Ironamp - Michael Rothacher

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 26/3/15.

1. diyampli

diyampli Advanced Member

Lần này trông ngầu quá cụ ơi.
    Tiếc quá hôm bữa không được nghe F6 của em với Arch nimesis của cụ, nhưng nhìn hình thì có vẻ cụ bị át vía :lol:

2. nagini262

nagini262 Advanced Member

F6 của cụ sao có cửa đấu với Arch của em :mrgreen: , còn đấu với Ironamp thì miễn bàn nhé :lol:

3. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Đã thống nhất quan điểm xyz rồi mà ....
    Đợi xong nhiệm vụ mới luận tới việc khác Na :lol:

4. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Ve chuyen :lol:

5. jamahamvui1978

6. nagini262

Cụ nào rành về vụ này giúp em tìm thông số của cặp này với, em tìm đỏ cả mắt mà không hề thấy một thông số nào về em nó trên mạng cũng như sơ đồ đấu chân, ngay cả hình cũng chẳng có :( , đây là hàng được tặng nên cũng không biết giá cả của em nó ra răng nữa :lol:
    Chỉ được biết em này chính là Altec mà thôi :wink:

7. kieukimkinh

kieukimkinh Advanced Member

Kiểu này bác phải lột trần em nó ra rồi :lol:

