơ hội sửa sai ahj.

7. nagini262

Hic! Đáng tiếc là em cũng không rành lắm về mấy vụ phối ghé biến áp nên không dám đưa ra lời khuyên cho bác, hic! :(

8. lvm

lvm Advanced Member

Các cụ cứ có sò trên tay - chuẩn bị sẵn sàng nguồn, tản nhiệt , rồi hẵng chém tứ lung tung ! Tạo sóng là tốt, nhưng sóng ngầm vẫn hơn sóng nổi các cụ ạ :wink:

9. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Hu hu em càng mù ạ.
    Thanks.

10. jamahamvui1978

Hix, cụ cần gì sáng. Tụi em không có nên mới chơi trò thày mù xem voi chém nhau xem cục đó có xài được không :roll: .
    Cụ có thì cứ thử nghiệm trên bộ giàn thôi. Giờ cụ lấy VOM đo thử xem có phải 1-2, 3-4, 5-6, 7-8 là đầu ra vào từng cuộn không, có cách ly nhau hoàn toàn không rồi em chỉ cụ cách sử dụng cục IPT đó như một Repeat Trans. Lẹ và chủ động hơn cụ hỏi gúc và làm theo là biết có xài được không liền :)

11. jamahamvui1978

Hix, khều mãi mà chẳng chân nhân nào xuất lộ đặng bám chân hạc học nghệ dệt OPT nên đành tự vọc vậy. Đời thật đen quá đi !
    Và thấy cũng chẳng cụ nào hứng thú với vụ dệt IPT nên em lấy fe hịn ra cuốn. Mọi thông số của fe em lấy theo kích thước thực tế, riêng Bmax & thẩm từ em lấy theo fe 4% silic.

IPT :
    R1 10000
    R2 10000
    alpha 1
    P= 1+p' = 2
    M*M 1.26
    a 0.8
    b 1.6
    c 0.8
    h 2.2
    d 2.5
    S 1.28
    Q 1.76
    d 5.656
    gama 6.512
    tôn dày 0.1
    ks 0.8
    kq 0.2
    f-min 20hz
    tu tham 1000
    Hmax 10
    Bmax 10000

Cũng bởi ứ tìm thấy chân kinh riêng về IPT trên vnav nên em lấy cuốn Tính toán và chế tạo biến áp công suất của Hoàng Sước và Lưu văn Tích làm cơ sở để tính toán.
    Từ những dữ liệu trên, lắp vào công thức có sẵn trong cuốn đó =>:
    - Y= 0.123099533
    - tỷ lệ vòng sơ thứ = 1.030773313 ( tất nhiên em chập đôi dây cuốn một lúc 2 cuộn thì tỷ lệ này =1)
    - xuất sụt áp tối thiểu Emin= 0.029854589
    - n: số vòng y/c = 1366.027101 ( vòng)
    - d: kích thước dây = 0.113467654

Mong cụ nào đã từng vọc theo cuốn này rồi kiểm tra lại lần cuối giùm. Tks!

12. nagini262

Có một vấn đề rất nhỏ mà cũng khá lớn, đó là bên circuitdiy.com họ đã trả lời rằng giờ họ chỉ bán cặp 2SK82 và 2SJ28 chứ không bán lẻ nữa :(
    "Just to confirm if you are looking for 2SK82 only? As we only sells them in pair now. Which is 2SK82 (KE-33) & 2SJ28 (KF-33). This is due to very limited supply in 2SK82 and most customer are now using it in pairs to built Mr Nelson Watts DIY design."
    Vậy các bác đã đặt mua xem lại rồi báo gấp qua PM cho em nhé!
    Thân

13. jamahamvui1978

Em theo.
    Trừ cụ lvm đăng ký một bộ ra thì tất cả đều đủ 2SK82 cho dự án này. 2SJ28 chưa dùng tới thì cất tủ cho thành sâm, sau này có đú theo dự án Sony SIT của cụ pass hay Hiraga đỡ phải lo vụ sò với điệp ;-)

14. nagini262

Thật ra con này chạy single nên cũng dễ lắm! Nếu dùng con 2SJ28 thay cho 2SK82 thì các bác chỉ cần đảo chiều nguồn cấp bias + đảo chiều nguồn cao áp 100VDC (hoặc cấp áp trừ) là ok :D

15. lvm

lvm Advanced Member

Bác hỏi lại nhé! KD vẫn còn KE mới hết !