8. nagini262

Sau một thời gian thi công và test thử thì nay em xin trình bày như sau, bao gồm 2 phần, đó là lưu ý khi thi công và chất âm theo cảm nhận của riêng em:
    1/ Về thi công thì do mạch điện quá đơn giản nên chỉ quan trọng ở đây là đấu đúng dây và áp bias mà thôi. Em xin nhấn mạnh lại một lần cuối cùng về cực và áp khi cấp cho mấy chú VFET này, làm sai nếu cháy nổ em sẽ mail nói cụ tổ gởi tặng lại đúng số linh kiện đã cháy :mrgreen:
    Đối với 2SK82 thì áp nguồn cực dương vào Drain, cực âm vào Source; áp bias thì cực âm vào Gate, cực dương vào Source. Đối với 2SJ28 thì ngược lại 100%, nghĩa là áp nguồn cực âm vào Drain, cực dương vào Source; áp bias thì cực dương vào Gate, cực âm vào Source.
    Trên là em nói đến chiều cấp nguồn và phải luôn luôn như vậy, nếu cấp ngược thì sau khi cắm điện vô chưa kịp chớp mắt thì bụng đã thấy đau vì... mất toi 20$ cho một em VFET :lol:
    Dựa trên biểu đồ đường đặc tuyến thì dễ dàng nhận thấy biên độ điện áp cấp nguồn càng lớn thì VFET dẫn dòng càng mạnh nhưng ngược lại biên độ điện áp cấp bias càng lớn thì VFET lại dẫn dòng càng yếu. Hai dòng VFET P1 và VFET P2 áp nguồn cấp chỉ trên dưới 20VDC nên áp bias chỉ khoảng 7 đến 8VDC, nay mạch Ironamp này cấp nguồn lên đến 100VDC nên nếu không tăng áp bias lên cao để VFET dẫn yếu lại thì VFET sẽ cháy ngay tức khắc do dòng Id quá lớn, điều này có thể làm cháy luôn OPT Edcor vốn chỉ chịu được dòng tối đa 400mA. Đối với mạch này và đối với VFET em đang dùng thì bias em đo ở 2 kênh vào khoảng trên dưới 15VDC, khi đó với áp nguồn đúng 100VDC em nó tiêu thụ dòng điện khoảng 350mA như yêu cầu của nhà thiết kế để rơi đúng điểm ngọt. Đoạn này em chỉ nói đến biên độ điện áp cấp nguồn, còn chiều cấp nguồn thì phải luôn luôn cấp đúng như em đã nói ở đoạn trên, mong các bác đừng nhầm lẫn nhé!
    Về lý thuyết thì khi cấp áp nguồn mà không cấp áp bias thì xem như áp bias bằng 0V nghĩa là VFET dẫn cực mạnh, điều này dễ dàng được kiểm chứng bằng cách dùng VOM số để thang đo diode đo nguội 2 chân D và S của VFET, khi đó sẽ thấy màn hình VOM hiển thị giống như 2 cực này bị nối tắt (VFET hư do bị đánh thủng) vì khi đo nguội bên ngoài không cấp áp bias. Tuy nhiên trên thực tế thì ta cấp 2 nguồn này gần như song song nên nếu VFET có dẫn mạnh thì cũng chỉ là dòng đỉnh tức thời nên không phải lo lắng! Nguồn cấp nếu không qua mạch ổn áp thì có thể nói nguồn này lên rất nhanh ngay sau khi cắm điện, còn nguồn bias thì như mạch VFET P1 cụ tổ chỉ dám lọc tụ 10uF sau ổn áp vì nếu tham lam lọc tụ lớn sẽ làm nguồn này lên chậm dẫn đến VFET dẫn dòng cao trong thời gian lâu không tốt. Nếu như dùng nguồn ổn áp theo kiểu follower (ZEN V3) như trong VFET P1 và P2 thì tụ nạp chân G của FET ổn áp sẽ làm nguồn cấp lên chậm để chờ áp bias lên theo, điều này rất có lợi khi mới khởi động máy nhưng làm ổn áp kiểu này cho áp nguồn 100VDC xem ra cũng được nhưng có lẽ phải kèm thêm chút máu liều 8)
    Để đảm bảo đa số các VFET không bị đột tử khi mới cấp nguồn hoặc lần đầu tiên làm VFET thì nên set áp bias ít nhất 20VDC, nghĩa là nguồn AC phải từ 20VAC trở lên và theo em chơi 24VAC luôn cho tiện tìm biến áp.
    Ví dụ: biến áp ra 24VAC, sau chỉnh lưu và do tải nhẹ nên áp DC trước ổn áp cỡ 32VDC, ta set trở R1 và R2 cho TL431 thành con zener 23VDC cho chắc ăn như tác giả đã làm vì dùng grade KD dẫn mạnh hơn KE và KF (R1: 39K, R2: 4.7K), khi đó áp cấp cho biến trở tinh chỉnh cầu phân áp bias ra sẽ là 23VDC, do biến trở này 5K nên dòng tiêu thụ của biến trở theo định luật OHM sẽ là 4.6mA, dòng từ chân giữa biến trở cấp bias hầu như không đáng kể nên lúc này ta chỉ việc cộng thêm dòng chạy qua TL431 nữa là có thể tính được trở cản từ nguồn sau chỉnh lưu cấp cho chân K của TL431, do em TL431 có thể chịu dòng tối đa 100mA nên ta có thể chọn dòng trong khoảng từ 1mA đến 100mA, nếu chọn dòng cao thì TL431 nóng và dễ die, chọn thấp thì điện áp nguồn tụt dưới áp set ổn áp thì TL431 sẽ không còn chức năng ổn áp do không có dòng chạy qua, đến đây có thể dễ dàng nhận thấy chọn giá trị 50mA nhưng theo em chọn cỡ 10mA là được rồi vì tải chỉ có 4.6mA và nếu chọn dòng cao thì trở cản phải tăng công suất dẫn đến tốn kém và tiêu hao năng lượng không cần thiết. Đến đây dòng tiêu thụ tổng sẽ là 14.6mA, như vậy với áp rơi trên trở cản là 32VDC trừ cho 23VDC bằng 9VDC, lại ÔM một cái nữa để ra giá trị gần bằng 620R. Bác nào ghét tính toán và không có TL431 thì quất luôn con zener vô và tính toán công suất, nên mua zener loại 1w và công suất này được tính bằng áp ổn áp của zener nhân với dòng qua em nó, như vậy với ví dụ này thì khi dùng zener 1w ta phải chọn dòng nhỏ hơn 43mA.
    Mạch này do dùng choke Henry lớn nên quy ra áp để chỉnh bias đến 3.85VDC (choke có Rdc = 11R), khi đó ta đo sẽ thấy áp 2 đầu choke dao động lên xuống trên dưới 100mV, nếu tính toán và chia ra thì nó chỉ sai số trong khoảng gần 3% dòng phân cực, điều này là bình thường do áp điện lưới lên xuống và do bản thân VFET dẫn, do not worry!
    2/ Về chất âm ư? Ấn tượng đầu tiên là với gain chỉ 3dB (1:1) nhưng tín hiệu thẳng không qua preamp vẫn đủ để ta không phải lăn tăn đi tìm một con preamp để cho âm lượng lớn hơn. Một chất âm không màu mè như VFET P2, không mạnh mẽ như Arch Nemesis nhưng lại thể hiện cực kì tròn trịa tất cả những gì được ghi trên CD, thật đúng với cái cảm giác vừa nghe nhạc vừa nghĩ đến âm nhạc mà ta đang nghe đã được truyền thẳng từ CD đến tai ta chỉ qua 3 thiết bị duy nhất: IPT, VFET, OPT.
    Dưới đây là chân out của VFET (cho cả 2 loại J và K)

Video so sánh giữa CRC và CLC, đó là lý do tại sao em thích dùng CLC hơn CRC, bản thân L đã có Rdc nên cũng được xem là CRC, tuy nhiên do L có đặc tính tích trữ năng lượng nên ngoài việc nó lọc nhiễu tần số cao chạy qua thì nó còn có khả năng tích và nóng năng lượng khi nguồn cấp vô nó nhấp nhô. Chính vì lý do tích và phóng điện này nên việc chọn một choke tốt sẽ rất quan trọng giống như chọn tụ nguồn tốt vậy. Một cặp choke Lundahl đang chờ sẵn cho một dự án có một không hai trên thế giới sắp bắt đầu.......

https://www.youtube.com/watch?v=WzwaHO6WPCk&app=desktop

9. jamahamvui1978

Tks cụ, bài viết hay và hữu ích quá !
    CLC thì em nghĩ ứ có con tụ nào bù sạt lở tức thời như con choke nếu nó chưa bão hoà từ vì đơn giản nó ứ hoạt động ở chế độ nạp xả như tụ. Gắn vào cảm nhận tiếng bass tròn trịa rớt sâu hơn rõ ràng.

10. truong_tran_van

Lai phan bua

11. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Cụ nào có datasheet K82 hay J28 cho em xin với.

Cụ Na phân tích e không hiểu con VFET này thuộc thể loại gì. Không có áp bias VGS nó vẫn dẫn max, áp VGS ngược càng cao thì dòng IDS giảm ? Trong khi em xem trên mạng 1 số mạch nó ký hiệu và dùng như MOSFET thông thường.

Hay tại mạch bias em xem ngay trang đầu + trang 2 thấy nó design ngược (G và V- chứ không phải V+ và G), xong ráp vào mạch ngược thì nó thành thuận??

Em đọc mà nhức đầu quá.
    Thanks.

12. truong_tran_van

No la transitor cam ung dien truong kenh co san thoi, giong nhu jfet. Nhieu cu cu noi the chu co hieu no nhu the nao dau

13. jamahamvui1978

Nó là Jfet.
    ==============
    Mod treo nick truong lão một tuần đi, viết không dấu còn viết dài nữa kìa ( đủ 33 ký tự) :lol:

14. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Ra là Power JFET, trước giờ e vẫn nghĩ nó là MOS :mrgreen: .
    Hú hồn, may mà e chưa có con nào trong tay :lol: .
    Thế mạch này thay bằng MOS thì phải đảo chiều Bias lại + chỉnh thấp xuống là OK phải không các cụ.

Thanks.