Trong trường hợp hết bán lẻ K thì e xin rút!

Bác có gì cứ chuyển lại e tiền qua số tk em pm sau

16. nagini262

Chính xác là K82 KD-33 giá 22$ đã hết hàng. K82 KE-33 và J28 KF-33 trên web vẫn báo giá lẻ 20$ nhưng khi mua họ thông báo chỉ bán cặp (như post trên em đã đưa). Vậy giờ chỉ có thể mua được cặp mà thôi.
    Thật ra như em đã nói thì dùng J28 thay K82 vẫn ok trong trường hợp chạy single như thế này, riêng em thì cũng không biết tại sao nhưng em luôn cảm thấy thích chất âm của dòng P channel hơn là N channel (với BJT là PNP hay hơn NPN); giá bán thì P channel thường cao giá hơn N channel (PNP cao hơn NPN) :lol:
    Như vậy bác lvm đã rút. Các bác còn lại còn thời gian từ nay đến hết chủ nhật tuần này; nếu không có động tĩnh gì thì sáng thứ 2 tuần sau em sẽ chính thức order theo danh sách. Mong các bác thông cảm vì amp mới của cụ Pass sắp ra rồi, mua trễ em sợ hết hàng thì buồn lắm ai ơi!!!!!!!

17. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Em cũng rút cụ nhé. Em chuyển tiền chung với cụ lvm nên cụ nag cứ chuyển đủ lại cho cụ lvm là được :D

18. nagini262

Lại một người nữa đã ra đi :lol:

19. nagini262

Ngày cuối cùng để các bác thay đổi quyết định nhé :wink:

20. jamahamvui1978

Công nhận cuốn IPT thật là dễ.
    T7 tuần trước Em chập đôi dây lại quay rẹt cái cái được 2873 vòng trong chưa tới năm phút. Để qua đêm cho ráo vẹc ni sáng sau đóng vào nghe thử. Chưa cấp tín hiệu mà tiếng trầm đã rất ghê rồi các cụ ahf :lol: , ù pà cố luôn.
    Cấp tín hiệu gain giảm hơn một nửa, bass không có dù chỉ một chút, mid, tres có ra tiếng nhưng do ù nền lớn hơn nên em ứ biết nó có hay không :lol:
    Đồ rằng do vẹc ni chưa khô nên bị nhiễu => để IPT vào chỗ nóng + thoáng một tuần. Bữa qua lấy ra thử thì vẫn thế mới nhọ :oops:
    Em sai ở chỗ nèo các cụ nhỉ. Nhờ các cụ chỉ giáo ahj. Cam ơn :D

21. nagini262

Em order hàng rồi nghen các bác! Hàng này bên Sing nên chắc cũng nhanh về. Sau đợt này sẽ đến lượt order biến áp IPT/OPT

22. tranba

tranba Advanced Member

Bác không sai. Em chỉ nghi ngờ một điều tại sao lại 10k/10k vì đây là đầu vào của bán dẫn R nào mà cao vậy?, cả 1 cuộn dây hàng ngàn vòng đủ để làm trạm thu sóng rồi? Ù là cái chắc.
    Liệu có bị mấy ông tây lông dụ hay không? Em bận quá chưa có thời gian để nghiên cứu cho nên không dám phán bậy vào đây được, chỉ là chút nghi ngờ nói với bác jamahamvui thôi để gọi là bóng bàn ạ! Thân chào

23. nagini262

Vỏ biến áp phải nối với mass để chống nhiễu, chưa kể Rdc của các cuộn nữa, nếu lớn quá cũng bị ù đó (em đoán vậy) :D

24. hpham

hpham Advanced Member

Chiều Thứ 2 bác Nagini rảnh ghé em nhận quà nhé :D

25. nagini262

Hic! Em chỉ chờ có giây phút này :( :mrgreen:

Share This Page

Loading...