15. jamahamvui1978

http://www.firstwatt.com/pdf/art_arch_nemesis.pdf
    đây cụ.
    Cụ Bát binh nhiều đường cho nhiều thể loại sò khác nhau.
    Cụ đọc chắc hiểu chứ em đọc ứ hiểu

16. truong_tran_van

Mach leo di. treo nick hay ban nick, de lao va lao Na tu suong voi nhau nhe hehe. Dan ba hehe

17. truong_tran_van

Mình ghét nhất thứ phán bừa nói leo hay nói cách khác là Spam.
    Biết phạm quy nhưng ngứa mắt ứ chịu được. Mod có treo cũng phải chém phát.
    Cho nên cứ biết rõ hãy phán chứ đừng như thầy bói mù xem voi nhé. Nếu là một thì người ta định nghĩa là JFet luôn cho rồi khỏi phải tốn chữ

Attached Files:

18. jamahamvui1978

Khều truong lão lên cột điện có vẻ khó nhỉ :lol:
    ===============
    Đứa viết bài ngay dưới bài này chuối nhất quả đất :lol:

19. diyampli

diyampli Advanced Member

Có những người như cụ Truong viết 1 hai bài không dấu em vẫn thấy bình thường.
    Phải thông cảm cho cụ ấy vì cụ đang hỏng Smartphone, cụ ấy hạn chế post bài chứ có phải kéo dài đâu ạ. :D

20. nagini262

Nếu các bác để ý sẽ thấy SJEP120R100 và SJDP120R085 đều là JFET công nghệ mới SiC nhưng R100 là Enhancement JFET, còn R085 là Depletion JFET. FET loại Depletion có khả năng tự phân cực giống như đèn 3 cực, ta có thể nối G với S lại bằng một con điện trở là nó có thể tự phân cực và dẫn dòng mà không cần cấp riêng áp bias, các mạch CCS thường hay dùng mấy em loại Depletion này. Chiếc Delite Amp em mới làm gần đây sử dụng con Depletion của IXYS cũng tự phân cực nên mạch điện rất đơn giản :p . VFET 2SK82 và 2SJ28 cũng là loại Depletion nên tác giả Mike đã có một đề tài dùng em này tự phân cực, tuy nhiên đó là loại grade KD, nếu dùng grade khác (KE, KF) thì phải phân cực áp rời vì khi đó em nó dẫn dòng khác nên sẽ sai điểm ngọt đã được chọn sẵn :wink:
    http://www.audiohobby.com/pdf/lamp part one.pdf
    Còn đây là tác giả đã hướng dẫn ráp theo mạch của link trên nhưng dùng bias rời chứ không tự phân cực để điều chỉnh bias cho các loại grade khác nhau nhằm lấy đúng điểm ngọt :D
    http://www.diyaudio.com/forums/pass-labs/201655-lamp-simple-sit-amp.html
    Mấy bác chém nhau dữ quá làm em đứng gần cũng thấy... đau :mrgreen: 8)

21. nagini262

Tin hót đây bà con, số là ông bạn già của em sau khi thưởng thức Ironamp được vài hôm thì đã kết chất âm của em nó và quyết định nâng cấp không thương tiếc bằng cách thay cặp Jensen đầu vào bằng cặp Tamura cổ :lol: , như vậy dư ra cặp Jensen, bác nào có ý định làm Ironamp mà chưa có IPT thì có thể lấy lại cặp này của ông bạn em với giá thật hữu nghị là 2 chai/cặp (giá mua mới là 140$/cặp) :wink:

22. jamahamvui1978

Em lay, t2 em ve xuong lay nha Na ;-)

23. truong_tran_van

Chả có ai tên la đứa cả. Mà văn hóa trên vnav là xưng với nhau em và bác sao bác lại đưa thứ văn hóa gì gì vao đây nhỉ? Em thấy bác là anh hùng nhất vnav rồi đấy" anh hùng bàn phím".

24. truong_tran_van

Làm gì có chuyện ích kỹ, hẹp hòi vậy. Kết quả thì ae đi nghe biết cả rồi. Bác Na là người biết chơi, giám chơi, giám chịu trách nhiệm với cộng đồng. XYZ cái quái gì :lol: :mrgreen:.
    Những kẻ ích kỹ tư lợi giết chết VNAV đấy. Lúc nào cũng ăn thua, nói một đường làm một nẻo

25. kieukimkinh

kieukimkinh Advanced Member

Hai chai bia hay hai chai rượu vậy cụ

Share This Page

Loading...